unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo pote llipona karibu katika makala ya idhaa kiswahili ya ass ukona migodo migeranot makala kutoka studio zetu za a na mtandaoni n mbayo nismwahsamasamasharikiaaustrlia vilevileafrkamashariki moja kwa msa ya mashariki ya saa kwa afrika na kwa ya afrika ya kwa na afrikamgboumedalia kutoka studio zetu zetuasulke moja kwa moja kwa baadhi ya vionjwo ambavyo tutawoletea kwa makala haya tukianza kwa upande wa umuhimu wa kuanzishwa kwa au ama umoja wa afrika baadhi ya umuhimu wake ni nini, nini kuna bara ambalo linatunganisha ndo kwetu hapa hicho kitu naweza kusema kuwa ni kitu ambacho ni muhimu sana na kuzaliwa kwa african union ikiwa na malengo ya kuzileta nchi zetu karibu zaidi na chenyewe ni kitu ambacho unaweza kusema uh, ni, ni, ni, ni jambo muhimu bwana wanatom dahiro hapo mchambuzi um, wa masuala ya kisiasa kutoka rwanda akifunga kuhusu baadhi ya fahari pamoja na ma- umuhimu wa kuanzishwa kwa shirika la au na katika vijana kupasha kupa, kupa, vipaji ni mbinu gani ambazo inatumiwa kuweza kutambua vipaji pamoja na kuweza kuvikuza kwa hususan kwa wale ambao wako katika hali ya kutojiweza u bengineawezi kudidipia mai na vitu gani balebote bale hatuwezi bale kubaidentify bure hivi mpaka kunakuwa maae ahii ndio tunaweza tunawadntif na tunawasaidia bana aisakis mbapo mkurugenzi mtendaji wa shirika la jfss ambalo linafanya kazi sydney akifunguka katika mashindano yalioandaliwa wekend hii baina ya mataifa maneseralona congo uh, zimbabwe na kenya yote hayo utajua muda usio mrefu lakini kwa sasa tupate mktasari habari pamoja na mengine mengi tulioandalia mkutasari wa abari juni hii ya leo wiki ya maridhiano ya kitaifa imeanza kote nchini wakati wanaharakati wakisema kwamba tukio la mwaka huu ni muhimu haswa kwa sababu ya kura ya maoni ijayo kwa sauti ya wa australia wa kwanza bungeni wakati huo chama cha nationals cha jimbo la lavictoria chasema kwamba hakitoshiriki katika kura hiyo ya maoni wala hakitaunga mswada huo kwa sababu ya sera za kichama katika taarifa zingine chama cha leba chatoa rasimu ya mkakati wa kitaifa kwa huduma za, za ama sekta za huduma za malezi, malezi hususan kwa wazee na walemavu pamoja na mifumo ambayo inatoa huduma kwa maveterani na elimu ya mapema ya watoto kimataifa mwito wa tolewa wa kurefusha usitishaji mapigano nchini sudan wakati uganda ithibitisha kupoteza wanajeshi katika shambulio la somalia na nchini senegal wafuasi wa sonko wa kabiliana na polisi na mbichi na mbivu zamebainika katika viwanja vya michezo wikendi hii ambapo baadhi ya timu zimepata vichapo zingine zikipoteza mataji katika siku ya mwisho ya mashindano na wengine wakisubiri hatma yao kujua iwapo watapanda daraja ama watashuka daraja katika ligi kuu ya uingereza na kote kimataifa yote hayo katika makala ambayo yanakujia katika michezo wasikiza aidha kiswahili ya sbs wakiona migode migerano na hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio wiki ya maridhiano ya kitaifa imeanza kote nchini na wanaharakati wamesema kwamba tukio la mwaka huu ni muhimu waswa kwa sababu ya kura ya maoni ijayo kwa sauti ya waustralia wa kwanza bungeni waandalizi wa tukio hilo ambalo likianza kwanzia mei 7 hadi juni ta wamesema lengo la mwaka wa 23 ni kuhamasisha waustralia wote wawewaunge sauti kwa, ya upatanisho na wawe sauti ya upatanisho katika hali zenye mashiko katika maisha yetu ya kila siku tunakuishi tunakufanya kazi na tunakujumuika wanaounga mkono wa mageuzi kwa katiba walirejea uluruu kuadhimisha miaka sita tangu kauli kutoka moyoni na wito wa sauti kwa bunge ulipotolewa nathan ap kutoka shirika la voice referendum engagement group amesema kwamba australia iko kwenye kilele cha kuunda historia na anasema viongozi ambao wako nyuma yangu wamefanya mengi katika kura ya maoni ya mak walifanya mengi waliifanikisha walifanya mapambano yote na kama vijana ni wakati wetu ni wakati wetu kuja pamoja kwa kusanya wanaotunga mkono na kuonesha kuungwa mkono fanya mazungumzo nyumbani katika sehemu zenu za kazi na katika vikundi vyenu vya michezo na jukumu la jamii ya australia kufanikisha hili alisistiza bwana epp katika taarifa aliyotoa tukisalia katika hoja hiyo nzima ya sauti ya waustralia wa kwanza chama cha national cha victoria kimesema kwamba kimepiga kura kusto, kupinga, kupinga rasmi kura ya sauti ya waustralia wa kwanza bungeni wanachama ambao walipiga kura katika hali ambayo ilikuwa ni kwa sauti moja Wali, katika kongomano la chama hicho iliofanyika katika jiji la balarat na lilihudhuriwa na baadhi ya wabunge wa jimbo na wabunge wa kitaifa wamzi huo wanaleta vyama vyote vya victoria katika mstari mmoja na washiriki wao wa kitaifa aa kipenda ambao kwamba makajanakwamba hawataunga hawata mkono kura hiyo ya sauti ya australia kwanza bungeni hali ambayo imekuwa ni hivyo na msimamo a tokea mwanzo akizungumzia hoja hiyo msemaji wa maswala ya waaustralia wa kwanza uh, jainta price alikuwa naye kusema kuhusu mjadala huo wa The voice amasema tunawekwa katika hali ya kusubiri hadi baada ya kura hiya maoni kukamilika na masuala halisi hayashughulikiwi mara moja kwa sababu serikali ya albanizi inapendekeza kuwa ni sauti kwa bunge ndicho kitu ambacho kitatatua baadhi ya masuala yetu magumu ambayo si kweli ni wajibu wake ni wajibu wa waziri wa australia wa kwanza kushughulikia wasiwasi hu mara moja na sasa hivi hivialisisitiza katika kauli yake katika taarifa zingine za kitaifa ni kwamba chama cha leba kimeweka wazi rasimu ya mkakati wa kitaifa kwa zima la sekta la sekta kadhaa ambazo zinajumuisha sekta ya huduma ya wazee walemavu maveterani na hata mifumo ya elimu ya watoto ama elimu ya kwanza ya watoto rasimu hiyo nasema kwamba kumekwepo na mageezi makubwa pamoja na kuondoka kwa kiwango kikubwa cha wafanyakazi katika sekta hizo pamoja na kuwepo kwa ongezeko ya malipo ya bei ya chini na utam, kutambuliwa kwa chini na pamoja na kuepow yani, hapajawa na maendeleo kikazi katika watu ambao wanafanya kazi katika sekta hizo kwa hiyo ni kuhakisha kwamba panakuwa na mwelekeo kwa jinsi watu wanaweza kapata mwelekeo wakikazi pamoja na kuweza kushughulikia swala so zima la majukumu mengi yanayohusika katika kazi hizo licha ya kuwa wanafanya kazi katika mazingira ambayo mara nyingi si salama na pia yinye pato dogo sana serikali itatumia hela takriban na bilioni mia na kumi, na kumi katika m- m- m- la Se, wakati huu, sekta hizo kuweza kufanya maboresho pamoja na kuongeza kufikia mwaka wa fedha wa 227 ambapo kutoka dola bilioni st hadi dola bilioni mia na kumi ambazo zimewekezwa waziri mkuu antony albaniz amesema kwamba serikali yake nataka kuweka mwelekeo kwa swala hilo katika hali ambayo iliyoendelevu na yenye inaweza kufanyikisha kila kitu ambacho kinahitajika katika sekta hiyo hiyosha kwamba inaboreshwa kwa ukamilifu kutoka potolekee moja kwa moja katika taarifa barani afrika ambapo marekani na saudi arabia zimetoa mwito kwa pande hasimu nchini sudan na kuongeza muda wa kusimamisha mapigano utakaofika kikomo kesho jumatatu katika taarifa ya pamoja iliyotolewa mapema hii na naa zimesema kwamba kurefushwa kwa muda wa kuweka chini silaha kutawezesha utoaji wa misaada ya kiutu ya haraka yinayohitajika kwa watu wa sudan mapigano yaliyezuka nchini sudan mnamo aprili ta- 15 kati ya vikosi vya jeshi la sudan linaloongozwa na jenerali abdul fatah al burhan na kikosi cha wanamgambo wenye nguvu cha rsf chini ya jenerali mohammed hamdan dagalo wakiwania udhibiti wa taifa hilo wiki iliyopita pande hizo simu zilikubaliana kusitisha mapigano kwa muda wa wiki moja katika makubaliano yaliosimamiwa na saudi arabia pamoja na marekani kutoka ojhioa sudan tulekee moja kwa moja uh, nchini uganda ambapo rais wa uganda iamesema kwamba kuna wanajeshi waliopoteza maisha katika shambulio lililofanywa na kundi la alshabab dhidi ya kambi ya jeshi la walinda amani wa moja wa afrika kutoka uganda nchini somalia taarifa ilionukuliwa na shirika la habari lams hakutaja idadi ya wanajeshi waliojeruhiwa au kuuawa wa. akizungumzia tukio hilo kiongozi huyo ametuma salamu za rambirambi kwa taifa na familia za waliopoteza wapendwa wao na kuongeza kwamba jeshi tayari limeunda kamati ya kuchunguza kilichotokea matamshi yake ni kauli rasmi ya kwanza kutolewa inayothibitisha kutokea kwa hasara kwa upande wa wanajeshi wa kulinda amani wa uganda wanaowakilisha ujumbe wa kulinda amani wa umoja wa afrika atmis nchini somalia kutoka kwa tulekea moja kwa moja hadi afrika magharibi ambapo makabiliano yalizuka ijumaa usiku kati ya polisi na wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini usman sonko wakati msafara wake wa magari uliopasuliwa mjini kolda kusini mwa nchi hiyo sonko alikuwa akisafiri kuelekea mji mkuu wa dhakar ambako anatarajiwa kufika mahakamani wiki ijayo kujibu mashtaka ya ubakaji na kutoa vitisho vya mauaji amekanusha mashtaka dhidi yake na kunahuenda akahukumiwa kifungo cha miaka kumi gerezani endapo atapatikana na hatia sonko hivi karibuni alihukumiwa kifungo cha miezi sita bila ya kuzuiliwa gerezani na alitangaza kwamba hataendelea kuheshimu amri za kutakiwa kufika mahakamani wafuasi wake wameitisha maandamano kupinga kesi dhidi ya sonko wanazosema kwamba zina ushawishi wa kisiasa ili kumzuia asigombea urais katika uchaguzi mkuu mwakaujao224 waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukuletia makala haya kutoka shirikali la habari la sbs ambalo tunapeperusha moja kwa moja kutoka studio zetu hapa nchini australia nasaa kwamba makala pia kwa unaeza ukapata kwene tofuti yetu sbscu mkwaju swahili ambapo ni makao ya makalhana mengine mengi zaidi tuliowaandalia kasa tulekee moja kwa moja katika dimba la michezo utazam kile mbacho kimejir usikuuh ylmou mengitokea tukianzia katika mchezo waambao mch liochewa jun hi yallikuwankiyamboiani nice wenyeji wa timu aambapo wenyeji wlipata ushindi wala kwa kumin8ne vilevile vile katika mechi kati ya cowboys dhidi ya paramata ls mechi yalikamilika alama zikiwa ni 2s4 kwa ks kwa upande wa paramata ls na warri wakacharazwa na broncos 2 kwa 2sh6 vilevile rabits walipasuliwa na raiders 33 kwa 2 6 wakati timu yadolphin ikawcharaza dragons 2 hi kwa kumi na mbili mechi ambayo itafuata itakuwa ni wiki jayo kati ya na Tigers wenyewe walikua wamepasua wapinzani wao siku chache zilizopita lakini wiki hii hakuwa na mechi yoyote ambayo walicheza tukitazama katika mechi zingine ambazo zimeshuhudiwa hileoi pamoja na mechi za kupanda daraja kwenda katika ligi kuu ya uingereza kutokamadaraja la pili ya uingereza ambapo timu ya luton town ilikabiliana na, na wenzao ambao alikuwa ni katika ligi kuu ya uingereza zamani ambao ni coventry city na mechio ilikamilika katika dakika tisi na dakika mia thelahi za nyongeza ambazo ilikuwa ni g tika matuta na kwa bahtimbaya wa akapaza mkoaji wake wa matuta lake hewani na apokuapa ushindi timu hiyo ya Luton city ambayo imekuwa katika daraja zote za zaliikuu za, za ligi ya uingereza kuanzia chini kabisa na hadi imetamatisha safari yake kupanda daraja katika ligi hiyo ya uingereza kufika hapo wtunawapaheko kuingia katika ligi hiyo wakisubiri kuona ni kipi ambacho kitajiri katika siku zijazo na katika mchezo wa afl timu ya bom zimewacharaza w kwa alama hmechi akiisha kwa alama zikiwoni 96 kwa 46 katika uwanja wa ambao walikuwa na matokeo pamoja na furaha kubwa tukirudi tena katika soka soka y wanawake ambapo shambuliaji wa australia na chelsea samr ameweza kusaidia timu yake kuweza kushinda taji la bingwa wa w league ya uingereza baada ya city magoli matatu kwa sufuri mchezaji hu mwenye miaka 29 amekuwa mchezaji bora wa mwaka wa kike kule uingereza ambapo funga, lifunga magoli mawili katika mechi hiyo na kuweza kuwasaidia chel kuaupata alama 5 katika ligi ambayo ilikuwa nafatiliwa waaibualfanyakazi yao kacaao mosr lakini hata hivyo ha kwa sababu ya ushindi wa samka na vijana wake wa, wa chelsa katika mazungumzo lifanya na wa barali, It's nice I think is, is a waandish w habari lisema kwamba amesema ni shinikizo nzuri ni shinikizo ambayo bila shaka inatopa hadhi pamoja na kuweza kutuonyesha jinsi tunaofurahia na ni kitu ambacho tumepata ni fursa ya mara moja kwa kamaisha kuweza kuandaa kombe la dunia nyumbani na bila shaka Taza kuweza kuwapa uweauwaaasha wanawake na nawasichana ambao wanacheza soka nchini kwetu amiikwenda katika lile kundi la watu ambao liweza kuwapasha moo na kuahamasishawasichana ma baadaekau ikiwepo ni mwezi ujao takua katika kome la dunia ambayo inaandaliwa hapa nchini australia na kule new zealand katika ligi zingine madhiza uingereza, uingereza bahali ya ujerumani ambapo mechi ya siku ya mwisho ilikuwa inahusisha timu ya r ambainahajikushinda mechiyao nakua bingwa wa taifa hilo ila wakishindwa na Bayern munich washinde nawashinde wanakua bingwaama wakitoka sare na timu ya fc yaf wangekuwa bingwa lakini ka bahtimbaya walitoka sare sarekufungwa magoli mbili kwa mbili dhidi ya waasimu wao mains na bi m kupata ushindi wa magoli yao mbili kwa moja napo basi kuakisha kwamba wao ndio bingwa wa kum, mara kumi mara kumi na moja mfululizo kule ujerumani pole ka brusia nanakua penzia sokaku kwamba mda usio mrefu mida ya saa saba za usiku wa leo itakuwa nizamu ya timu ambazo ko katika hatari ya kushuka daraja katika liku ya lauingereza kujua hatma yao kipinga kitakapopulizwa na vilevile vile. yanga za kuarikbisha usa katika mechi ya kwanza ya shirikisho barani afrika ambapo wanatarajiwa kupata ushindi na kuelekea kule aleria baadae katika mechi p finali ya pili ya marudiano ambapo watarajia pene kutetea ubingwa wa kule kwa mkapa yote taweza kualtia katika makala ya juma lakini kwa sasa katika fedha ni kwamba dola moja marekani ina thamani kwamdhidoa na thamani ya sentitao za marekani dola moja ya tralia ina thamani ya faranga elfu moj ma 8hhn za buruni na dola moja ya ytna thamani ya faranga elfu moja mia tatu thelathini na sente arobaini na mbili za kongo wakadola australia na thamani ya faranga mia saba thelathinina nne za rwanda na dula moja australia ina thamani ya shilingi elfu mbili mia nne thelathini za uganda wakadulamoja australia na thamani ya shilingi tisini na senti kumi na nne za kenya na dola moja ula na thamani ya shilingi na na 59a6 za tanzania katika utabiri wa haliya hewa jijini dnopal ni 1b 19 wakati Canberra ni babarmaoumeandalia na ba nasi studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata