Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. hukona migodo a migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni. Ni saa nne dakika nibsu moja kwa masaa ya mashariki ya Australia vile vile. Ni saa tisa dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, na saa nane kwa masaa ya Afrika ya Kati, tukiwa na mengi ya ambayo tumeandalia kutoka studio zetu zetuulke moja kwa moja kwa baadhi ya vionjo ambavyo tutawaletea kwa makala haya, tukianza kwa upande wa umuhimu wa kuanzishwa kwa AU ama Umoja wa Afrika. Baadhi ya umuhimu wake ni nini? Nini kuna bara ambalo linatunganisha ndo kwetu hapa, hicho kitu inaweza kusema kuwa ni kitu ambacho ni muhimu sana, na kuzaliwa kwa African Union ikiwa na malengo ya kuzileta nchi zetu karibu zaidi na chenyewe ni kitu ambacho unaweza kusema uh, ni, ni, ni, ni jambo muhimu. Bwana Tom Dahiro hapo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Rwanda, akifunga kuhusu baadhi ya fahari pamoja na umuhimu wa kuanzishwa kwa shirika la AU. Na katika vijana kupasha kupa, kupa, vipaji, ni mbinu gani ambazo zinatumiwa kuweza kutambua vipaji pamoja na kuweza kuvikuza kwa hususan kwa wale ambao wako katika hali ya kutojiweza? Kubengine, lack of possibility awezi kudidipia mm. matraining na bitu gani bale bote bale, hatuwezi kubaya identify bure hivi paka kuna kuwa mafriendly games saa hii mm. ndio tunaweza tunawaidentify na tunawasaidia. Bwana Aiza Kisi ambapo mkurugenzi mtendaji wa shirika la JFSS ambalo linafanya kazi jijini Sydney akifunguka katika mashindano yaliyoandaliwa wikendi hii baina ya mataifa mane Sierra Leone na Congo uh, Zimbabwe na Kenya. Yote hayo utajua muda usio mrefu, lakini kwa sasa tupate muhtasari wa habari pamoja na mengine mengi tulioandalia. Taswira ya habari jioni hii ya leo. Wiki ya maridhiano ya kitaifa imeanza kote nchini wakati wanaharakati wakisema kwamba tukio la mwaka huu ni muhimu haswa kwa sababu ya kura ya maoni ijayo kwa sauti ya waustralia wa, wa kwanza bungeni. Wakati huo chama cha Nationals cha jimbo la Victoria chasema kwamba hakitoshiriki katika kura hiyo ya maoni wala hakitaunga mswada huo kwa sababu ya sera za kichama. Katika taarifa zingine chama cha Leba chatoa rasimu ya mkakati wa kitaifa kwa huduma za, za ama sekta za huduma za malezi, hususan kwa wazee na walemavu, pamoja na mifumo ambayo inatoa huduma kwa maveterani na elimu ya mapema ya watoto. Kimataifa, mwito watolewa wa kurefusha usitishaji mapigano nchini Sudan, wakati Uganda ithibitisha kupoteza wanajeshi katika shambulio la Somalia, na nchini Senegal wafuasi wa Sonko wakabiliana na polisi. Na mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo wikendi hii, ambapo baadhi ya timu zimepata vichapo, zingine zikipoteza mataji katika siku ya mwisho ya mashindano, na wengine wakisubiri hatima yao kujua iwapo ya watapanda daraja ama watashuka daraja katika ligi kuu ya Uingereza na kote kimataifa. Yote hayo katika makala ambayo yanakujia katika Michezo. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, na hii hapa ni taarifa kamili. Habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Wiki ya maridhiano ya kitaifa imeanza kote nchini, na wanaharakati wamesema kwamba tukio la mwaka huu ni muhimu haswa kwa sababu ya kura ya maoni ijayo kwa sauti ya waustralia wa kwanza bungeni. Waandalizi wa tukio hilo ambalo likianza huwa, huwa, huwa, kuanzia Mei 27 hadi Juni tatu wamesema lengo la mwaka wa 2023 ni kuwahamasisha waustralia wote wawe waunge wa sauti kwa ya upatanisho na wewe, sauti ya upatanisho katika hali zenye mashiko, katika maisha yetu ya kila siku, tunakoishi, tunakofanya kazi na tunakojumuika. Wanaounga mkono wa mageuzi kwa katiba walirejea Uluru kuadhimisha miaka sita tangu kauli kutoka moyoni na wito wa sauti kwa bunge ulipotolewa. Nathan Apple, kutoka shirika la Voice Referendum Engagement Group amesema kwamba Australia iko kwenye kilele cha kuunda historia na anasema viongozi ambao wako nyuma yangu wamefanya mengi. Katika kura ya maoni ya mwaka 1967 walifanya mengi, waliifanikisha, walifanya mapambano yote, na kama vijana, ni wakati wetu, ni wakati wetu kuja pamoja kwa kusanya wanaotuunga mkono na kuonyesha kuungwa mkono. Fanya mazungumzo nyumbani, katika sehemu zenu za kazi na katika vikundi vyenu vya michezo. Na jukumu la jamii ya Australia kufanikisha hili, alisisitiza bwana Epp katika taarifa aliyotoa. Tukisalia katika hoja hiyo nzima ya sauti ya Waustralia wa kwanza, chama cha National cha Victoria kimesema kwamba kimepiga kura kusto, kupinga, kupinga rasmi kura ya sauti ya Waustralia wa kwanza bungeni. Wanachama ambao walipiga kura katika hali ambayo ilikuwa ni kwa sauti moja wali, katika kongamano la chama hicho lilofanyika katika jiji la Ballarat na lilihudhuriwa na baadhi ya wabunge wa jimbo na wabunge wa kitaifa. Uamuzi huo unaleta vyama vyote vya Victoria katika mstari mmoja na washiriki wao taifa, wa kitaifa ama washirikisho kipenda ambao alitangaza mwaka jana kwamba hawatapiga hawataunga mkono kura hiyo ya sauti ya waaustralia wa kwanza bungeni, hali ambayo imekuwa ni hivyo na msimamo wao tokea mwanzo. Akizungumzia hoja hiyo, msemaji wa maswala ya waaustralia wa kwanza uh, Jacinta Price alikuwa naye kusema kuhusu mjadala huo wa The Voice. Anasema tunawekwa katika hali ya kusubiri hadi baada ya kura hii ya maoni kukamilika, na masuala halisi hayashughulikiwi mara moja, kwa sababu serikali ya Albanizi inapendekeza kuwa ni sauti kwa bunge, ndicho kitu ambacho kitatatua baadhi ya masuala yetu magumu, ambayo si kweli. Ni wajibu wake, ni wajibu wa waziri wa Australia wa kwanza kushughulikia wasiwasi huu mara moja na sasa hivi price. Alisistiza katika kauli yake. Katika taarifa zingine za kitaifa, ni kwamba chama cha Leba kimeweka wazi rasimu ya mkakati wa kitaifa kwa suala zima la sekta la sekta kadhaa ambazo zinajumuisha sekta ya huduma ya wazee, walemavu, maveterani na hata mifumo ya elimu ya watoto ama elimu ya kwanza ya watoto. Rasimu hiyo inasema kwamba kumekwepo na mageuzi makubwa pamoja na kuondoka kwa kiwango kikubwa cha wafanyakazi katika sekta hizo, pamoja na kuwepo kwa ongezeko ya malipo ya bei ya chini na utam, kutambuliwa kwa chini na pamoja na kuwepo kwa, yani hapajawa na maendeleo kikazi katika watu ambao wanafanya kazi katika sekta hizo, kwa hiyo ni kuhakikisha kwamba panakuwa na mwelekeo kwa jinsi watu wanaweza kupata mwelekeo wa kikazi pamoja na kuweza kushughulikia suala zima la majukumu mengi yanayohusika katika kazi hizo licha ya kuwa wanafanya kazi katika mazingira ambayo mara nyingi si salama na pia yenye pato dogo sana serikali itatumia hela takriban na bilioni mia na kumi, na kumi katika Se, wakati huu, sekta hizo kuweza kufanya maboresho pamoja na kuongeza na kufikia mwaka wa fedha wa, wa, wa elfu mbili ishirini na saba, ambapo kutoka dola bilioni sitini hadi dola bilioni mia na kumi ambazo zimewekezwa. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba serikali yake inataka kuweka mwelekeo kwa suala hilo katika hali ambayo iliyoendelevu na yenye inaweza kufanyikisha kila kitu ambacho kinahitajika katika sekta hiyo iyosha kwamba inaboreshwa kwa ukamilifu. kutoka potulike moja kwa moja katika taarifa barani Afrika, ambapo Marekani na Saudi Arabia zimetoa mwito kwa pande hasimu nchini Sudan na kuongeza muda wa kusimamisha mapigano utakaofika kikomo kesho Jumatatu. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa mapema hii leo, Washington na Riyadh zimesema kwamba kurefushwa kwa muda wa kuweka chini silaha kutawezesha utoaji wa misaada ya kiutu ya haraka inayohitajika kwa watu wa Sudan. Mapigano yaliyozuka nchini Sudan mnamo Aprili 15 kati ya vikosi vya jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan na kikosi cha wanamgambo wenye nguvu cha RSF chini ya Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo wakiwania udhibiti wa taifa hilo. Wiki iliyopita pande hizo wasimu zilikubaliana kusitisha mapigano kwa muda wa wiki moja katika makubaliano yaliyosimamiwa na Saudi Arabia pamoja na Marekani. Kutoka hoja hiyo Sudan tuelekee moja kwa moja hadi, uh, nchini Uganda ambapo rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema kwamba kuna wanajeshi waliopoteza maisha katika shambulio lililofanywa na kundi la Alshabab dhidi ya kambi ya jeshi la walinda amani wa Umoja wa Afrika kutoka Uganda nchini Somalia. Kwenye taarifa iliyonukuliwa na shirika la habari la Reuters, Mseveni hakutaja idadi ya wanajeshi waliojeruhiwa au kuuawa. Akizungumzia tukio hilo, kiongozi huyo ametuma salamu za rambirambi kwa taifa na familia za waliopoteza wapendwa wao na kuongeza kwamba jeshi tayari limeunda kamati ya kuchunguza kilichotokea. Matamshi yake ni kauli rasmi ya kwanza kutolewa inayothibitisha kutokea kwa hasara upande wa wanajeshi wa kulinda amani wa Uganda wanaowakilisha ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika, ATMIS, nchini Somalia. kutoka kutulikea moja kwa moja hadi Afrika Magharibi, ambapo makabiliano yalizuka Ijumaa usiku kati ya polisi na wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini Senegal, Ousmane Sonko, wakati msafara wake wa magari uliopasuliwa mjini Kolda, kusini mwa nchi hiyo. Sonko alikuwa akisafiri kuelekea mji mkuu wa Dakar, ambako anatarajiwa kufika mahakamani wiki ijayo kujibu mashtaka ya ubakaji na kutoa vitisho vya mauaji. Amekanusha mashtaka dhidi yake na huenda akahukumiwa kifungo cha miaka kumi gerezani endapo atapatikana na hatia. Sonko hivi karibuni alihukumiwa kifungo cha miezi sita bila ya kuzuiliwa gerezani na alitangaza kwamba hataendelea kuheshimu amri za kutakiwa kufika mahakamani. Wafuasi wake wameitisha maandamano kupinga kesi dhidi ya Sonko wanazosema kwamba zina ushawishi wa kisiasa ili kumzuia asigombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili na ishirini na nne. Waendelea na na kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migode migerano, tukuletia makala haya kutoka shirika la habari la SBS ambalo tunapeperusha moja kwa moja kutoka studio zetu hapa nchini Australia nasa kwamba makala pia kwa unaweza ukapata kwa tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili ambapo ni makao ya makala haya na mengine mengi zaidi tuliowaandalia kwa sasa. Tuelekee moja kwa moja katika dimba la michezo, tutazame kile ambacho kimejiri usiku wa leo ama jioni hii ya leo, ambapo kumekuwa na mengi yaliyotokea, tukianzia katika mchezo wa NRL, ambao mechi iliochezwa jioni hii ya leo ilikuwa ni kati ya Newcastle Knights ambao likuwa ni wenyeji wa timu ya Seagulls Manly, ambapo wenyeji walipata ushindi wa alama kumi zikiwa ni ishirini na nane kwa kumi na nane Vilevile vile katika mechi kati ya Cowboys dhidi ya Paramata Eels, mechi hiyo ilikamilika alama zikiwa ni 24 kwa 16 kwa upande wa Paramata Eels. Na Warriors wakacharazwa na Broncos 22 kwa 26. Vilevile Rabbitohs walipasuliwa na Raiders 33 kwa 26, wakati timu ya Dolphins ikacharaza Dragons 26 kwa kumi na mbili. Mechi ambayo zitafuata itakuwa ni wiki ijayo kati ya West Tigers dhidi ya Raiders, na Tigers wenyewe walikuwa wamewapasua wapinzani wao siku chache zilizopita, lakini wiki hii hakuwa na mechi yoyote ambayo walicheza. Tukitazama katika mechi zingine ambazo zimeshuhudiwa hileni, pamoja na mechi za kupanda daraja kwenda katika ligi kuu ya Uingereza kutoka championship ama daraja la pili ya Uingereza, ambapo timu ya Luton Town ilikabiliana na, na wenzao ambao walikuwa ni katika ligi kuu ya Uingereza zamani ambao ni Coventry City, na mechi hiyo ilikamilika katika dakika tisini na dakika mia thelathini za nyongeza ambazo ilikuwa ni hadi moja, moja, hadi ikaingia katika matuta na kwa bahati mbaya, dabo wa Coventry City aka akapaza mkwaju wake ama tuta lake hewani na hapo kuwapa ushindi timu hiyo ya Luton City ambayo imekuwa katika daraja zote za ligi kuu za, za ligi ya Uingereza kuanzia chini kabisa na hadi imetamatisha safari yake kupanda daraja katika ligi hiyo ya Uingereza kufika po tunawapa heko kuingia katika ligi hiyo, wakisubiri kuona ni kipi ambacho kitajiri katika siku zijazo. Na katika mchezo wa AFL timu ya Essendon Bombers zimewacharaza West Coast Eagles kwa alama 50, mechi hiyo ikiisha kwa alama zikiwa ni 96 kwa 46 katika uwanja wa Essendon ambao walikuwa na matokeo pamoja na furaha kubwa. Tukirudi tena katika soka hususan, soka ya wanawake ambapo mshambuliaji wa Australia na Chelsea Sam Kerr ameweza kusaidia timu yake kuweza kushinda taji la bingwa wa W League ya Uingereza baada ya kuwapasua Reading City magoli matatu kwa sufuri. Mchezaji hua mwenye miaka 29 amekuwa mchezaji bora wa mwaka wa kike kule Uingereza ambapo amefunga, alifunga magoli mawili katika mechi hiyo na kuweza kuwasaidia Chelsea kwa kupata alama hamsini na nane katika ligi ambayo ilikuwa inafuatiliwa kwa karibu sana na Manchester City pamoja na Manchester United na Arsenal, hata Liverpool pia ambao walikuwa wanaofuata karibu mno. Mechi ilikuwa ni kwamba wakishinda ni bingwa, wakipoteza basi United wanashinda, na United walifanya kazi yao kwa charaza Liverpool moja sufuri, lakini hata hivyo kufanikiwa kwa sababu ya ushindi wa Samker na vijana wake wa Chelsea. Katika mazungumzo alifanya na waandishi wa habari alisema kwamba amesema ni shinikizo nzuri, ni shinikizo ambayo bila shaka inatupa hadhi pamoja na kuweza kutuonyesha jinsi tunavyofurahia, na ni kitu ambacho tumepata, ni fursa ya mara moja kwa maisha kuweza kuandaa kombe la dunia nyumbani, na bila shaka Kuweza kuwapa moyo na motisha wanawake na wasichana ambao wanacheza soka nchini kwetu na kuwepo na mimi kwenda katika lile kundi la watu ambao waliweza kuwapasha moyo na kuwahamasisha wasichana kama Cathy Freeman ambao waliweza kufanya kazi hiyo miaka ishirini iliyopita. Hapo ni Samka akizungumzia kuhusu Matildas kushiriki katika kombe la dunia baadaye mwaka huu, ikiwepo ni mwezi ujao, Matildas atakuwa katika kombe la dunia ambayo inaandaliwa hapa nchini Australia na kule New Zealand katika ligi zingine madhi za Uingereza bali ya Ujerumani, ambapo mechi ya siku ya mwisho ilikuwa inahusisha timu ya Borussia Dortmund ambayo ilikuwa inahitaji kushinda mechi yao na kuwa bingwa wa taifa hilo, ila wakishindwa na Bayern Munich, washinde wanakuwa bingwa ama Bayern Munich wakitoka sare na timu ya FC Koln, wangekuwa bingwa, lakini kwa bahati mbaya walitoka sare ama kufungwa magoli mbili kwa mbili dhidi ya waasimu wao Mainz, na Bayern Munich kupata ushindi wa magoli yao mbili kwa moja na hapo basi kuhakikisha kwamba wao ndio bingwa wa kum, mara kumi mara kumi na moja mfululizo kule Ujerumani. Pole kwa Borussia Dortmund namna kwa wapenzi wa soka kum kwamba muda usio mrefu, mida ya saa saba za usiku wa leo itakuwa ni zamu ya timu ambazo ziko katika hatari ya kushuka daraja katika ligi ya Uingereza kujua hatima yao kipenga kitakapopulizwa na vilevile vile. Yanga ndo kukaribisha USM Alger katika mechi ya kwanza ya shirikisho barani Afrika, ambapo wanatarajiwa kupata ushindi na kuelekea kule Algeria baadaye katika mechi ya pili fainali ya pili ya marudiano ambapo watarajiwa pene kutetea ubingwa wao wa kule kwa Mkapa. Yote ataweza kuletea katika makala ya jumani, lakini kwa sasa katika fedha ni kwamba dola moja Marekani ina thamani kwa mara dola moja ya australia na, na ina thamani ya senti sitini na saba za Marekani kwa dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia nane thelathini na nne za Burundi ya dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tatu thelathini na senti arobaini na mbili za Kongo. Wakadola moja Australia na thamani ya faranga mia saba thelathini za Rwanda. Na dola moja Australia na thamani ya shilingi elfu mbili mia mbili thelathini za Uganda. Wakadola moja Australia na thamani ya shilingi tisini na senti kumi na nane za Kenya. Na dola moja Australia na thamani ya shilingi elfu moja mia tano na thelathini na tisa na senti sita za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa jijini Adelaide adlid nyuzi tu pale ni 18.6, Brisbane ziko ni 15.9, wakati Canberra ni 17.7, Darwin 22.4, Hobart 10.7, Perth 10.9, Melbourne 11.6 na Sydney nyuzi tu pale ni 10.7. Kufika mwisho taarifa ya habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.