unasikiliza idhaa ya kiswahili ya uendelea kusikia idhaa a kiswahili ya sbs ukiwa na kwa migerano kuwasatuleke moja kwa moja katika makala ambayo tumwandalia ikiwepo ni sasa maswala ya kisiasa hapa nchini in australia tukipiga tathimini kidogo aliojiri wiki hii katika siasa za taifa ambapo ni miaka sita baada ya kutangazwa kwa kauli ya uluru kutoka moyoni viongozi wa jamii ya kwanza na serikali kwa mara nyingine wametoa wito kwa kuanzishwa kwa sauti ya wa wanaonavisiwa strait bungeni kupitia mafanikio katika kura ya maoni katika siku ya kitaifa ya yasoriday na maadhimisho ya sita ya kauli ya uluru kutoka moyoni viongozi wa jamii za kwanza walijumuika katika wilaya ya kaskazini ambako waliwaomba waustralia wa waunge mkono kura ya maoni ya sauti ya australia wa kwanza bungeni sikuya kitaifa yay ya hukumbuka unyenyeshaji ambao waa wa na watu visi wa visiwa vya waliopitia na ilifanywa kwa mara ya kwanza kwenye maadhimisho ya mwaka wa kwanza wa ripoti ya walete nyumbani ya9 ripoti hiyo ya 7 ilijiri kupitia uchunguzi wa serikali kwa sera za zamani ambazo zilisababisha watoto kuondolewa kwa nguvu kutoka familia na jamii zao kundi la watoto hao lilibatizwa jina la vizazi vilivyoibwa alipozungumza ama alipozungumzia swala hilo waziri wa australia australiawa kwanza linda berny alieleza shirika la habari la abc radio national kuwa ni siku yenye hisia mseto Na? the in in you to think that these people in our lifetime anasema hisia hujaa ndani yako unapofikiria kuwa watu hawa katika kizazi chetu walichukuliwa na walipitia uzoefu mbaya na kiwewe hicho ni cha kati ya vizazi huo ndio ubaya wake ila ni hadithi pia kuhusu uponaji ujasiri na hatimae kuhusu nchi hii kukiri sehemu mbaya ya historia yake mnamo mwaka elfu mbili na kumi nasaba katika siku ya kitaifa ya Sorry Day, viongozi mia mbili ha wa jamii ya australia wa kwanza walijumuika uluruu ambayo iko katikati ya australia kongamano hilo lilizaa kauli ya uluruu kutoka moyoni kauli hiyo iliomba kuanzishwa kwa tume akiusema ukweli inayojulikana kwa jina la makarata ambayo ingesimamia pia uundwaji wa mkataba kati ya serikali na jamii ya oigial na watu wa visiwa vya kongomano hilo liliomba pia uundwaji wa tume ya ushauri kwa katiba ambayo itajulikana kwa jina la the voice to parliament yake ikiwa ni sauti kwa bunge sal ni sehemu ya kundi la uongozi la mazungumzo ya uluru na amesema kauli hiyo ni wito kwa australia wote n To walk with us. You know, this is... anasema tangu mwaka17 tumekuwa tukiwaomba waustralia watembee nasi walizawadiwa mwaliko huo waustralia walielezwa kupitia mwaliko huo kuwa tunataka na tunahitaji mtembee nasi katika vuguvugu la siku bora si tu kwa watoto wakiab na visiwa vya bali watoto wote kwa hiyo tuna matumaini makubwa yajayo kwa kile ambacho nchi hii inaweza kuwa waustralia watashiriki katika kura ya maoni kati ya agosti na disemba mwaka huu kupitia kupitiakura kuhusu kuongeza sauti kwa bunge ya waustralia wa kwanza katika katiba bunge imeanza kujadili maneno ya pendekezo ya mabadiliko kwa katiba baada ya kikao cha pamoja cha kamati kupendekeza mswada huo upitishwe bila mageuzi waziri mkuu antoni albanizi kwa upande wake amekataa wito wa upinzani kukab, kubadili kilichopendekezwa kwa ajili ya kuepuka changamoto za kisheria alieleza bunge kuwa maneno ya kura hiyo ni sahihi kisheria na sasa ni wakati wa upatanisho ifuatayo ni kauli ya waziri mkuu ndani ya bunge mapema wiki hiieote yes this ref is a chan fo all of us To take the next step on the anasema kura yandiyo katika kura hii ya maoni ni fursa kwetu sote kuchukua hatua inayofuata katika safari ya upatanisho kuhesabiwa na kusikizwa katika upande sahihi wa historia zaidi ya hiyo kwa sehemu ya nchi bora yenye upatanisho nasema bwana spika kama si sasa lini alihoji waziri mkuu albanizi hata hivyo kiongozi wa upinzani peter daton hataunga mkono kura hiyo ya maoni akiita the voice cambra voice ambayo amesema haita saidia ya jamii za waustralia wa, wa kwanza katika maeneo ya kanda na vijiji bwana dutton huyu hapa akizungumza bungeni vile vilevile well, the coalition strongly believes in uh, constitutional recognition for indigenous australians nasima chama cha mseto kinaamini katika kutambuliwa katika katiba kwa waustralia wa kwanza na tunaamini kuna kuungwa mkono kwa vyama vyote na nadhani hiyo ndio hatua waziri mkuu anasalichukua nadhani the voice ni unyenyesaji nasidhani ni waustralia wanaiunga mkono na nadhani waustralia wanajiuliza kwa nini the voice haiundwi hadi baada ya kura kupigwa nadhani waustralia wengi wanaweza sema pia hacha nijifahamishe na nitafanya maamuzi mwenyewe kuhusu kama nitapiga kura ya ndio au la alisisitiza kiongozi wa upinzani datan wakati huo serikali imeahidi kutekeleza sehemu zote za kauli ya uluru kutoka moyoni ila imesema pia kuwa mwelekeo wa sasa ni kwa mafanikio katika kura ya maoni baadhi wanaomba makarata na mkataba vitekelezwe kabla ya kura ya the voice sente huru wa jamii ya wa australia wa kwanza lidia thorpe akijumuishwa sente thop amele uliza shirika la the national indigenous australia agency ni kazi gani shirikalio imefanya kufikia hivi sasa sasaanasema established... bajeti ya oktoba ilijumuisha uwekezaji kwa mkataba na kusema kweli kupitia kuanzishwa kwa tume ya makarata kupitia uwekezaji dola milioni 17 ambayo ilitolewa kwa mwaka huu wa fedha kwa hiyo ni kiwango gani cha wekezaji kimetumiwa kufikia sasa na ni kwa nini ukizingatia sisi ni moja inchi ya nchi pekee za jumuiya ya madola duniani ambayo haina mkataba nini hatimai itatuletea amani kutoka vita vinavyoendelea alihojint price simon gordon kutoka shirika hilo alisema kwamba ni dola laki tisa tu ambazo zimetumiwa mwaka huu na mashauriano yataanza baada ya kura ya maoni bwana gordon na maelezo zaidi amesema si hela zote ambazo zimetumiwa ila ambazo imetumiwa zimetumiwa na shirika hili kwa kazi ya maandalizi ya kuanzisha tume ya makarata serikali kwa sasa inazingatia chaguzi kwa mchakato wa mashauriano katika jamii ambayo yataongoza muundo wa tume ya makarata serikali imekuwa wazi katika siku za nyuma tumeweka wazi kuwa tume ya makarata inafuata kura ya maoni kwa hiyo muda huo wa mashauriano utaanza katika mwaka ujao wa fedha uh, um, nam na kufika punde mwisho ya tathmini yalyojiri kisiasa hususan katika swala zima la the voice na watu ambao wanaunga mkono na wengine ambao wanapinga kauli ya kuweka sauti ya waustralia kwanza bwngeni mengi zaidi kuhusu yale umesikia bila shaka unaapatautiyetu pamoja na kuweza kujifahamisha kuhusu kwa wakati wako mwenyewe ili wakati wa kura utakapofika iwapo unastakikupiga kura basiujuwama unapiga nkuraajifahamishe ili upige kura ambayo ni sahihi na inayofaa makalandeliwa na waandeshi wetusa nag mgan hii nida kiswahili yass je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata