Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona Migode Migerano katika studio za SBS tukiletea makala pia kupitia tovuti yetu anane ambao ni SBS mkwaju swahili, na makala pia unaweza kapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju SBS swahili. Kwa sasa tunazungumzia swala zima la biashara, hususan wakati wa matukio ya michezo ambapo katika msimu wa rugby sevens nchini Australia huwa kuna biashara nyingi zinazofanyika, hususan jamii kutoka Kenya, ambao huwa wanaleta wasanii, wakati mwingine wanaleta ma DJ na hata kunakuwa na bidhaa mbalimbali zinazouzwa pale ambapo mchezo huo unafanyika. Je, kutokuwepo kwa Kenya msimu ujao kutakuwa na madhara kiasi gani kwa wafanyabiashara kutoka jamii ya Wakenya? Kujua mengi zaidi tuzungumze na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Big Man's Empire bwana DJ Swaz damu, ambaye anajiunga nasi kupitia simu. Hujambo kijambo, kijambo, unaendeleaje? Salama salamini. Mwanzo kabisa, umepokeaje tangazo la Kenya kuchujwa katika michezo ya rugby sevens? Kwangu mimi kama Mkenya uh, imehusunisha sana, kwa sababu unajua rugby sevens umekuwa tukishiriki kwa miaka mingi, sasa hivi nafikiri zaidi ya miaka kumi na tano tumekuwa tukishiriki na kuondolewa kwetu, um, mapokezi yake haijakuwa mazuri vile um, uh, kwa wakenya especially wale wenye tuko huku Sydney Australia, inahusunika sana kwetu. Wewe ni kiongozi wa kampuni ya Big Man's Empire ambayo inahusika na masuala ya mziki na burudani. Kwako, wakati wa sevens inakuwaga ni wakati gani kawaida, kwa watu ambao pengine hawalewi ama hawajui kazi zako? Kwetu, rugby sevens huwa ni ni pik time like, you know, ni pik ya biashara, na kama sisi watu um, wa entertainment kidogo biashara itaharibika, kwa sababu during the year huwa tunatembea other states for, uh, kwa mfano tunaenda mpaka Adelaide, tunatoka huko tunaenda Melbourne, tunaenda tunaenda tunaenda Perth, alafu sasa hiyo ni, ni kujiandaa na kuandaa watu na tukiwaambia kwamba rugby sevens itakuwa inafanyika um, Sydney so huwa tunangojea wao waje, hiyo during rugby sevens ndio tukuwe na, na, na, na sherehe moja kubwa na hapo ndio kila mtu huwa anangojea. Then... pengine ungeweza kuwapa fununo wasikilizaji, huwa unapokea watu wangapi kwa zile tamasha ambazo huwa unaandaa wakati wa rugby sevens? Kwenye kwenye rugby sevens after parties huwa tunapata zaidi ya watu mia tano, kumaanisha kwamba hapo inakuwa ni ni maelfu na maelfu ambazo zinapeleka nyumbani baada ya, ya kazi ya kabisa huwa ni biashara nzuri sana na vilevile na vile, vile, um, huwa inatufanya sisi kama um, DJs, you know, ku ku appreciate talent zetu pia. Sasa itakuwaje baada ya Kenya kuchujwa? Kutakuwa bado na zile sherehe, ama ni kusema kwamba sasa ni kutafuta sehemu nyingine ya pato? Sema kweli, ni kutafuta sehemu nyingine sasa, kwa sababu hiyo um, ndio huwa ni biashara kubwa ambayo kila DJ na kila promota huwa anaangalia na anajua hiyo ndio ile wakati ambaye ni rahisi kuuza wasanii kwa watu, kwa sababu tayari huwa wa, wanakuja kuangalia um, mchezo, and then baada ya hiyo ndio wanakuja sasa kwenye sherehe. Imetu affect pia kibiashara zaidi sasa. Kuz, kuna wale pia ambao wako na na merchandise zao kama ma DJs huwa tunawauzia wao. Kuna wale ambao wako na nguo za Kenya, huwa wanapeleka kwa uwanja kule wanauza so watu wanapata mapato. Um, kwetu ma DJs imetuaffect. Na vilevile vile, kuna wale Wakenya ambaye pia wanafanya biashara za kuuza manguo. Kuna bidhaa zingine za Wakenya ambao wao inauza ukule, sasa kumaanisha wale wenye wamekuwa na stock yao, sasa itakuwa ngumu, kwa sababu watu wengi wanaleta wana, alafu wanaiweka wakingoja ragi sera sasa itakuwaje sasa kwa upande wa wafanyabiashara kama nyie na wenzenu, ambao kama wamesema, ilikuwa rugby sevens ni wakati wa tegemeo kubwa sana, inakuwa ndio kilele cha biashara ambazo watu wanakuwa wameagiza bidhaa kutoka nyumbani ili waweze kazipiga msasa pale wakati wa michezo. Sasa itakuwa ni kusubiri sasa wakati kunakuwa na matukio mengine kama mashujaa dei, na na matukio mengine kama ndio waweze kurejesha yale mapato ambayo ungefanya ama kutakuwa na mbinu gani zingine za kutumia? Sasa kwa sasa hivi naweza inawezasema kabisa uh, itakuwa ngumu sana kupata watu wengi kama wale ambao tunapata rugby seven. Sasa itabidi sasa, tumeongea kwa wale watu ambao wanafanya uh, wenye tunafanya biashara ya, ya entertainment, itabidi tumeongea, maybe tuanzishe festival kitu kama hiyo ambayo tutaleta watu pia pamoja. Itabidi sa tumeongea, kama tutashirikiana wote tulete wasa, wasanii kama inajua kuna promoters wengine na kuna ma DJs wengine kutoka stage zingine. Uh, tunaweza ongea tutengeneze festival moja ya annual, kuz, inaonyesha kwamba wana, wakenya wana support. So kama walikuwa na support players wao, then hata sisi naye tukikuja na festival kuwaleta wasanii au watu, pia watatusupporti. So itategemea na sisi ambayo tuko kwenye biashara ya entertainment venye tutapanga uh, watu wetu kando na kutoboka mfuko kupitia kutoshiriki kwa Kenya katika mchezo wa rugby sevens mwakani. Wewe kama shabiki wa mchezo wa rugby na timu ya shujaa ya Kenya, uh, hisia ziko vipi kwa sasa baada ya timu yako pendwa kuchujwa? Tulipokea huo ujumbe kwa usuni sana, na kusema kweli niliona jinsi ambavyo Wakenya walikuwa na share, wanashea hiyo news Uh, online watu wengi sana wamesikitika sana, na si kitu ambayo tungetarajia ifanyike, but hatuwezi fanya lolote kwa sasa hivi. Ni husuni sana, na hatujui tutafanyaje mpaka hawa warudi na tujui kama uh, wanaweza rudi haraka tunavyowajua, ama inaweza kuwa ngumu wao kupanda tena. Poleni kwa hasara wafanyabiashara na pia kwa, kwa taifa la Kenya na Afrika kwa ujumla, maana ilikuwa ni timu mbili zinazowakilisha bara la Afrika katika michuano ya rugby seven. Sasa Afrika Kusini ndio tegemeo pekee kutoka bara la Afrika. Asante sana kuzungumza nasi na kutueleza vile ambavyo mmeguswa na tukio hili la Kenya kuchujua katika michuano ya kimataifa ya rugby seven. asante sana. Bwana Twasdam hapo mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Bigman's Empire akitueleza kuhusu madhara ya Kenya kuchujwa kutoka michwano ya HSBC World Rugby Sevens, ambavyo kama mmesikia, Kenya haitashiriki tena hadi itakapofuzu. Baadhi wanasema hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano baada ya zaidi ya miaka ishirini wakicheza katika michwano hiyo. Hii imetokea baada ya kucharazwa na Canada katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kufa na kupona. Mengi zaidi bila shaka yetu kuhusiana ambayo mmesikia ni kupata kwenye tovuti yetu na anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.