unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wa zamani pia kuanzia leo una wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni sbs.com.au, mkwa juu swahili. Makala bila shaka za kupata tena kwenye kurasa za Facebook, facebook.com mkwa juu SBS Swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa kumi na mbili dakika moja kwa masaa mashariki ya Australia, vilevile ni saa tano dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Afrika na saa nne dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Hapo wengi mtaandalia, lakini tukianza kwa kionjo cha upande wa Kenya kutupwa nje katika michuano ya HSBC World Rugby Series. Je, ni kipi ambacho kimechangia kwa hatua hiyo kufanyika? Ni pigo kwa Kenya na kwa upande wetu Afrika, kwamba tulikuwa na timu mbili, moja imeshuka daraja, lakini kwa upande mwingine ni kuonyesha kwamba huu mchezo unakuwa katika dunia ya rugby na mashindano ni, ni, ni magumu zaidi mwamuzi wa mchezo wa raga Bwana Jay hapo akizungumza nasi mapema kuhusiana na uamzi wala atangazwa uh, kwamba Kenya haitoshiriki tena katika msimu ujao wa HSBC World Rugby Sevens. Na kwa upande wa wafanyabiashara hapa nchini Australia, Jay, wataathirika vipi na kuchujwa kwa Kenya kwetu ma DJ? Na vile vilevile kuna wale Wakenya ambaye pia wanafanya biashara za kuuza manguo, kuna bidhaa zingine za Wakenya ambao wao inauzwa ukule. Sasa kumaanisha wale wenye wamekuwa na stock yao sasa itakuwa ngumu, kwa sababu watu wengi wanaleta wana, alafu wanaiweka wakingoja. Bwana DJ Swaz damu hapo, ambaye ni mmoja wa ma madiji pamoja na mapromota ambaye huwa wanafanya tamasha kadha wa kadha wakati wa michezo ya rugby sevens hususan jijini Sydney ambako michezo wa hiyo huwa inaandaliwa mengi zaidi kusali ambao umesikia bila shaka, utaweza kupata kwenye tovuti yetu. Lakini kwa sasa tuupate muhtasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi tulioandalia. Muktasari wa habari jioni hii ya leo. Mweka hazina wa taifa atetea afueni yake ya gharama ya maisha kupitia bajeti wakati viwango vya riba vinaongezeka pamoja na mfumko wa bei kuongezeka na kuathiri Waaustralia wengi vilevile vile. Katika taarifa zingine, jaribio la kipekee la Australia la chanjo ya mafua linaweza ondoa mahitaji ya watu kupata chanjo ya mafua kila mwaka, watafiti wasema. Na pamoja na hayo Kumekuwa na hatua kwamba Rais Chisekedi wa Kongo anaenda China kusaini mikataba ya kibiashara. Je, Kongo itafaidi au la? Na pamoja na hayo, watu nchini Sudan wanaendelea kutazamia kudumishwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Je, yatadumu kwa muda gani? Na wataalam pamoja na wadau nchini Tanzania waomba pawe marudio ama marekebisho kwa mtaala elimu kulei katika michezo michi nabivoabainika katika viwanja vya vi michezo. Mchezaji mahiri pamoja na nyota wa Real Madrid na Brazil Vinicius Jr ahusishwo tena kwa mara nyingine katika kashfa ya ubaguzi wa rangi kule wa Hispania, wakati watu kadha wa kadha wamekosoa hadi kufikia ngazi za rais wa Brazil kuzungumzia hoja hiyo pamoja na hayo pia kuna kuwa na kujiuzulu kwa mmoja wa walimu wa timu ya AFL. Je, nini kimemtupia ama kimemlazimisha kuchukua hatua hiyo? Haya, na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari hivi punde. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, ikiwa ni taarifa kamili ya habari msomaji ni mimi god Mgerano. Mwakazini washirikisha ametetea afueni ya, ya, ya gharama ya maisha kupitia bajeti wakati viwango vya riba vinaongezeka pamoja na mfumuko wa bei kuongezeka na kuathiri Waaustralia wa wengi. Watetezi wa ustawi kwa chama cha Greens na wabunge huru wamekosoa vikali bajeti hiyo, wakisema kwamba hatua kadhaa kama nyongeza dola dol kila wiki mbili kwa malipo ya JobSeeker, nyongeza ya msaada wa malipo ya kodi pamoja na msaada kwa bili za nishati hazitoshi. Jim Chambers. Kwa upande wake, Jim Chambers amesema kwamba bajeti yake imesaidia kupunguza shinikizo ambazo Waaustralia wamekuwa wakikabili, ila amekiri pia kuwa mfumuko wa bei bado uko juu. Nasema so tunajua waustralia wako chini ya shinikizo, tunajua kuwa shinikizo za maisha zinauma pia na zinaumiza. Ndio sababu malengo mengi ya serikali katika miezi kumi na mbili iliyopita imekuwa ikiondoa shinikizo kwa baadhi ya shinikizo hizi za maisha bila kuongeza mfumuko wa bei. Hicho ndicho bajeti ya pili inahusu na hicho ndicho serikali imekuwa ikifanyia kazi pia. Kuna mengi ya kujivunia, ila tunajua kuna kazi nyingi sana ya kufanya vilevile vile, alisisitiza mwakazi na Jim Chalmers. Na jaribio la kipekee la Australia la chanjo ya mafua linaweza ondoa mahitaji ya watu kupata chanjo ya mafua bil, kila mwaka Watafiti watafiti katika hospitali ya meta mjini Brisbane wanafanya majaribio ya chanjo mpya ambayo wanatarajia itatoa ulinzi wa muda mrefu dhidi ya kirusi na mabadiliko yake. Dr. Paul Griffin kutoka hospitali ya mata amesema watu mia sita watashiriki katika jaribio ya awamu ya pili ambayo yatahamia katika awamu ya tatu mwakani, pakiwa mafanikio. Huyu hapa na maelezo zaidi. Well, the anasema tunajua chanjo zetu za mafua zinatumika vizuri ila kwa sasa yanalenga juu ya sakafu ya virusi vinavyobadilika mara nyingi, kumaanisha tunahitaji toa chanjo ya mafua kila mwaka na katika miaka mingine haiwi tunavyopenda iwe. Chanjo hii inalenga sehemu ya kirusi ambayo haibadiliki kwa hiyo ni kama inafunika aina zote za mafua ambazo zinaweza kuwa zikisambaa. Dkt. Griffin hapo akisema, tukilekea moja kwa moja hadi katika jimbo la Victoria ambako mwenkazina wa jimbo hilo Tim Pallas ametoa bajeti yake ya tisa, na ambayo inazingatiwa kuwa ngumu zaidi, yenye taarifa kamili kuhusu mipango ya kulipia ongezeko ya madeni ya jimbo hilo. Bajeti hiyo ina mpango wa malipo yenye thamani ya dola bilioni 31.5, inajumuisha ongezeko ya kodi kwa biashara kubwa, wamiliki wa nyumba za kodi, wamiliki wa nyumba za kibiashara, sekta ya kamari pamoja na makato kwa huduma ya umma mwakazina Timpalas pia ameeleza bunge kuwa fedha za serikali zitarejea zinapostahili kufikia mwaka elfu mbili thelathini na tatu ambako zingekuwa kama hapange kuwa janga la uviko. Huyu hapa na maelezo zaidi. Speaker, in the words of Ben Chifley, war costs do not end when fighting ceases Anasema spika, katika maneno ya Ben Chifli, gharama za vita haziishi mapigano yanapoisha. Kama tulivyofanya maamuzi magumu kuwalinda wa Victoria wakati wa janga, sasa pia tunachukua wajibu kwa urithi, fedha na mpango wetu wa malipo ya uviko. Kuamisha lawama si chaguo. Alisisitiza mweka hazina wa jimbo la Victoria Bwana Pallas, na jeki kwa wawekezaji kwa mradi wa kuweza kuwasaidia wanawake wanaokimbia vurugu ya nyumbani ama unyanyasaji wa nyumbani utasababisha wengi wao kuweza kupata fursa na malipo ya ziada kwa haraka msaada wa kuweza kuwasaidia waathirika na wahanga wa vurugu ya nyumbani ambao watastahiki watakuwa wataweza kupokea dola elfu tano kwa mfuko wa msaada, na ambapo itaweza kusaidia kupunguza vizuizi vya kuweza kuondoka katika mahusiano ya vurugu la muda wa kusubiri kwa kuweza kupata mradi huo kwa jina la kimombo la Escaping Violence Payment jaribu lake ambayo itaweza kuondolewa kutoka siku thelathini na mbili chini ya mpango wa serikali ya serikali zamani ambayo iliweza kuandaa mradi huo. Na hatua hiyo imesema kwamba kupitia mabadiliko kwa hayo kus, badala ya kusubiri siku thelathini na tatu, waathirika ama wahanga sasa itabidi tuwasubiri kwa muda wa siku sita tu za kibiashara kuweza kupata msaada huo. Hiyo ilikiwa ni baada ya kupigwa jeki kwa dola milioni thelathini na nane nukta sita ambayo itakuwa ni katika bajeti ya Oktoba. Tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, barani Afrika, watu wa Sudan wana matumaini kuwa kusitishwa mapigano kwa wiki kimoja kupisha juhudi za kibinadam kutamaliza ma Uh, dhila yanayopitia sasa saa chache kabla ya usitishaji mapigano kwanza kutekelezwa baada ya mfululizo wa matamko ya awali ya makabiliano kukiukwa. Hata hivyo, maafisa wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan wanasema mapigano hayo yanaweza kugeuka na kuwa mzozo wa kikabila endapo pande zinazozana hazitaheshimu usitishaji mapigano ulioongezwa. Id Ligongo ambaye alikuwa ni mmoja wa waandishi alisema hilo. Mwakilishi maalum wa mmoja wa mataifa nchini Sudan, Volker Perthes, ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kuongezeka kwa ukabila kunahatarisha kuongeza na kurefusha na athari kwa eneo hilo. Ameongezea kwamba saa chache kabla ya usitishaji mapigano wiki moja kwanza baina ya makundi mawili ya jeshi yanayopigana Pathes amesema pia kwamba tayari kumetokea dalili mwezi uliopita wa mapigano kutishia kugawanywa kwa nchi kwa misingi ya kikabila na kijamii. Kutoka Sudan tuelekee moja kwa moja hadi katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo rais wa taifa hilo bwana uh, Felix Tshisekedi uh, amesema kwamba nchi yenye utajiri wa madini atafanya ziara nchini China kuanzia tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na tisa mwezi Mei. Katika ziara hiyo rais Chisekedi anatarajiwa kukutana na rais Xi Jinping ambapo atakagua na kusaini mikataba kadhaa muhimu ya kibiashara. Mkutano utafungua njia kwa nchi hizo mbili kufanya marekebisho rasmi ya na kusaini mkataba wa wawekezaji kutoka China wa dola bilioni sita kwa miundo mbinu kwa ajili ya madini. Ziara hiyo inalitangazwa na wizara ya mambo ya nje ya China siku ya Jumatatu. Kwa upande wake Chisekedi aliagiza serikali yake wakati wa kikao cha baraza la mawaziri wa tarehe 19 mwezi Mei kuendelea na mazungumzo kuhusu makubaliano ya kibiashara na wenzao wa China baada ya serikali ya DRC na wadau wengine kuimarisha msimamo wao. Taarifa ya serikali ya DRC ilisema aliwafahamisha wajumbe wa baraza la mawaziri kwamba kikosi kazi kinachoshughulikia mpango huo kimewasilisha mahitimisho yake na kuwezesha majadiliano na washirika wa China kwanza katika siku zijazo. Kutoka DRC tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo watafiti wa na wadau mbalimbali mbali wa masuala ya elimu wameishauri serikali ya Tanzania kupitia upya rasimu ya mitaala ya elimu iliyotolewa Mei mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu na kufanya marekebisho katika baadhi ya sera ambazo zinaonekana kutokuwa sawa kabla ya kuanza kwa utekelezaji wake. Wanaitaka serikali itamke wazi namna ya kuwasaidia wanafunzi pale inapotokea changamoto kwa ngazi zote za elimu. Tangu rasimu ya sera ya yes, elimu na mitaala itoke, wadau mbalimbali wameonekana kutoridhishwa na baadhi ya mapendekezo katika rasimu hiyo, huku wengine wakidai kuwa kuna mambo muhimu hayajazingatiwa katika kufikia kuiboresha elimu ya Tanzania. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Grayson Mgoi ambaye ni msimamizi kitengo cha mawasiliano katika shirika lisilo la kiserikali linaloshughulikia na masuala ya elimu la Uwezo amesema licha ya serikali kutamka mwanafunzi aliyepata ujauzito anaweza kurudi shule, lakini rasimu ya sera haijazungumzia chochote kuhusu utaratibu wa kurudi shule kwa mwanafunzi huyo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa nami Godi Migerano, tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo kwa sasa, tukianzia hapa nchini ambapo mwalimu ambaye ameshinda mchezo wa fl mara tatu Damian Hardwick amesema kwamba anaondoka katika klabu ya Richmond kwa sababu ya mchoko, ya mchoko balikuwa ni tangazo la katikati ya msimu ambalo alikuwa linatarajiwa. Anasema kwamba muda umefika kwake uweza kupata pumziko kidogo, na baada ya misimu kumi na nne katika uongozi wa timu ya Richmond na zaidi ya mechi mia tatu na saba, muda kwa kweli umefika aweze kupumzika. Akizungumza na mwandishi wa habari alisema haya, It just Anasema kwangu imenilemea sana na ni kitu ambacho niliweza kusema kwamba kuweza kujieleza kwa na, na kutoa uamuzi kwamba sitakuwa mwalimu wa Richmond mwakani, na bila shaka nilifanya maamuzi hayo na niliweza kulinganisha kila kitu na kusema kwamba kitu ambacho kimekuwa kinasukuma kufanya kazi hapo basi akipo tena na kuwa mwalimu wa Richmond imekuwa ni vizuri, na nimezungumza na wengi kuhusiana na hili na wanaelewa kwamba hali niliyo ni bora kuweza kuondoka kwa sasa. Na kwa sababu singeweza kujipa asilimia mia moja kikazi, kwa hiyo ni bora na kwa maslahi ya timu ya Richmond nisihusike tena. Katika taarifa zingine, ligi kuu ya Uhispania imegubikwa katika kashfa ya ubaguzi wa rangi, na matatizo haya yanaendelea kupitia nyota wa Real Madrid na Brazil Vinicius Jr kuweza kutunga kidole mtu ambaye amedai kwamba alikuwa aki akimbagua kwa misingi ya rangi na mechi hiyo ambayo alikuwa akicheza dhidi ya Valencia ilisimamisha kwa takriban dakika kumi na saba kwa ajili ya hatua kuchukuliwa. Hata hivyo, kiongozi na rais wa La Liga Javier Tebas kupitia mtandao wake wa Twitter ameweza kumtunga kidole Vinicius, akisema kwamba inabidi ajifahamishe kuhusu kanuni na namna ya kuweza kutatua maswala katika hoja hiyo, hali ambayo imekosolewa vikali na baadhi ya watu ambao ni wadau pamoja na watu wengine ambao walikuwa wanasimamia suala hilo. Mmoja wa wale ambao wanasimamia soka kule Hispania Luis Rubiales alikuwa naye kusema kuhusiana na kile ambacho bwana Tebas alizungumza, comportamiento de educacion As long as there is a fan, a or anasema a wakati bado kutakuwa na shabiki yeyote, mtu ambaye ama kundi ambalo color, halipendezi na linaendelea kufanya well, we matusi proper, kwa misingi ya jinsia, kwa misingi ya rangi, kwa misingi team, ya dini, base, hili ni tatizo kubwa sana na, well, ni tatizo kubwa sana ambalo linaweka doa kwa ligi yetu, kwa, li, kwa timu mm, pamoja na kwa mashabiki wote ambao wako hapo na pamoja na kwa nchi yetu, alisema bwana Robles. Wakati huo Real Madrid imechukua hatua na kuweza kuwasilisha kesi ya chuki dhidi ya, ya, ya kibinadamu ambalo litafuatiliwa katika nyanja za kisheria, hii ikiwa ni mara ya kumi kwa kesi kama hiyo kuweza kutokea dhidi ya mchezaji wao Vinicius Jr. Tukimalizia taarifa hii ni kwamba katika soka pia timu ya taifa ya Australia Socceroos watakichapa dhidi ya bingwa dunia Argentina kule mjini Beijing katika mechi ya kirafiki hivi karibuni. Tarehe na maelezo kamili tutawaletea katika muda usio mrefu, lakini kwa sasa tukitazama katika masoko, iwapo ungependa kutuma dola nyumbani ama hela zote nyumbani dola moja ya australia na thamani ya senti 66 za marekani wakati dola moja australia na thamani ya faranga 1873 za burundi na dola moja australia ina thamani ya faranga 1357 na senti mbili za kongo wakati dola moja australia ina thamani ya faranga 750 za rwanda na dola moja australia ina thamani ya shilingi 2480 za uganda wakati dola moja australia ina thamani ya shilingi 91 na senti 63 za kenya na dola moja australia na thamani ya shilingi 1563 na senti 69 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa jijini Adelaide, nyuzi joto pale ni 13.3, Brisbane zikiwa ni 15.4 wakati Canberra ni 4.7, wakati Darwin ni 28.4, Hobart 15.2, uh, tukielekea kule Perth ni 16.8, Melbourne 13.5 na Sydney. Nyuzi joto pale ni 14.8. Kufika pone mwisho taarifa bara ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple. Google, Spotify, au popote pale unapozipata.