unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitiau mkwaju swahili karibu katika makala ya idha ya kiswahili yasbs uko na migode migerano kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anwane ambao ni sbscau mkwaju swahili katika makala iliyotunazungumzia swalazima la shujaa ama timu ya raga ya kenya upande wa sab ma kushushwa daraja baada ya kupoteza mechi ambayo ilikuwa ni mechi muhimu walistahili kushinda dhidi ya yanada je kushushwa daraja kwa kenya kuna maana gani kwa kenya yenyewe na pia kwa ukanda wa afrika mashariki na bara zima la afrika ambapo wawakilishi walikuwa ni wawili kitamaduni afrikakusini na keyaua mengi zaidi tuzungumze na mtaalam a masuala ya raga ambayo pia ni mwamuzi wa raga bwana bwanaj nasi kwa simu hu jambo si uh, jambo bwana habari salama salmini bwana salamaalmbwana tukianzia katika hoja hii ya kenya kushuka daraja pigo hili ni baya kiasi gani nafikiri hii in, ina pande zote mbili upande mmoja ni pigo lakini upande wa pili inakuonyesha ni kiasi gani mchezo umekuwa ni pigo kwa kenya na kwa upande wetu afrika kwamba tulikuwa na timu mbili moja imeshuka daraja lakini kwa upande mwingine ni kuonyesha kwamba huu mchezo unakuwa katika dunia ya ragbi na mashindano ni, ni, ni magumu zaidi ukuaji wa mchezo huu ni kwa nini ni kama tu unakua katika sehemu zingine za dunia lakini barani afrika haukui maana kwa zaidi ya miongo ama mwongo mmoja na kitu ni timu mbili tu za afrika ambazo zimekuwa pale afrika kusini kenya ukibatika mara moja pengine namibia inapenya kisha inaondoka lakini bara la ulaya kama ilivyo katika soka kuna timu nyingi zinazowakilisha bara hilo lakini afrika inakuwa tu timu mbili kila mara ni kwa nini kwa, kwa hivyo nafikiri hii ni kwa ujumla uh, wa, wa kimichezo U, michezo mingi kwa ujumla haijachukuliwa kama biashara kama investment Uki, ukilinganisha sehemu za ulaya australia marekani sehemu hizi zote ambazo huu umekuwa hata argentina sasa argentina kwa mara ya kwanza mwaka huu wamechukua medali tatu za dhahabu ni kwamba nchi hizi au sehemu hizi za dunia zinayochukulia michezo kama biashara kubwa na investment ya nchi hizi katika michezo au uwekezaji kiswahili tunasema uwekezaji katika michezo ni mkubwa ni mkubwa sana na michezo inaowekezwa kuanzia kwenye umri mdogo kabisa kama wanavyojuahata hapa angalia mpira wa miguu ulipofika ni uwekezaji unaoanzia katika umri mdogo kabisa wa watoto kuelekea juu kwa hiyo nafikiri bara la afrika vipaji tunavyo lakini bado uwekezaji wetu ni mdogo sana katika kukuza michezo hilo ni suala ambalo kama ni kama mwiba kwa mataifa mengi ya afrika lakini tukirudia katika swala la kenya kuchujwa katika ile michwano ya hsbc Rugby kenya walijikwa wapi maana ni timu ambayo ukiwaona mbo wao unafaa mchezo wa raga ukiona wanavyocheza mara nyingi wanafaa kuwa katika raga lakini imekuaje mpaka wakajipata katika hali ambayo hakuna namna ya kujinusuru kwa mtazamo wangu ni mambo mawili yaliyo yaliyowakwamisha eh, kama nilivyosema mwanzo ni, ni ukuaji wa mchezo kwa hiyo timu tofauti zimekuwa na o you know, timu nzuri zaidi uwekezaji ni kitu cha pili lakini nafikiri pia kitu kikubwa ambacho kenya itabidi wakiangalie upya ni umri wa wachezaji wao na hii inayechukulia kwamba inatokana in, in, in na, na, na uwekezaji wa michezo kwenye eh, umri mdogo kuelekea kwe, juu ili kukuza vipaji ukiangalia kwa haraka hata timu hizi mbili timu ya canada ambayo utashangaa mechi ya mwanzo kenya waliwafunga canada lakini wakawaja wakafungwa mwisho ukiangalia timu ya canada wachezaji wao mchezaji mkubwa kabisa na miaka ishirini na sita wengi wao ni miaka ishirini na mbili ishirini na moja ishirini na tatu lakini timu ya kenya <laughs> uyo mchezaji ambao aliwafungia tu hiyo hiyo uh, try yao moja nelson oyo amezaliwa tisini na wa nne wachezaji wengi wa kenya ni miaka thelathini na tatu thelathini ishirini na tisa ishirini na nane umri huu unakuwa tayari ushakuwa mkubwa katika levu hii ya ya, ya ya ya mchezo katika seven series wachezaji wengi ni wadogo wenye nguvu na hii inatokana na uwekezaji na wa namna nchi inavyokuza watoto kutoka chini kuja juu katika timu zao za taifa kwa hiyo hiyo pia iliwakwamisha kidogo kenya Mm. sasa so, itachukua muda gani ili kenya iweze kurejea katika kile kiwango kima cha kimataifa cha hii kushuka kwa kenya ukumbuke pia imesababishwa na kwamba um, HSBC world kwambahr wamepunguza timu sasa kutoka timu kumi na nne za wanaume kwenda timu kumi na mbili kama zilivyo za wanawake kwa hiyo mwaka huu hasa hasalndan kulikuwa na vituko vingi kwa kuwa ilikuwa ni tutapata delegation timu zinazochujwa mbili kushuka tutapata timu zinazoweza kuingia kwenye ufaransa kuwakilisha olmpi katika sevens ambapo australia imeingia kupita kwenye tuzo za sindano kwa hiyo kenya sasa baada ya kushuka ita itarudi kwenye uh, hizo african Seven championship regional alafu ndipo ikishinda hapo itakwenda kwenye rugby Seven challenge ambayo mwaka huu tayari imefanyika south africa na tonga wameingia kwa hiyo ikitoka kwenye uh, series hiyo ndo inaweza kurudi sasa kwenye status yake ya call kwenye kwenye sevens ambayo kama ikipita vizuri basi ukaona t- t- tena kenya inaweza kuwa mwaka ishirini ishirin na mlima ni mrefu kweli kl ee, mlima ni mrefu na mashindano ni magumu kwa uh, kwa, kwa mfano angalia nilipata pia kidogo kufuatilia hii michezo ya iliyofanyika afrika ya kusini nilikuwa na matumaini makubwa na uganda mwaka jana w- walitoka chupuchupu wakafungwa fainali na ujerumani mwaka huu nikafikia labda uganda timu nyingine ya afrika mashariki itaingia lakini <laughs> waliadhibiwa vibaya sana wali, in fact wamefungwa na ujerumani tena wamefungwa mechi nyingi kwa hiyo mashindano bado huko chini sio mepesi kuja huku juu lakini naamini kenya kwa uzoefu walionao na kwa kiwango alichofikia nnafikiri hawatochelewa kurudi ni, ni timu ambayo katika miaka a ishiri na tatu iliyokuwa katika levu hii imejikusanyia wapenzi wengi sana duniani ha, ha, basi tufanyaje kama unavyosema wapenzi wengi wamekuwa wanafuatilia kenya lakini sasa itabidi wasubiri tu maana Namna, namna nyingine bwana jay shukran sana kuzungumza nasi na tutaendelea kufuatilia maendeleo ya raga ya kenya na hata afrika mashariki kwa ujumla kujua kama, kuta, ata, kama tanzania pengine inaweza ikajipiga kifua kidogo na kule wajitosekule mbeleasante sana bwana <laughs> jay Sante. na huyo ni bwana jay mwamuzi wa mchezo wa raga akizungumza nasi kuhusu hasara ambayo afrika mashariki imepata na bara la afrika kwa ujumla imepata kupitia kuchujwa kwa kenya katika michwano ya kimataifa ya raa ambaponas baada a upoteza mechi yao dhidi ya nada ambapo mshindi alikuwa anabakia anayeshindwa aaondokhbpanpwatakaorudiwaguvu amesema hapo mengi zaidi kusalamusa bila shaka uzapata wene tovuti yetu sbscu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotfy au popote pale unapozipata