Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anuwani no ambao ni sbscu mkwaju swahili. Katika makala leo, tunazungumzia swala zima la shujaa ama timu ya raga ya Kenya ya upande wa saba ama rugby sevens kushushwa daraja baada ya kupoteza mechi ambayo ilikuwa ni mechi muhimu walistahili kushinda dhidi ya Canada. Je, kushushwa daraja kwa Kenya kuna maana gani kwa Kenya yenyewe na pia kwa ukanda wa Afrika Mashariki na bara zima la Afrika, ambapo wawakilishi walikuwa ni wawili kitamaduni, Afrika Kusini na Kenya. Kuja mengi zaidi, tuzungumze na mtaalamu wa masuala ya raga ambaye pia ni mwamuzi wa raga Bwana Jay, ambaye anajiunga nasi kwa simu. Hujambo? Uh, sijambo bwana, habari? Salama salmini. Bwana Jay, tukianzia katika hoja hii ya Kenya kushuka daraja, pigo hili ni baya kiasi gani? Nafikiri hii in, in, ina pande zote mbili. Upande mmoja ni pigo, lakini upande wa pili inakuonyesha ni kiasi gani mchezo umekuwa ni pigo kwa Kenya na kwa upande wetu Afrika, kwamba tulikuwa na timu mbili, moja imeshuka daraja, lakini kwa upande mwingine ni kuonyesha kwamba huu mchezo unakuwa katika dunia ya ragbi na mashindano ni, ni, ni magumu zaidi. Ukuaji wa mchezo huu ni kwa nini? Ni kama tu unakuwa katika sehemu zingine za dunia, lakini barani Afrika haukui, maana kwa zaidi ya miongo ama mwongo mmoja na kitu, ni timu mbili tu za Afrika ambazo zimekuwa pale, Afrika Kusini, Kenya, ukibahatika mara moja pengine Namibia inapenya kisha inaondoka lakini bara la Ulaya kama ilivyo katika soka, kuna timu nyingi zinazowakilisha bara hilo, lakini Afrika inakuwa tu ni timu mbili kila mara. Ni kwa nini inakuwa hivyo? Nafikiri hii ni kwa ujumla uh, wa, wa kimichezo u, michezo mingi kwa ujumla haijachukuliwa kama biashara, kama investment. Uki, ukilinganisha sehemu za Ulaya, Australia, Marekani sehemu hizi zote ambazo mchezo huu umekuwa hata Argentina. Sasa Argentina kwa mara ya kwanza mwaka huu wamechukua medali tatu za dhahabu. Ni kwamba nchi hizi au sehemu hizi za dunia zinazochukulia michezo kama biashara kubwa na investment ya nchi hizi katika michezo au uwekezaji, Kiswahili tunasema uwekezaji katika michezo ni mkubwa, ni mkubwa sana, na michezo inawekezwa kuanzia kwenye umri mdogo kabisa. Kama wanavyojua hata hapa angalia mpira wa miguu ulipofika, ni uwekezaji unaoanzia katika umri mdogo kabisa wa watoto kuelekea juu. Kwa hiyo nafikiri, bara la Afrika vipaji tunavyo, lakini bado uwekezaji wetu ni mdogo sana katika kukuza michezo. Hilo ni suala ni ambalo kama unavyosema ni, kama mwiba kwa mataifa mengi ya Afrika, lakini tukirudia katika swala la Kenya kuchujwa katika ile michwano ya hsbc Rugby Sevens, Kenya walijikwaa wapi? Maana ni timu ambayo ukiwaona umbo wao unafaa mchezo wa raga, ukiona wana wanavyocheza mara nyingi wanafaa kuwa katika raga, lakini imekuwaje mpaka wakajipata katika hali ambayo hakuna namna ya kujinusuru? Kwa mtazamo wangu, ni mambo mawili yaliyowakwamisha ya kama nilivyosema mwanzo ni, ni ukuaji wa mchezo, kwa hiyo timu tofauti zimekuwa na you know, timu nzuri zaidi. Uwekezaji ni kitu cha pili, lakini nafikiri pia kitu kikubwa ambacho Kenya itabidi wakiangalia upya ni umri wa wachezaji wao, na hii inayechukulia kwamba in, in, in, inatokana na, na, na uwekezaji wa michezo kwenye eh, umri mdogo kuelekea kwe, juu ili kukuza vipaji. Ukiangalia kwa haraka hata timu hizi mbili timu ya Canada ambayo utashangaa, mechi ya mwanzo Kenya waliwafunga Canada, lakini wakaja wakafungwa mwisho. Ukiangalia timu ya Canada, wachezaji wao mchezaji mkubwa kabisa na miaka ishirini na sita, wengi wao ni miaka ishirini na mbili, ishirini na moja, ishirini na tatu. Lakini timu ya Kenya, huyu <laughs> mchezaji ambao aliwafungia tu hiyo uh, try yao moja, Nelson Oyo amezaliwa tisini na nne. Wachezaji wengi wa Kenya ni miaka thelathini na tatu thelathini ishirini na tisa ishirini na nane Umri huu unakuwa tayari ushakuwa mkubwa katika level hii ya, ya, ya, ya, ya mchezo katika seven series. Wachezaji wengi ni wadogo wenye nguvu, na hii inatokana na uwekezaji wa namna nchi inavyokuza watoto kutoka chini kuja juu katika timu zao za taifa. Kwa hiyo hiyo pia iliwakwamisha kidogo Kenya. Mm. Sasa so, itachukua muda gani ili Kenya iweze kurejea katika kile kiwango kima cha kimataifa cha HSBC? Hii kushuka kwa Kenya ukumbuke pia imesababishwa na kwamba um, HSBC World 7 wamepunguza timu sasa kutoka timu kumi na nne za wanaume kwenda timu kumi na mbili kama zilivyo za wanawake. Kwa hiyo mwaka huu hasa London kulikuwa na vituko vingi kwa kuwa ilikuwa ni tutapata delegation timu zinazochujwa mbili kushuka tutapata timu zinazoweza kuingia kwenye Ufaransa kuwakilisha Olimpiki katika sevens, ambapo Australia imeingia kupita kwenye tuzo za sindano. Kwa hiyo Kenya sasa baada ya kushuka ita delegate itarudi kwenye uh, hizo African Seven Championship regional alafu ndipo ikishinda hapo itakwenda kwenye Rugby Seven Challenge ambayo mwaka huu tayari imefanyika South Africa na Tonga wameingia kwa hiyo ikitoka kwenye series hiyo uh, ndo inaweza kurudi sasa kwenye status yake ya call kwenye kwenye sevens, ambayo kama ikipita vizuri, basi kuaona tena kenya inaweza kuwa mwaka ishirini ishirini na tano. Mlima ni mrefu kweli kweli, ee, mlima ni mrefu na mashindano ni magumu. Kwa, uh, kwa, kwa mfano angalia, nilipata pia kidogo kufuatilia hii michezo ya challenges iliyofanyika Afrika ya kusini nilikuwa na matumaini makubwa na Uganda. Mwaka jana walitoka chupu chupu, wakafungwa fainali na Ujerumani. Mwaka huu nikafikiri labda Uganda, timu nyingine ya Afrika mashariki itaingia, lakini <laughs> waliadhibiwa vibaya sana. in fact, wamefungwa na Ujerumani tena, wamefungwa mechi nyingi. Kwa hiyo mashindano bado huko chini, sio mepesi kuja huku juu, lakini naamini Kenya kwa uzoefu walionao na kwa kiwango walichofikia, nafikiri nafikiri hawatochelewa kurudi. Ni, ni timu ambayo katika miaka ishirini na tatu iliyokuwa katika levo hii imejikusanyia wapenzi wengi sana duniani. ha, ha, basi tufanyaje? hmm. Kama unavyosema wapenzi wengi wamekuwa wanafuatilia Kenya, lakini sasa itabidi wasubiri tu, maana hamna namna nyingine. Bwana Jay shukran sana kuzungumza nasi na tutaendelea kufuatilia maendeleo ya raga ya Kenya na hata Afrika mashariki kwa ujumla kujua kama, kuta, hata, kama Tanzania pengine inaweza ikajipiga kifua kidogo na wajitosa kule mbele. Tuwaombee. Asante sana ndugu yako, asante sana bwana Jay. Aa, asante. Na huyo ni bwana Jay, mwamuzi wa mchezo wa raga, akizungumza nasi kuhusu hasara ambayo Afrika mashariki imepata na bara la Afrika kwa ujumla imepata kupitia kuchujwa kwa Kenya katika michuano ya kimataifa ya raga ya rugby sevens, ambapo Kenya kama tumeesikia, baada ya kupoteza mechi yao dhidi ya Canada, ambapo mshindi alikuwa anabakia, anayeshindwa anaondoka. Kenya basi bahati mbaya wamekwama pale, na imebidi sasa waanze kupanga upya watakavyorudi kwa nguvu mpya katika mwaka elfu mbili ishirini na tano. Bwana Jaya amesema hapo mengi zaidi kusalamisa, bila shaka uzapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au Mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.