unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natore strde island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo ppote lipona karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukona migodi migirano katika studio za sbs kuletea makala haya moja kwa moja kupitia mtandao wetu patamkala haya kwenye ukurasa wetu wa ni mkwaju, SBS Hapo manalia, mwanzo kabisa waaebknakiwa nibmaupo diaiiwanzsut nchaale mbayo kpombel tukizungumza na daktari pia ni vilevile vile, ni mchungaji mstaafu joel kimeto je analinda tamaduni vipi hususan tamaduni akikalenjini kwa upande wa maneno pamoja na lugha ama kwa upande wa semi nimeona ya kwamba watu wetu wni rahisi sana kupoteza maneno yao najua kuna uzemi sasa hata vijana na watu wa kis, kisasa kuna maneno ambaye kwa ujamii wamepoteza wa hata wajui ingesemo kifipi sasa ninachukua maneno haya magumu magumu kidogo kama maprobas nini uh, ninaweka kwa nyimbo zangu hmm. alafu maneno zizichi zikapotea mchungaji ja ukimeto hapo akifunguka kuhusu anavyolinda tamaduni ya lugha ama semi za kikalejini kupitia mashari yake pamoja na nyimbona zatunga tunazungumza naye siku chace zilizopita alipoka katika studio zetu na unaweza ukapata makala kwa video kweni tovuti yetu na ukrasta facekecom mkwajus lakini kwa sasa tutazame matupate mktasari wa kisha tuletia mengine mengi zaidi ambayo tumewaandalia muktasari wa habari jioni hiya leo upinzani washirikisho shirikisho wa ukosoa mpango wa waziri mkuu kufanya ziara ya china kabla ya vikwazo vyote vya kibiashara kuondolewa uchunguzi waendelea baada ya polisi kumfyatulia risasi mwaname moja mjini brisbane na uongozi wa chama cha ibal jimboni victoria mashakani baada ya kiongozi kuzomewa katika kongamano la chama barani afrika pande hasimu sudan za kubaliana kusitisha mapigano kwa siku saba nako drc polisi watumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji wakati nchini tanzania kiunguzi wa upinzani waeleza wanachama waache kulalamika na wachukue hatua kuiondoa ccm madarakani katika michezo watakaowawania fainali ya, ya kombe la elige hatimaye wabainika yanga yatinga fainal ya kombe la shirikisho na mende yapindua kabati katika soka la ligi kuu ya uingereza yote haya na mingine mengi zaidi katika taarifa za habari na michezo ambayo yanakuja muda usio mrefu wasikiza edhaa kiswahili ya sbs na hi taarifa kamili habari msomaji ni mimi gode migerano waziri mkuu anton albanis amesema ataendelea mbele na ratiba ya kufanya ziara ya china katika sehemu ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili akizungumza katika kongamano la g mjini hiroshima bwanaalbanizi pia amefanua kwa nini aliunga mkono taarifa ya g iliyokosoa hatua ya china kulazimisha nchi zingine kiuchumi china kwa upande wayo imekemea vikali taarifa hiyo ambayo imejiri siku chache baada ya china kuondoa vikwazo dhidi ya uigizaji wa mbao za australia katika hatua nyingine ya kuregeza adhabu za vizuizi vya kibiashara bwana albanizi amesema mataifa ya g imekaribisha maendeleo ya australia kuboresha mahusiano na china na amewaarifu ana nia ya kusafiri china humo hivi karibuni bwba inasema kwamba hilo limekaribishwa pia unahitaji mazungumzo kupata maelewano na unahitaji fanya mazungumzo kuepuka maamuzi mabaya ambayo yamekuwa wasiwasi mkubwa uhaba wa kinga ambazo ziko katika mahusiano ya kimataifa ni wasiwasi wasi, na ni muhimu kwamba zimewekwa wakati wa huo senata wa upinzani simonbirminham ameeleza shirika la habari la abc kwamba bwana albanizi hastahili fanya ziara yake china hadi wakati beijing itakapokubali kuondoa vikwazo vyote vya vi kibiashara dhidi ya australia anasema nadhani australia inastahili kuwa na uwazi kamili kuwa vikazo hivi vya kibiashara vitaondolewa na uwazi unastahili kuwa kabla waziri mkuu wazingatie ziara china, china rasmi beijing kwa nini kwa sababu ni wazi china inakiuka ahadi zake kwa australia alisistiza mbunge ama senata birmingham katika taarifa yake tukilekea moja kwa moja hadi jimboniquenland ambako polisi wamepiga mwanaume mmoja risasi na kumuua mchana wa leo katika eneo la kaskazini brisbane polisi wamesema kwamba mwanaume huyo kutoka jamii ya australia wa kwanza alipigwa risasi wakati walikuwa wakijibu wito kwa kesi ya vurugu ya nyumbani katika kitongoji cha grnc tukio hilo limejiri siku moja baada ya huduma za dharura kuitwa katika anwani hiyo pia kwa sababu ya wasiwasi ya afya akili kuhusu mwanaume huyo alipozungumzia kisa hicho msimamizi wa upelelezi andrew messingham alisema mwanzoni polisi wawili walijibu wito huo leo jumapili na maafisa wengine wane waliitwa kutoa msaada huyu hapa na maelezo zaidi uh, this is a for the that were anasema kwa kweli huu ni mchana mbaya kwa familia iliyokuwa na kushuhudia tukio hili ni msiba kwa wahudumu wa kwanza wetupia maafisa wa polisi wote wa sita sasa wanahojiwa na kitengo cha viwango vya maadili kama wewe au mtu unayejua anahitaji msaada mpiga simu kwa namba hii mo sfs au mo8 sf sf saatausstab au mpiga simu shirika la lai kwa namba hii mon ambao kutapata msaada unaohitajika katika taarifa zingine kiongozi wa chama cha ibra cha victoria john pesuto amezomewa na wanao muunga mkono mbunge aliyefurushwa kutoka chama hicho moira deming katika kongamano la chama hicho mjini bendigo kundi dogo lililokuwa na barakoa ya picha ya sura ya bideming lilibeba mabango yaliyomwita bwana pesuto mnyenyasaji pamoja na kupaza sauti zao wakilalamika neno aibu baadhi wanaounga mkono mbunge huyo pia waliondoka katika kongamano hilo la chama cha bwana bwaapesuto alipoingia jukwani mivutano ndani ya chama hicho imeongezeka baada ya kufurushwa kwa b hatua iliyozua gumzo kuwa uongozi wa chama hicho uko hatarini Kulika moja kwa moja barani afrika ambako polisi nchini drc majamhuri ya kidemokrasia ya kongo wametumia gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa kinchasa maandamano hayo yalisitishwa na upinzani uliokuwa ukijumuisha aliyekuwa waziri mkuu matata ponyo martin fayulu mois katumbi na deli sesanga wananuia kukemea gharama ya juu ya maisha ya kawaida ukosefu a usalama mashariki mwa drc na hali ya kutoweka wazi katika maandalizi ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu majadiliano yalikumbwa na vurugu pale wafuasi wa upinzani walipokataa kufuata mwongozo uliowekwa na serikali wakisema kuwa ni si wa haki na wanalenga kuwazuia ili wasiandamane martin fayulu amesema kuwa hali ya polisi kutawanya wanaoandamana ilidhihirisha wazi kwamba serikali ya felix chisekedi imeshindwa kutekeleza sera yake ya kukuza haki na sheria kama inavyosema katiba ya nchi na kulaumu polisi kushindwa kutekeleza majukumu yake gavana wa mkoa wa kinchase argentini ngubila pia amelaumu upinzani kutaka kuvuruga usalama wa umma kutoaongo tuleke moja kwa moja hadi sudan ambako pande hasimu nchini humo zimekubaliana kusitisha mapigano kwa siku saba kuanzia jumatatu ya kesho kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya marekani pande hizo kwa mara ya kwanza zimefanya makubaliano na kutia sahihi zao taarifa iliotolewa jumamosi jon imesema kwamba makubaliano hayo ya kuweka uh, chini silaha ilifanyika mjini jeda, saudi arabia yanakusudia kuwapa watu wa sudan nafasi kupata ya kupata misaada ya kiutu mazungumzo ya kusimamisha mapigano kati ya jeshi la sudan yaliloongozwa na jenerali abdel fatah al burhan dhidi ya kikosi cha dharura cha rsf kinachoongozwa na hamdan daglo yanasimamiwa na marekani pamoja na saudi arabia mzozo wa kugombea madaraka kati ya jeshi la sudan na kundi la rsf yametumbukiza sudan ndani ya mzozo mkubwa wa kibinadam uliowalazimisha zaidi ya watu milioni moja, nukta moja kukimbia makwao ikiwemo kuingia kwenye mataifa jirani tulekee moja kwa moja sasa nchini tanzania ambako mwenyekiti wa chadema taifa freeman frabo amewataka watanzania kuacha kulalamika ugumu wa maisha na badala yake wachukue hatua kwa kuiondoa ccm madarakani mbo alitoa kauli hiyo jana alipohutubia wananchi wa jimbo la buyungu katika kijiji cha gwarama wilayani kikakonko mkoa wa kigoma katika operesheni ya 25 katiba mpya na kwamba lengo hilo litafikiwa kwa nchi kuwa na katiba mpya tumeya huru ya uchaguzi na sheria mpya za uchaguzi kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini alisema kwamba changamoto zinazoikumba nchi ikiwemo ubadhirifu wa fedha ya umma kama ilivyoonekana kwenye ripoti ya mdhibiti wa na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali cag ni matokeo ya utendaji mbovu wa ccm kutoka tanzania tuvuke mpaka tuleke moja kwa moja hadi nchini kenya ambako kumekuwa na matatizo kati ya magavana na manaibu wao na ime, kwamba imekuuka kuwa uteuzi muhimu na upendeleo wa kiukoo ni miongoni mwa masuala yanayosababisha vutani kuvute kati ya magavana na manaibu wao tayari mizozo ya kisiasa inazidi kutanda katika kaunti kadhaa huku magavana na manaibu wao wakirushiana cheche za maneno hadharani hali, hali hiyo viongozi wa gavana gavana rusia maneno hadharani bila kujali umma umeshuhudiwa katika kaunti ya siaya na kerichu ripoti za farahani pia zimefichua kuwa katika kaunti za meru na baringo magavana na manaibu wao wameanza kuzozana moja na baadhi ya manaibu gavana ambao baadhi yao walikataa kurekodiwa yalifichua kwamba mzozo wa kisiasa umeenea manaibu gavana wanadai kuwa mzozo huu ni kwa sababu ya kupuzwa katika uendeshaji wa kaunti waendelea kusikiliza kiswahili ya sbs kwansa tuelekee moja kwa moja katika maswala ya dimba za michezo na tukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo na yale ambayo yametokea kwa sasa na tukianzia katika mchezo wa nrl mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya raiders wa cambra na sea eagles wa wamenl ambapo eagles waliwacharaza wenyeji alama zikiwa ni 4bb kwa kumi na 4 katika mchezo wa raga huo bulldogs wakiwacharaza titans ishirini kwa kumi na nnelpin wakichapwa 2 shi kwa kumi na sita dhidi yastom na westtigers wakiwacharazacwboy sa6t kwa kmi na 8 tukitazama matokeo ya mchezo wa afl kwa sasa hali ni hivi kwa wale ambao ni wapenzi wa afl hume nchini mapema hii ilikuwa ni zamu ya jwsan kupokea kichapo cha lama8n nyumbani kutoka watkilama zikiwa ni9b kwa, ni kwa 0 wakati arto walicharazwa na lln 5 kwa57 wakati wakiwacharazawe 42 kwa i6 kusema kwamba ilikuwa ni jioni ndefu sana kwa upande huo wa timu iliyokula vichapo hivyo na kwa upande sasa wa ligi kuu ya uingereza tutazami kile ambacho kilijiri hii leo ambapo pongezi tayari ni kwa man city ambao wametawazwa bingwa bila hata kuguza kabumbu licha kwamba wameratibiwa kucheza dhidi ya chelsea mida ya saa saba za usiku kwamasa mashariki ya australia na sasa kushindwa kwa arsenal dhidi ya ing forest kwa goli moja kwa sufuri inamaana kwamba abamatumania a kuweza kupata ushindi wa ligi kuu ya uingereza yamegonga mwamba ciy wakisherekea ushindi wa tatu mfululizo wa ligi kuu yaprm na kusawazisha rekodi ilio imewekwa naanche katika matokeo mengine a ligi kuu ya uingereza walitoka sar kufunna mbmbl nawakati na, Palace, na wakichangia magoli mojamoja moja, kila kichapo cha goli moja kwa sufuru, kutoka kwa, bond, kwa united liverpool na astovilla wakitoka sare a kufungana mojamoja wakam wakipata chamtamakuni nyumbani kwao kutoka kwa brentford t na ktazama kile ambacho kinahusika sasa mechi ambayo inafuatilia kwa hamu sasa ni katika kushuka daraja leeds hiwapo watapata ushindi watakua amejirusuru kidogo lakini wakijitafutia muda kwa dakika ma mechi zitakazosalia za nyumbani na vile vile, city nao pia wana hamu hiyo ya kuweza kujiokoa katika kushuka daraja everton pia wakiwa katika hali tata iwapo watapata ushindi basi watakuwa salama katika mieshaao ya wa mwisho wakishindwa na leeds aweze kushinda mechi zake mbili mkononi basi wenda everton wakapata tatizo kuweza kushiriki katika ligi kuu ya uingereza katika ligi kuu ya australia ya ge timu ya sntos marina imepata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri dhidi ya united katika nusu fainali ya kombe la aleague kuonyesha kwamba sasa mechi ya fainali itakuwa ni kati ya melbor city dhidi ya sntcos marinamewakilishi kutoka victoria na mwingine kutoka jimbo la nswas fainali hiyo ikichapwa katika uwanja wa comban stadium katika jiji la paramata New south wales mechi ambayo bila shaka inatazamiwa na wengi kwa hamu na gamu tukirejea katika masuala ya ligi kuu ya prem ambapo mwalimu wa arsenal alikuwa na manunguniko mengi alipozungumza na wandisha habari punde baada ya kule kichapo kutoka kwa nottingham oret akisema kwamba unasema ni huzuni sana kwa kweli unaona watu wengi wameweka juhudi zao wanaeweka kila kitu na kazi nyingi pamoja na imani yao kwetu na masa mengi nahisi na hii si huzuni sana reach, na nahusi huzuni kweneabayao pia to to kwa sababu walitaka kuweza kupata chochote ambacho kupata kutoka kundi hili na natue uh, kupata mbinu mbadala lakini ko batimbaya ni kazi yetu na ni kazi yangu bila bilashaka kuwajibika kote tumefanya tutaweza kufanya uchunguzi na tathmini zingine lakini basi itakuwa ndio hivyo hatujafanikiwa kwa lengo ambalo tulikuwa nalo alisema bwana kamilisha tulioaletea katika taarifa hii za habari tuangalia kwanza katika masoko mo, dola dolamoja ya australia ina thamani ya senti66 za marekani wakati dolamoja a tralia na thamani ya faranga za Burunia, dola na da amani ya farana 2 senti 85 za congo wakatidolamoana thamani ya faranga 747 za rwanda na ya australia na thamani ya shilingi 2485 za uganda d1na thamani ya shilingi 91na za kenya dvlevile na thamani ya shilingi 573 na enti3 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa tukaanzia jijini a ambapo kulen ni 12nawezekana wa manyunya mvua b kwa sasa ni 14 mbr ikiwa ni moja wakati dani 3r 88 pale peth ni 131 wakati melbon n 1 8 na sydney nizihoto pale ni 13 nukta tan kufika pone moisho wa tarifa habari nasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata