Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodi Migerano katika studio za SBS tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia mtandao wetu. Vilevile unapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ikiwa ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini mwanzo kabisa tupate kionjo cha yale ambayo yapo mbele, tukizungumza na Daktari pia ni vilevile vile, ni mchungaji mstaafu Joel Kimeto. Je, analinda tamaduni vipi hususan tamaduni ya Kikalenjini kwa upande wa maneno pamoja na lugha ama kwa upande wa semi. Nimeona ya kwamba watu wetu wana, ni rahisi sana kupoteza maneno yao. Najua kuna uzemi sasa, hata vijana na watu wa kis, kisasa kuna maneno ambaye kwa ujamii wamepoteza wa hata wajui ingesema kivipi. Sasa ninachukua maneno haya magumu magumu kidogo kama maprobabs nini, uh, ninaweka kwa nyimbo zangu. Mm. Alafu maneno sisiche zikapotea. Mchungaji Joel Kimeto hapo akifunguka kuhusu anavyolinda tamaduni ya lugha ama semi za kikalenjini kupitia mashairi yake pamoja na nyimbo anazotunga. Tulizungumza naye siku chache zilizopita alipo katika studio zetu, na unaweza ukapata makala kwa video kwenye tovuti yetu na ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS. Lakini kwa sasa tutazame, tupate muktasari wa habari, kisha tuletia mengine mengi zaidi ambayo tumewaandalia. Muhtasari wa habari jioni hii ya leo. Upinzani wa shirikisho wa ukosoa mpango wa waziri mkuu kufanya ziara China kabla ya vikwazo vyote vya kibiashara kuondolewa. Uchunguzi waendelea baada ya polisi kumfyatulia risasi mwanaume mmoja mjini Brisbane, na uongozi wa chama cha Labor jimboni Victoria mashakani baada ya kiongozi kuzomewa katika kongamano la chama. Barani Afrika, pande hasimu Sudan za kubaliana kusitisha mapigano kwa siku saba. Nako DRC, polisi watumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji, wakati nchini Tanzania kiongozi wa upinzani waeleza wanachama waache kulalamika na wachukue hatua kuiondoa CCM madarakani. Katika michezo, watakaowawania fainali ya, ya kombe la eliga hatimaye wabainika. Yanga yatinga fainali ya kombe la shirikisho, na mende yapindua kabati katika soka la ligi kuu ya Uingereza. Yote haya na mengine mengi zaidi katika taarifa za habari na michezo, ambayo anakuja muda usio mrefu. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS, na hii hapa taarifa kamili ya habari. Msomaji ni mimi Gode Migerano. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema ataendelea mbele na ratiba ya kufanya ziara ya China katika sehemu ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Akizungumza katika kongamano la G7 mjini Hiroshima, Bwana Albanese pia amefafanua kwa nini aliunga mkono taarifa ya G7 iliyokosoa hatua ya China kulazimisha nchi zingine kiuchumi. China kwa upande wayo imekemea vikali taarifa hiyo ambayo imejiri siku chache baada ya China kuondoa vikwazo dhidi ya uigizaji wa mbao za Australia katika hatua nyingine ya kuregeza adhabu za vizuizi vya kibiashara. Bwana Albanizi amesema mataifa ya G7 amekaribisha maendeleo ya Australia kuboresha mahusiano na China na amewaarifu ana nia ya kusafiri China humo hivi karibuni. Bwana inasema kwamba hilo limekaribishwa pia. Unahitaji mazungumzo kupata maelewano, na unahitaji fanya mazungumzo kuepuka maamuzi mabaya ambayo yamekuwa wasiwasi mkubwa. Uhaba wa kinga ambazo ziko katika mahusiano ya kimataifa ni wasiwasi, na ni muhimu kwamba zimewekwa wakati wa seneta wa upinzani Simon Birmingham ameeleza shirika la habari la ABC kwamba Bwana Albanizi hastahili fanya ziara yake China hadi wakati Beijing itakapokubali kuondoa vikwazo vyote vya kibiashara dhidi ya Australia. Anasema, nadhani Australia inastahili kuwa na uwazi kamili kuwa vikazo hivi vya kibiashara vitaondolewa na uwazi unastahili kuwa kabla waziri mkuu azingatie ziara China, China, rasmi Beijing. Kwa nini? Kwa sababu ni wazi China inakiuka ahadi zake kwa Australia, alisisitiza mbunge ama senata Birmingham katika taarifa yake. Tukielekea moja ni kwa moja hadi jimboni Queensland, ambako polisi wamepiga mwanaume mmoja risasi na kumuua mchana wa leo katika eneo la kaskazini Brisbane, polisi wamesema kwamba mwanaume huyo kutoka jamii ya wa Waaustralia wa kwanza alipigwa risasi wakati walikuwa wakijibu wito kwa kesi ya vurugu ya nyumbani katika kitongoji cha Grange. Tukio hilo limejiri siku moja baada ya huduma za dharura kuitwa katika anwani hiyo pia, kwa sababu ya wasiwasi ya afya ya akili kuhusu mwanaume huyo. Alipozungumzia kisa hicho, msimamizi wa upelelezi Andrew Messingham alisema mwanzoni, polisi wawili walijibu wito huo leo Jumapili, na maafisa wengine wanne waliitwa kutoa msaada. Huyu hapa na maelezo zaidi. Uh, this is indeed a tragic afternoon for the family that were present. Anasema kwa kweli, huu ni mchana mbaya kwa familia iliyokuwa na kushuhudia tukio hili ni msiba kwa wahudumu wa kwanza wetu pia. Maafisa wa polisi wote wa sita sasa wanahojiwa na kitengo cha viwango vya maadili. Kama wewe au mtu ana e, unayejua anahitaji msaada, piga simu kwa namba hii moja nane, sufuri, sufuri, respect au moja nane, sufuri, sufuri, saba tatu saba saba tatu mbili au mpigia simu shirika la Lifeline, wa namba hii mojtatumojomojn moja, ambako kutapata msaada unaohitajika. Katika taarifa zingine, kiongozi wa chama cha Libral cha Victoria John Pesuto amezomewa naonao muunga mkono mbunge aliyefurushwa kutoka chama hicho Mora Deming katika kongamano la chama hicho mjini Bendigo. Kundi dogo lililokuwa na barakoa ya picha ya zasura ya Bideming lilibeba mabango yaliyo mwita bwana Pesuto mnyenyasaji, pamoja na kupaza sauti zao wakilalamika neno aibu. Baadhi ya wanaounga mkono mbunge huyo pia waliondoka katika kongamano hilo la chama cha Liberal bwana Pesuto alipoingia jukwani. Mivutano ndani ya chama hicho imeongezeka baada ya kufurushwa kwa B Deming, hatua iliyozua gumzo kuwa uongozi wa chama hicho uko hatarini. Tukilekea moja kwa moja barani Afrika, ambako polisi nchini DRC ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametumia gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Kinchasa. Maandamano hayo yalisitishwa na upinzani uliokuwa ukijumuisha aliyekuwa waziri mkuu Matata Ponyo, Martin Fayulu, Moise Katumbi na Deli Sesanga Wananuia kukemea gharama ya juu ya maisha ya kawaida, ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC na hali ya kutoweka wazi katika maandalizi ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Majadiliano yalikumbwa na vurugu pale wafuasi wa upinzani walipokataa kufuata mwongozo uliowekwa na serikali, wakisema kuwa ni si wa haki na unalenga kuwazuia ili wasiandamane. Martin Fayulu amesema kuwa hali ya polisi kutawanya wanaoandamana ilidhihirisha wazi kwamba serikali ya Felix Tshisekedi imeshindwa kutekeleza sera yake ya kukuza haki na sheria kama inavyosema katiba ya nchi na kulaumu polisi kushindwa kutekeleza majukumu yake. Gavana wa mkoa wa Kinshasa, Gentini Ngubila, pia amelaumu upinzani kutaka kuvuruga usalama wa umma. Kutoka Kongo tuleke moja kwa moja hadi Sudan ambako pande hasimu nchini humo zimekubaliana kusitisha mapigano kwa siku saba kuanzia Jumatatu ya kesho, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya Marekani. Pande hizo kwa mara ya kwanza zimefanya makubaliano na kutia sahihi zao. Taarifa iliyotolewa Jumamosi joni imesema kwamba makubaliano hayo ya kuweka chini silaha yalifanyika mjini Jedda, Saudi Arabia, yanakusudia kuwapa watu wa Sudan nafasi kupata ya kupata misaada ya kiutu. Mazungumzo ya kusimamisha mapigano kati ya jeshi la Sudan lililoongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan dhidi ya kikosi cha dharura cha RSF kinachoongozwa na Hamdan Daglo yanasimamiwa na Marekani pamoja na Saudi Arabia. Mzozo wa kugombea madaraka kati ya jeshi la Sudan na kundi la RSF yametumbukiza Sudan ndani ya mzozo mkubwa wa kibinadam uliowalazimisha zaidi ya watu milioni moja, nukta moja kukimbia makwao, ikiwemo kuingia kwenye mataifa jirani. Tuleke moja kwa moja sasa nchini Tanzania, ambako mwenyekiti wa CHADEMA taifa Freeman Mbowe amewataka watanzania kuacha kulalamika ugumu wa maisha na badala yake wachukue hatua kwa kuiondoa CCM madarakani. Mbowe alitoa kauli hiyo jana alipohutubia wananchi wa jimbo la Buyungu katika kijiji cha Gwarama wilayani Kikakonko mkoa wa Kigoma katika operesheni ya 255, katiba mpya na kwamba lengo hilo litafikiwa kwa nchi kuwa na katiba mpya tume huru ya uchaguzi na sheria mpya za uchaguzi. Kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini alisema kwamba changamoto zinazoikumba nchi, ikiwemo ubadhirifu wa fedha ya umma kama ilivyoonekana kwenye ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG, ni matokeo ya utendaji mbovu wa CCM. Kutoka Tanzania tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya ambako kumekuwa na matatizo kati ya magavana na manaibu wao. na ime kwamba imekuuka kuwa uteuzi muhimu na upendeleo ukoo, wa kiukoo ni miongoni mwa masuala yanayosababisha vuta ni kuvute kati ya magavana na manaibu wao. Tayari mizozo ya kisiasa inazidi kutanda katika kaunti kadhaa, huku magavana na manaibu wao wakirushiana cheche za maneno hadharani. Hali hiyo, hali hiyo viongozi wa gavana na naibu gavana kurushiana maneno hadharani bila kujali umma umeshuhudiwa katika kaunti ya Siaya na Kericho. Ripoti za faraghani pia zimefichua kuwa katika kaunti za Meru na Baringo, magavana na manaibu wao wameanza kuzozana. Mahojiano na baadhi ya manaibu gavana ambao baadhi yao walikataa kurekodiwa yalifichua kwamba mzozo wa kisiasa umeenea. Manaibu gavana wanadai kuwa mzozo huu ni kwa sababu ya kupuuzwa katika uendeshaji wa kaunti. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika maswala ya dimba za michezo na tukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo na yale ambayo yametokea kwa sasa, na tukianzia katika mchezo wa NRL mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya raiders wa canberra na sea eagles wa manly ambapo sea eagles walacharaza wenyeji alama zikiwa ni arobaini na mbili kwa kumi na nne katika mchezo wa raga huo bulldogs wakiwacharaza titans ishirini kwa kumi na nane dolphins wakichapwa ishirini na nne kwa kumi na sita dhidi ya storm na west tigers wakiwacharaza cowboys sitini na sita kwa kumi na nane tukitazama matokeo ya mchezo wa afl kwa sasa hali ni hivi kwa wale ambao ni wapenzi wa AFL humu nchini. Mapema hii leo ilikuwa ni zamu ya GWS Giants kupokea kichapo cha lama nane nyumbani kutoka kwa St Kilda, lama zikiwa ni 92 kwa 80, wakati Carlton walicharazwa na Collingwood 85 kwa 57, wakati Hawthorn wakiwacharaza West Coast 42 kwa 26. Kusema kwamba ilikuwa ni jioni ndefu sana kwa upande huo wa timu iliyokula vichapo hivyo. Na kwa upande sasa wa ligi kuu ya Uingereza, tutazami kile ambacho kilijiri hii leo, ambapo pongezi tayari ni kwa Man City ambao wametawazwa bingwa bila hata kuguza kabumbu, licha kwamba wameratibiwa kucheza dhidi ya Chelsea mida ya saa saba za usiku kwa masaa mashariki ya Australia, na sasa kushindwa kwa Arsenal dhidi ya Nottingham Forest kwa goli moja kwa sufuri ya kuweza kupata ushindi wa ligi kuu ya Uingereza yamegonga mwamba. City wakisherekea ushindi wa tatu mfululizo wa ligi kuu ya Premier na kusawazisha rekodi iliyokuwa imewekwa na Manchester United. Katika matokeo mengine ya ligi kuu ya Uingereza Fulham walitoka sare kufungana mbili mbili na Crystal Palace, wakati Wolves na Everton wakichangia magoli moja moja moja, Bournemouth, kila kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka kwa bon, kwa Man United. Liverpool na Aston Villa wakitoka sare kufungana moja kufungana moja moja, wakati Tottenham wakipata cha mtama kuni nyumbani kwao kutoka kwa Brentford tatu moja. Na kutazama kile ambacho kinahusika sasa, mechi ambayo inafuatilia kwa hamu sasa ni katika kushuka daraja. Leeds, iwapo watapata ushindi watakuwa wamejinusuru kidogo, lakini wakijitafutia muda kwa dakika ama mechi zitakazosalia za nyumbani, na vile vile Leicester City nao pia wana hamu hiyo ya kuweza kujiokoa katika kushuka daraja. Everton pia wakiwa katika hali tata, iwapo watapata ushindi basi watakuwa salama katika mechi ya wa mwisho. Wakishindwa na Leeds aweze kushinda mechi zake mbili mkononi, basi huenda Everton wakapata tatizo kuweza kushiriki katika ligi kuu ya Uingereza. Katika ligi kuu ya Australia ya A-League timu ya Central Coast Mariners zimepata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri dhidi ya Adelaide United katika nusu fainali ya kombe la A-League kuonyesha kwamba sasa mechi hii ya fainali itakuwa ni kati ya Melbourne City dhidi ya Central Coast Mariners mwakilishi kutoka Victoria na mwingine kutoka jimbo la New South Wales. Fainali hiyo ikichapwa katika uwanja wa CommBank Stadium katika jiji la Parramatta, New South Wales, mechi ambayo bila shaka inatazamiwa na wengi kwa hamu na gamu. Tukirejea katika masuala ya ligi kuu ya Premia, ambapo mwalimu wa Arsenal alikuwa na manung'uniko mengi alipozungumza na waandishi habari punde baada ya kule cho kichapo kutoka kwa Nottingham Forest, akisema kwamba unasema, you know, so so so, ni huzuni sana kwa kweli. Unaona watu wengi wameweka juhudi zao, wanaweka kila kitu na kazi nyingi, pamoja na imani yao kwetu, masa na masaa mengi, nahisi na hisi huzuni sana reach, na nahusi huzuni kwa niaba yao pia, kwa sababu walitaka kuweza kupata chochote ambacho tungeweza kupata kutoka kundi hili na tuweze kupata mbinu mbadala, lakini kwa bahati mbaya ni kazi yetu na ni kazi yangu bila shaka kuwajibika kwetu ambayo tumefanya. Tutaweza kufanya uchunguzi na tathmini zingine, lakini basi itakuwa ndio hivyo, hatujafanikiwa kwa lengo ambalo tulikuwa nalo, alisema bwana Arteta. Tukikamilisha tuliowaletea katika taarifa hii za habari, tuangalia kwanza katika masoko mo. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1881 za Burundi, na dola moja Australia na thamani ya faranga 1362 na senti 85 za Congo, wakati dola moja Australia na thamani ya, ya faranga 747 za Rwanda, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 2485 za Uganda. Dola moja na thamani ya shilingi 91 na senti 54 za Kenya. Dola moja vile vile na thamani ya shilingi 1573 na senti 33 za Tanzania. Katika utabiri hewa, jijijine, dambapo, zito, wa hali ya hewa tukaanzia jijini Adelaide, ambapo kule nyuzi zito ni 12.4, uwezekano wa manyunyu mvua. Brisbane kwa sasa ni 14.4, Canberra ikiwa ni moja, wakati Darwin 23, Hobart 8.8 nane pale Perth ni 13.1, wakati Melbourne ni 10.8, na Sydney nyuzi joto pale ni 13.5. Kufika pone mwisho tarifa habari, bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.