Unasikiliza ya ya Kiswahili SBS. Wasiwasi wasi unazidi kutanda nchini Sudan kufuatia vita vya mwezi mzima vya kugombea madaraka kati ya majenerali wawili hasimu ambavyo vinatishia kuongezeka zaidi na kuhatarisha kuvurugha utulivu wa nchi majirani. Mapigano yaliyozuka Aprili 15 kati ya jeshi la jenerali Abdel Fata Al Burhan na kikosi cha RSF kinachoongozwa na jenerali Muhamed hamdane Daglo yamesababisha karibu watu elfu moja kuuawa na takriban milioni moja kuyama makazi yao. Jumapili usiku Jenerali Daglo alichapisha sauti mtandaoni ambapo aliahidi mpinzani wake kwamba atashtakiwa haraka na kunyongwa hadharani. Hii ni baada ya mkuu wa majeshi kuamuru Jumapili jioni kufungwa kwa akaunti na mali ya RSF huku hatum mji wa wakazi milioni tano, ambao karibu hawana maji na umeme. Na huko Darfur Magharibi, watu wanaishi majumbani mwao wakiogopa kwenda kununua chakula kwa kuhofia kupiwa risasi. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Kwa kweli hali ya Sudan ni mbovu na ni jambo ambalo lafaa kuangaziwa na mataifa ya ulimwengu, maanake jinsi hali ilivyo hivi sasa, wale mababe wawili ambao wanapigania mamlaka katika taifa la Sudan, imekuwa vigumu wao kuketi pamoja na kukubaliana. Manake hapo awali, kulikuwa kona yale makubaliano ya kwamba kwa baada ya muda fulani, basi jeshi la Sudan litaungana na wale tunaita paramilitary, ili watengeneze jeshi moja la kitaifa na pia waweze kurudisha mamlaka kwa raia. Lakini hivi sasa hali imebadilika ni kwamba hawa mababe wawili, hakuna yeyote ambaye anakubali ya kwamba yeye anaweza tolewa katika ule usimamizi wa jeshi ama lile jeshi la paramilitary, ili kuwekwa na utengamano katika taifa hilo na jinsi mataifa ya ulimwengu yanavyoangazia hilo swala ni jambo ambalo linatupa sisi shaka. Maanake mpaka hivi sasa hatujaona ule mgurumo wa haja wa kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea katika taifa hilo la Sudan. Na matokeo yake ni kwamba tumekuwako na maafa mengi, uharibifu mwingi wa mali, na itakuwa vigumu taifa hilo kuweza kurejelea hali yake ya kawaida, tusipokuwako na msukumo kutoka Umoja wa Afrika na hali kadhalika mataifa ya magharibi kuweza kuhakikisha kwamba hawa mababe wawili wameketi chini na kutatua matatizo ambayo ambalo limelete mapigano hayo kuzuka. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Jumamosi walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu Kinshasa. Maandamano hayo yaliitishwa na upinzani uliojumuisha aliyekuwa waziri mkuu Matata Ponyo, Martin Fayulu, Mois Katumbi na Denis Asanga walionuia kukemea gharama ya juu ya maisha ya kawaida, ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC na hali ya kutoweka wazi katika maandalizi ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Majadiliano yalikumbwa na vurugu pale wafuasi wa upinzani wa walipokataa kufuata mwongozo uliowekwa na serikali, wakisema kwamba si wa haki na unalenga kuwazuia ili wasiandamane. Martin Fayulu alisema kuwa hali ya polisi kutawanya wanaoandamana inadhihirisha wazi kwamba serikali ya Felix Tshisekedi imeshindwa kutekeleza sera yake ya kukuza haki na sheria kama inavyosema katiba ya nchi hiyo, na kulaumu polisi kwa kushindwa kutekeleza majukumu yake. Gavana wa mkoa wa Kinshasa Gentiny Ngobila pia alilaumu upinzani kwa kutaka kuvuruga usalama wa umma. Katika purukushani hizo, zaidi ya watu saba walijeruhiwa wakiwemo askari polisi pamoja na waandamanaji. Serikali ya Kenya imewasimamisha kazi ya ma maofisa 27 kutoka taasisi 12 wanaotuhumiwa kuachia sukari ambayo muda wake wa matumizi ulikuwa umekwisha na ilikuwa imepangwa kuharibiwa mwaka 2018. Hatua hii imezua hofu kwamba huenda ikawa ni hatari kwa afya ya mamilioni ya watu ambao huenda walinunua sukari hiyo kwa matumizi ya binadamu. Mkuu wa utumishi wa umma Felix Koskei, Jumatano alitangaza kwamba kusimamishwa kazi kwa maofisa hao kunatoa nafasi ya kufanyika kwa uchunguzi kuhusu suala hilo ambalo limezua ghadhabu kutoka kwa raia wa Kenya. Wizara zinazokabiliwa na sakata hii ni pamoja na ile ya hazina ya kitaifa inayoongozwa na Njuguna Ndung'u na uwekezaji na, na, na biashara inayoongozwa na waziri Moses Kuria. Shirika la ukadiriaji wa ubora wa bidhaa nchini Kenya KEBS, lilikuwa limeonya kuwa mifuko elfu ishirini ya sukari haifai kwa matumizi ya binadamu na ikaagiza ibadilishwe kuwa ethanol ya viwandani. Licha ya agizo hilo kutoka kwa KEBS, shehena hiyo badala yake iliingizwa sokoni kinyume cha sheria. Tangu wakati huo, imethibitishwa kuwa shehena hiyo ilielekezwa kinyume na utaratibu na kutolewa bila utaratibu. Zaidi ya hayo, masharti yanayohusiana na uandikishaji wa wa wazi wa ushindani wa bidhaa hiyo na ushuru uliohitajika haukulipwa. Taasisi ambazo maafisa wamesimamishwa kazi ni KEBS, mamlaka ya ushuru ya Kenya KRA, huduma ya kitaifa ya polisi, afisi ya mkurugenzi wa uchunguzi wa jinai DCI, mamlaka kilimo na chakula AFA na huduma za afya bandarini. Na zaidi ya watu mia moja wameuawa katikati mwa Nigeria katika siku kadhaa za ghasia kati ya jamii, ghasia ambazo pia zimesababisha maelfu ya watu kukimbia makwao mapigano kati ya wa wafuaji na jamii za wakulima katika jimbo la Plateau ndio mabaya zaidi kutokea katika eneo ambalo kwa muda mrefu limekuwa likitaabika na mivutano ya kikabila na kidini pamoja na mashambulizi ya kulipiza kisasi. Idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya watu wenye silaha kwenye vijiji vya wakulima ndani na kuzunguka wilaya ya Mangu tangu mwanzoni mwa wiki hii imevuka 100 baada ya ripoti za awali zilizoeleza watu 85 waliuwawa. Vikosi vya usalama vya jimbo la Plateau vilisema Alhamisi kwamba hali ya utulivu imerejea, lakini vyanzo katika eneo hilo vilisema vijiji kadhaa bado vilikuwa vikitaabika na ghasia na wakazi walikimbia. Mwandishi wetu Nakuni na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi wiki hii. Katika bara la Afrika, hususan na ukanda Afrika mashariki na kati, na hata katika pembe za Afrika mengi zaidi kusula mishika, bila shaka unaweza kupata kwenye tovuti yetu, unanemba ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.