unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaaya kiswahili ya sbs wikiwa na migode migirano katika studio za sbs radio hivi sasa ni saa kumi na mbili dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile hivi sasa ni saa tano dakika moja kwa masaa ya mashariki ya afrika na saa n dakika moja kwa masaa ya afrika ya kati ambako tuna misingi na mizizi yetu baadhi ya usezaji wa idhaa ya kiswahili kwa sasa japo mengi ambao tumeandalia lakini tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari kisha kishatuletea mengine mengi zaidi ambayo tumeandalia katika makala ya leo katika muktasari wa habari jioni hii ya leo serikali ya shirikisho yaendelea kutetea mpango wake wa makazi wakati upinzani waungana kuweza kuzuia mjadala na maendeleo yote kwa kura ya kuweza kupitisha mswada huo katika seneti wakati huo pia upinzani wasema kwamba mpango wake wa swalazima la kufufua ama kukarabati malipo ya jobsika ni bora zaidi kuliko wilaya ya serikali serikali isema kwamba hiyo ni ndoto si kweli hata kidogo katika taarifa zingine kitaifa ni kwamba sheria za uajiri wa watoto zaweka kampuni mbili jimboni viktoria mashakani ambapo zimefunguliwa zaidi ya kesi 2 za ukiukwaji wa sheria za kuajiri watoto pamoja na malipo vile vilevile makampuni hayo yatotazajiwa muda usio mrefu na katika taarifa za barani afrika ni kwamba malawi yaanza zoezi la chanjo baada ya janga la kimbunga kukabili taifa hilo na mpaka kati ya somalia na kenya hatimaye kufunguliwa baada, kufungu mnamrifu, baada ya kufungwa kwa muda mrefu na baadhi ya wafanyabiashara wadai kuendelea na mgomo kule kariako wakidai serikali ishughulikie malalamishi yao katika michezo mbichi nambivu kubainika kesho asubuhi kati ya derbi la milan ambapo wenyeji watakuwa ni inter inermilan wakiwakaribisha s milan katika mechi ya pili ya marudiano ambapo wenyeji sasa watakuwa naongoza magoli mawili kwa nunge wageni itabidi wafunge mbili ama tatu kucha kwa kwamba wanaendelea katika finali siku itakayofuata itakuwa ni zamu ya man City kwa upokea real madrid na mengine mengi tutawenza kualetea katika makala ya wkend ambapo tutakuwa na makala hayo lakini pia pamoja na hayo rais ruto apokea ombi la pamoja la kenya uganda na tanzania kuandaa kombe la afcon la mwaka e227 yote hayo katika taarifa za michezo waskedh a kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano na hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs tukianza na taarifa za hapa nchini ambapo waziri mkuu ametupilia mbali madai kuwa sera ya makazi ya serikali itaandikwa tena katika kongamano la kitaifa la chama cha labou mswada wa makazi wa serikali wenye thamani ya dola bilioni kumi umekwama kwenye mashauriano yanayoendelea kati ya serikali na chama cha greens pendekezo la serikali la leba kwa mswada wa housing australia future fund itaanzisha mfuko faida zake zikitumiwa kujenga nyumba elfu za jamii na za bei nafuu kwa muda wa miaka mitano hata hivyo kutakuwa kikomo kwa matumizi ambayo ni dola milioni lakitano kwa mwaka chama cha the greens badala yake kinataka uwekezaji wa dola bilioni tano za moja kwa moja kwa kila mwaka kukarabati janga la makazi pamoja na kusitisha nyongeza za kodi kitaifa waziri mkuu anton albanz kwa upande wake amesema kwamba kogamano hilo litajadili sera kama inavyofanya kila wakati ila baraza la mawaziri ndilo litafanya maamuzi ya mwisho ametupilia mbali pia kuwasilisha tena mfumo wa negative kwa wamiliki wa nyumba huyu hapa na maelezo zaidi anasema chama chetu hujadili sera zetu mubashara kwenye runinga ya taifa itakuwa brisban mwezi wa agosti na watu watawasilisha maoni yao hapo ila baraza la mawaziri huamua sera za taifa wiki jana baraza la mawaziri lilitoa mpango kamili wa bajeti alisisitiza kiongozi wa taifa bwana antony albanizi katika kauli hiyo wakati u kiongozi wa upinzani amesema kwamba pendekezo la kuinua masaa ya kazi kwa wanaopokea malipo ya wa jobsika itawaruhusu walipwe zaidi wakati inapunguza shinikizo kwa bajeti chama cha mseto kimeomba nyongeza ya kati ya masaa tano hadi kumi kwa masaa ambayo watu wanaolipwa jobsika wanaweza fanya kazi kabla malipo hayo yaathiriwe bajeti ya wiki jana ya kupiga jeki malipo ya jasika kwa dola 40 kila wiki mbili iliweka makadirio ya gharama kamili kuwa dola bilioni 49 akiongelea hoja hiyo bwana dattan amesema pendekezo la upinzani ni nusu ya gharama ya mpango wa serikali As I say, we've got you move around the nasema kama anavyosema tuna nafasi nyingi za kazi na biashara kote nchini katika biashara za jumla na utalii zinazohitaji wa fanya kazi tunataka watu watoke kwenye malipo ya ustawi waanze kufanya kazi na ni bora kwa kwao na bora zaidi kwa nchi kwa upande wa gharama bila shaka pendekezo la sera yetu ni nafuu zaidi kuliko pendekezo la leba na tuna furaha kufanya mazungumzo na serikali alisistiza kiongozi wa upinzani peter darton katika taarifa zingine biashara mbili za vyakula jimboni victoria zinakabiliwa kama mia ya mashtaka kwa tuhma za kuvunja sheria za kuajiri watoto red Rooster, ambayo iko wadonga imefunguliwa mashtaka ya uhalifu 5 wakati kampuni ya Rock, inayouza ice cream kule sheeton inakabiliwa kwa mashtaka ya uhalifu mia 24 mchunguzi wa mishahara wa victoria amedai biashara hizo mbili zilikiuka sheria za kuajiri watoto mara kadhaa pamoja na sheria za kuajiri watoto kwa zaidi ya masaa wanayoruhusiwa kufanya kazi biashara husika inakabiliwa na faini ya dola l 2 kwa kila sheria iliyokiukwa re ya odonga imeshutumiwa kwa kuajiri watoto kadhaa wenye chini ya miaka 15 bila kibali sahihi takriban mara 7 imedowewa pia kuwa biashara hiyo ilifeli kuhakikisha watoto walioajiriwa walikuwa wakisimamiwa na mfanyakazi mwenye cheti kinachoruhusu afanya kazi na watoto kutoka taarifa hizo tulekee moja kwa moja katika bara la afrika ambako taifa la malawi limeanza tena zoezi la kutoa chanjo kwa zaidi ya watoto milioni tisa dhidi ya magonjwa kadhaa hatari katika wakati ambapo nchi hiyo inajaribu kuzuia mzozo wa kiafya baada ya kupigwa na kimbunga fredi kulingana na rais wa malawi lazarus chakwera kimbunga fredi kiliua zaidi ya watoto wamradhi zaidi ya watu katika taifa hilo la kusini mwa afrika kimbunga hicho pia kilikuwa moja ya dhuruba mojadharuba mbayakuwahi kukikumba katika miaka ya hivi karibuni mataifa malawi, ya malawi na na kimbunga hicho mwishoni mwa mwezi februari na machi kwa mjibu wa shirika la afya duniani who lile la umoja wa mataifa la kushughulikia watoto na muungano wa chanjo wa gavi zoezi hilo la chanjo la wiki moja linawalenga watoto wa hadi umri wa miaka 15 na linakusudia kutoa chanjo dhidi ya surua kipindu pindu rubela na ugonjwa wa kupoza polio kutoka malaitulekea moja kwa moja hadi nchini kenya ambako kenya na somalia jumatatu zimekubaliana kufungua tena vituo vitatu vya mpaka kati ya nchi hizo mbili baada ya kufungwa kwa miaka kumi na mbili kutokana na ukosefu wa usalama na vitisho vilivyohusiana na ugaidi ujumbe wa mawaziri watatu kutoka serikali ya shirikisho la somalia uliwasili kenya umekutana na waziri wa usalama wa kenya kidhurekindiki ambapo walikubaliana kufungua mpaka wa mandera bulahawa jimbo la mandera mpaka wakiunga ras kamboni jimbo la lamu na liboi harar doble. jimbo la gharisa ambayo ilifungwa na utawala wa rais wa wakati huo uhuru kenyatta mnamo wa mwaka elfu mbili na kumi na moja hatu ya kufungwa kwa mpaka iliotokana na uvamizi wa mara kwa mara na mashambulizi yaliyopangwa na kundi la kigaidi la al shabab na kusababisha kenya kutuma jeshi lake somalia kuzuia mashambulizi zaidi katika mkutano huo wa ngazi za juu ya mawaziri kindiki alikutana na waziri wa usalama wa ndani serikali ya shirikisho la somalia muhammed ahmed sheikh ali waziri wa ulinzi wa nchi hiyo abdulqadir muhamed nur na abshir omar jama ambao ni waziri wa mambo ya nje wa somalia katika ofisi ya rais jijini nairobi mkutano huo pia ulihudhuriwa na mawaziri wa ulinzi wa kenya aden dwale na maafisa wa wengine wakuu wa serikali ya kenya na kuvuka mpaka kutoka kenya tulekia moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo baadhi ya maduka katika eneo la kariako jijini dar es salaam nchini tanzania huenda yakaendelea kufungwa kufuatia mgomo na wafanyabiashara wanaopinga rushwa na malimbikizo ya kodi wanaotozwa na mamlaka ya mapato nchini tanzania tra mgomo huo ambao ulifanyika siku ya jumatatu umekuwa na mgawanyiko miongoni mwa wafanyabiashara ambao baadhi yao wameelezea msimamo wa kuendelea na mgomo mpaka watakapokutana na rais samia suluh hassan ili aweze kutatua changamoto wanazopitia katibu wa jumuia a wafanyabiashara katika mkoa wa dar es salaam rezikin ngaga aliku, alizungumza na sauti ya amerika amesema kwamba licha ya mkuu wa mkoa huo amosi makala pamoja na waziri mkuu kasim majaliwa kuzungumza na wafanyabiashara hao kuna baadhi ambao wamedai kuwa wataendelea na mgomo mpaka watakapokutana na rais mwenyewe waendelea kusikidhaa kiswahili ya yasbskwa saa tuleke moja kwa moja katika masuala ya michezo ambapo tukianzia katika mchezo wa kuendesha scale, ambapo mwandesha baiskeli kutoka wals g thomas amesema kwamba hana furaha kwa mazingira ambayo alisababisha yeye kutokuwa kiongozi mpya wa shindano la baiskeli la giod italia amasema kwamba matokeo chanya ya vipimo vya covid amauvikwa 19 imemlazimisha remco Ev- neel nje ya mashindano hayo masaa machache kabla baada ya kushinda hatua ya tisa michwano hiyo ambapo aliweza kupata jezi yake hata hivyo anesema kwamba atafanya kila wezavo kukisha kwamba anarudi katika ubora wake muda usio mrefu katika taarifa zingine za michezo australia na new zealand wanajiandaa kuweza kuzingatiwa kuwa baadhi ya wenyeji wa mchezo wa kombe la dunia la raga iwapo baada ya fransa kujiondoa kuwa wenyeji wa mchezo huo mwaka elblia e shirikisho la raga la kimataifa mabodi ya shirikisho mabod a shirikishoragakimataifa itakutana e hapo kesho kisab mei kuweza kujadili hatua zikazofuata kuona kama australia na new zealand wanaweza kapewa wenyeji wa mchezo huo mara ya mwisho australia na new zealand kushirikiana katika wenyeji wa mchezo kombe la dunia ilikuwa katika mwaka na ebnn ambapo pia mchezo huo uliandaliwa kule nzn mwak17 hapo baadaye tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri ka upande wa mchezo wa nrl ni pamoja na taarifa hizi kuhusu raundi ya watu wa asili ambapo mchezaji kutoka jamii ya kwanza australia, ya australia timu kwanzatimu kwamba anatazamia mchezo huo pamoja na raundi hiyo akitumai kwamba itakuwa ni kitu ambacho kitashawishi elimu zaidi pamoja na uelewa zaidi kwa kuweza kukabiliana na maswala ya ubaguzi wa rangi kutoka kwa watoto uto a kijana ambaye aliweza kumtukana kwa msingi ya rangi yake katika mchezo aliokuwa machi siku chache ya mechi hizo kufanyika ambazo itakuwa kwanzia tarehe kumi na nane hadi ishirinamoja ya mei mchezo huo utaweza kushuhudiwa siku chache pamoja na, pakuwa, na masuala mengine na mengine ambayo yatafanyika kuakisha kwamba watu wanapata elimu zaidi kwa elimu ya watu waasili hapa basi bwana lacamicho na taarifa yakeohitomovefo i foaamaomaofo Sure sure anasema naunga mkono kwa kitu chochote ambacho kitahakikisha kuendelea mbele kwa mwanaume ama mwanamke wa wakiaoia katika jamii kwa hiyo mwisho wa siku lazima tufanye kile twezavosha kwamba tunakuwa na mafunzo na masomo yanafanyika pamoja natolewa kusha kwamba elimu inatolewa na kila kitu kinashughulikiwa katika hali ambayo imepangwa vizuri ndio nasema ndio na bilashaka na, na kama ni la ni la na nalazima tufanye kila ukisha kwamba watu wanaelewa na anajua kwamba kila ambacho tunafanya kinahusiana na yale ambayo yanafaa jamii tuekee moja kwa moja katika taarifa zingine barani afrika ambapo rais william ruto wa kenya jumatatu alipokea ombi la pamoja la kenya kuandaa kombe la mataifa ya afrika almaarufu afon mwaka 27 pamoja na majirani uganda na tanzania waziri wa michezo wa nchi hiyo ababu namwamba na rais wa shirikisho la soka la kenya nik mwendwa waliwasilisha hati hiyo kwa daktari ruto katika ikulu ya nairobi kenya imeungana na majirani wake tanzania na uganda katika mpango uliopewa jina la pamoja kuleta mashindano ya bara hiyo yanayotamaniwa uh, sana katika ukanda wa afrika mashariki kwa mara ya kwanza katika historia rais alimwagiza waziri wa michezo ababu namwomba kuwasilisha na wenzake kutoka uganda na tanzania ili mataifa hayo ya matatu ya afrika mashariki yaweze kufanikiwa kushinda ombi la kuandaa mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda barani pamoja na hayo rais rut alitoa ahadi kwa wachezaji wa soka nchini kenya kwamba sasa alivyo ma, madarakani atafanya kila waezaji wa kuokesha kwamba soka ya kenya inainuka katika hali ambapo ilikuwa katika miaka ya nyuma upenzisokms kwa kwamba keshalfajiri kesha alfajiri itakuwa ni mechi ya pile marudiano kati ya inter milan dhidi ya ac milan katika klabu bingwa barani ulaya kisha siku takayofuata mbayo ni alhamis itakuwa sasa ni katika dimba la etihad ambapo sasa itakuwa ni kati kati ya man city dhidi ya realmadrid kwa mwa yupy atakayekata tiketi ya kuingia katika fainali kukabiliana na kati ya inter ama ac milan lakini kwa sasa yale ambayo yanahusiana na masoko ni dola moja ya australia ina thamani ya senti 66 za marekani wakati dola moja yaustralia ina, ina, ina, ya ina thamani ya faranga za burundi na doaoutralia ina thamani ya faranga 2a thamani ya faranga za rwanda na na thamani ya shini5 za uganda wkam9 a thamani ya yashilingi na senti 3 za tanzania tutazama hali ilivyo katika utabiri wa halia hewa mjini a nujoto pale ni 19 zikiwa ni 7tukl anz 2 wakati zikiwa ni2 na pale 12fiamshor haarmbomendalia baki nasi kwa makala mengine banakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook