Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migodi migirano katika studio zetu za SBS na mtandao nennmbaoni wajusahli. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika jibu la bajeti. Katika sehemu ya kwanza ilikuwa ni bajeti iliyotolewa na mweka hazina. wiki wiki jana siku kama ya leo, mda kama asamo, mida saa moja unusu ya jumanne iliopita na siku ya Alhamis, basi kiongozi wa pinzani naye alinyanyuka kutoa jibu kwa bajeti hiyo, na alikuwa na ukosoaji mmoja baada mwingine, akisema kwamba kiongozi wa upinzani Peter Dutton amekosoa bajeti ya serikali Labor, ya leba ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu akisema kwamba haifanyi chochote kusaidia Australia ya kati. Amesema pia kuwa sera kubwa ya serikali ya Australia itazidisha mzozo wa makazi ambao leba inajaribu kukarabati kwa kupitisha mswada wa makazi. Kiongozi wa upinzani wa shirikisho wa Peter Dutton amesema bajeti ya serikali ya leba imesahau Australia ya kati, katika mahojiano na shirika la habari la Channel 7 kuwa watu wenye mapato ya kati watapoteza mwisho wa punguzo la tozo kwa mapato ya chini ya kati utakapofika na hawatastahiki kwa msaada wa serikali kwa watu ambao wako katika mazingira magumu. Hii hapa basi kauli ya bwana Dutton. mm -hmm. when... Anasema Australia milioni kumi watakabiliwa na ongezeko la kodi Julai mosi. Inajiri wakati katika karatasi za bajeti, tena haitajwi katika hotuba ya mweka hazina. Bili za umeme na gesi zinatarajiwa kuongezeka kwa takriban dola mia tano tena katika muda wa miezi kumi na mbili mbele yetu. Kuna hali ambayo leba inaunda katika miezi kumi na mbili iliyopita, ambapo nadhani tuna watu wa tabaka la kati ya Australia, wafanyakazi ambao ni maskini, ambao leba imeunda watu ambao wanafanya kazi kwa bidii, wanaenda kazini na wezi jimudu Alisisitiza Bwana Dutton. Naibu kiongozi wa upinzani Susan Lee kwa upande wake na alikubaliana na kiongozi wake akisema kwamba bajeti ya serikali haifanyi chochote kupunguza mfumuko wa bei kwa sababu nasema Australia, well Australia kati imeachwa nyuma katika bajeti hii. Sasa sote tunapenda fikiria nyumba zetu ni kasri zetu kwa sasa Nyumba za Australia zinahisi ziko chini ya shinikizo wakati familia ya wastan inarejea nyuma kwa dola elfu ishirini na tano kila mwaka. Inapokuja kwa suala la mjadala wa uchumi kuhusu mfumuko wa bei, naweza mwamini mchumi Chris Richardson Kabla ya Jim Chalmers, mmoja ni mchumi mhitimu na mwingine ni mwekazina mwenye shahada ya uzamivu ya siasa. Tunajua changamoto ambazo familia zinakabili kwa sasa kupitia wakati huu wa bajeti. Tunajua kuwa kutoza kodi na matumizi si mpango wa kiuchumi, na bila shaka ni mpango wa kukabiliana na mfumuko wa bei, alisisitiza bilei. Wakati huo huo mwakazina Jim Chalmers anasema kwamba upinzani unajaribu kuwagawanya watu kwa sababu, anasema Peter Dutton anastahili sitisha mgawanyiko huu. Peter Dutton ni mtu wa kugawanya, ila si mtu wa kuaminika. Peter Dutton huiga Tony Abbot na Scott Morrison. Kila mtu ameendelea na maisha kutoka kwa Tony Abbot na Scott Morrison isipokuwa Peter Dutton mkakati wake ni kuwagawanya wa Australia, kuwachochea wa Australia dhidi ya wenzao. Baada ya bajeti hii, bajeti yetu ni inahusu kuwaleta watu pamoja, kuwasaidia watu wa Australia wakati ambao wako katika mazingira magumu, na kuwa na fursa muhimu za uwekezaji pamoja na ukuaji wa usoni katika uchumi. Hicho ndicho kipaumbele chetu kama serikali, alisisitiza mweka hazina Dkt. Chalmers. Wakati huo, Peter Dutton amesema kwamba utabiri wa uhamiaji wa serikali unaonyesha kuwa serikali inataka anachoita Australia kubwa, idadi kubwa zaidi ya watu, ambayo amesema wataweka shinikizo zaidi kwa mzozo wa makazi. Huyu hapa tena. We all anasema sote tunaunga mkono mradi wa uhamiaji ambao umepangwa vizuri. Tuna jamii nzuri yenye tamaduni nyingi, tuna moja ya nchi nzuri duniani, ila ukweli ni kwamba kama uko katikati ya mzozo wa makazi na uko katikati ya mzozo wa upangaji na tumekwama tayari katika msongamano tukienda kazini kuwachukua watoto shuleni, kuongeza watu wengine katika laki tatu kila mwaka kwa muda wa miaka mitano, watu hawa wataishi wapi? alihoji madai hayo yamejiri wakati serikali ya Leba imefeli kupitisha mswada wayo wa makazi ndani ya seneti kwa mara ya pili. Lengo la mswada wa Housing Australia Future Fund ni kuanzisha uwekezaji wa dola bilioni kumi kujenga makazi elfu thelathini za jamii na za bei nafuu kwa muda miaka mitano na kusitisha matumizi ya dola milioni laki tano kila mwaka. Chama cha mseto Greens na seneta huru David Pocock wa Canberra kwa pamoja walipiga kura dhidi ya kusitisha mjadala huo na kuelekea kupiga mswada huo kura mara mbili Jumatano na Alhamisi. Chama cha the Greens badala yake kinaomba uwekezaji wa, wa moja kwa moja wa dola bilioni tano kwa nyumba za jamii na za bei nafuu kila mwaka pamoja na kusitisha ongezeko za kodi kitaifa. Msemaji wa chama cha the Greens kwa masuala ya makazi Max Mather Chendler amesema ni muhimu kwa mswada wa makazi kuwa sahihi kwa sababu bajeti ilifeli kutoa afueni ya makazi, We hoped against hope that the federal budget would include extra funding for public and affordable housing. Nasema tulitumai kuwa bajeti ya shirikisho ingetoa uwekezaji wa ziada kwa makazi ya umma na ya bei nafuu, pamoja na mpango wa kukabiliana Mpang, kiwango cha janga la upangaji tulichopata ni juu ya dola moja kwa siku kwa wapangaji wenye pato la chini wanaopokea msaada wa malipo ya kodi, na hakuna cha ziada kujenga makazi mapya ya umma na ya bei nafuu. Hiyo ina maana kuwa mswada huu wa makazi na mjadala huu pamoja na mashauriano haya kwa sasa ni fursa yetu pekee ya kukabiliana na kiwango cha mzozo wa makazi. Hii ni fursa yetu ya kulazimisha serikali kutambua kuna mamilioni ya watu ambao wanakabiliana na wakati mgumu wa kupata makazi. Ila seneta wa chama cha Leba Peni Wong amesema kwamba chama cha Greens kimsingi kinazuia maendeleo. Ifuatayo ni kauli ya seneta Wong ndani ya Seneti. We know that what has been happening in this chamber this week is that the partnership between the Greens. Alisema tunajua ambacho kimekuwa kikiendelea ndani ya Seneti wiki hii ni kwamba ushirikiano kati ya the Greens na chama cha Liberal na cha, cha Australia imekuwa ni kuhakikisha kuwa mswada wa Housing Australia Future Fund haujadiliwi, na kwa kweli haijawa na heshima kwa chama cha Greens kinachodai ni endelevu kuona kinaungana na chama cha Nationals na Liberal kuzuia mjadala kuchelewesha mjadala kwa sababu hawataki jadili mswada ambao ni uwekezaji muhimu kwa makazi na kutoka kwa serikali ya madola katika mwongo. Wakati huo wa seneta huru Jaki Lambi ambaye alifanya makubaliano na serikali ya Leba kutoa dhamana kwa angalau nyumba mpya elfu moja mia mbili za bei nafuu katika kila jimbo na wilaya, amesema suluhu kwa mzozo wa makazi unahitajika haraka. Anasema watu hawa wanahitaji makazi na wanahitaji leo. Wana mamlaka makubwa ndani ya bunge hili, the Greens wananieleza, kuna miaka mingine miwili kabla ya uchaguzi mwingine, na hawawezi ruhusu leba ichukue hatua kwa kitu wanachotaka zaidi ya kujenga nyumba nyingi zaidi. Nataka uliza, wanafanya nini kama hawawezi ruhusu hilo? Kingine ni kwamba misingi hii inaweza chukua miaka kabla nyumba ya kwanza ijengwe, kufikia wakati tunapitia haya yote. Kwa hiyo tafadhali, tunaweza anzisha hili kama tutachukua wiki zingine nne kabla tuketi tena. Huu ni mwezi mwingine ambao watu wataishi ndani ya mahema na watoto wao, alisihi Senator Lambie alipozungumzia hoja hiyo. Mbunge wa upinzani Simon Birmingham alisema serikali na chama cha Greens kimsingi wanagombana tu. Na well, nasema ni bahati mbaya kila wakati kuona wapenzi wakipigana sio? Haswa inapokuwa hadharani vita vya wapenzi kati ya vyama vya serikali na sasa kati ya Labour na Greens. Na mvutano huu mdogo ambao unge umegeuka kuwa mkubwa unageuka kuwa mvutano wa kibinafsi. Senata Birmingham Ali weza kuleta utani wakati huo ndani ya seneti, wakati mswada wa makazi umekwama. Watu ambao wanakabiliana na shinikizo la makazi itabidi wasubiri hadi seneti itakapofanya kikao kingine tena, kati ya tarehe 13 hadi 16 Juni, kujua hatma ya sera hiyo. Na bila shaka uezapata maelezo zaidi kuhusu suala hili pamoja na makala haya kwenye tovuti yetu anaone ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili Makala laandaliwa na waandishi wetu Sofia Tariq na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.