unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala ya kiswahili ya sbs ukna migode migeranotuklta makala kutoka studio za sbs na mtandaoni annmbaoni ssu mkwaju swahili kama aezapata makala haya kwenye uuraee Facebook, mkoajuahna piaunaeza katuanikia kwa bara pepe anan kiwa ni swahilipsbscau kwa sasa tutazungumzia swalazima so la bajeti ya taifa bayo ilitangazwa hivi karibuni na mwakazina wa taifa Jim chalmers ambaye alikuwa na zawadi nyingi kama anavyosema kuna zawadi pia na kuna vingine vingi ambavyo alivyotoa vinavyosisimua uchumi pamoja na usadii jamii kutoka tamaduni mbalimbali mbali, ambazo jamii yetu ni moja hazo mara nyingi huwa tunazungumza kuhusu bajeti kwa misingi ya washindi na wanaopoteza kwa hiyo jamii zenye tamaduni nyingi za australia zimeangukia upande upi kwa bajeti ya taifa mwakazina jmchama zametoa bajeti ya mw223 hii hapa sehemu ya hotuba yake ndani ya bunge la taifa akitangaza bajeti hiyo right tunaelewa waaustralia wako chini ya shinikizo kwa sasa ndiyo sababu tunatoa msaada unaolenga na kwa plan. wajibikaji ambao ni kipaumbele cha kwanza katika bajeti hii mpango wetu wa kukabiliana na gharama ya maisha wa dola bilioni 146 utasaidia kwa bili za umeme utapunguza gharama za malipo ya matibabu ya afya utawasaidia waaustralia walio katika mazingira magumu utaunda nyumba za bei nafuu na no utapiga jeki mishahara <tik-> wabunge wenza kwa upande wa serikali walimpiga makofi wakisherekea Hata hivyo sikiwa mtu ambaye amepokea bajeti hiyo kwa shangwe Billy Riley ni rais wa chama cha kitaifa cha wanafunzi amesema angependa kuona mengi zaidi kutoka bajeti hiyo kama I mean it's it's the bare minimum from a government I believe um naamini haitoshi kutoka kwa serikali nyongeza ya asilimia 15 kwa msaada wa madola ambao like wameahidi has... ni sawia na takriban dola 31 kwa wiki mbili um, ambayo bado is, ni sorry, chini zaidi like Sydney, ya malipo wastani uh, ya kodi ya nyumba ambayo imeongezeka katika miji mikubwa kwa mwaka huu najua kodi katika miji um, kama syd imeongezeka uh, kwa uh, asilimia i hadi hata o na nyongeza hii ni chini um, sana um, ya hiyo bila shaka itasaidia ila si dhani inafanya mengi kuwasaidia vijana haswa ambao anategemea msaada wa malipo ya kodi wakati janga la upangaji nchini australia linawaathiri zaidi wanawake na waustralia wa kwanza mkurugenzi mtendaji wa shirika la multicultural Center for women d adel madolo amesema ni swala linalostahili shughulikiwa harakanadhani hoja kuu tunayosikia kuwa wanawake wanakabili course, bila shaka kama uh, kila mtu ni gharama ya maisha na bila shaka wasiwasi um, wangu mkubwa ni kwa wanawake ambao ni wahamiaji ambao huwa katika mazingira magumu zaidi to... na wanaishi katika maeneo yenye mazingira magumu na bado wanakabiliana na janga hilo la kodi daktari madolo ameongezea kuwa ni muhimu kuhakikisha kuwa msaada unatolewa kwa waustralia wote um, tuna mifumo ya huduma ya malezi ya watoto au aina tofauti ya mifumo ambayo hutolewa tu kwa watu wenye aina fulani ya viza au watu ambao ni wakazi wa australia kuna zaidi ya watu milioni wanaoishi australia kwa viza za muda ila kiukweli wameishi hapa kwa miaka mingi na wametengeza maisha hapa na wamezaa watoto wao hapa na mara nyingi huwa wanakosa baadhi ya misaada hii serikali imeweka kando wa uwekezaji wa kuimarisha mfumo wa uhamiaji ambao inasema utapunguza uhaba mkubwa wa ujuzi nchini pamoja na kujenga nguvu kazi yenye uwezo wa kuzalisha zaidi serikali itatoa mfumo wa viza ya kudumu kwa watu wenye viza za ulinzi za mpito aina ya tpv tpvs785 na viza aina ya s enterprise ambayo pia aina yake ni shv scl79 ambao walikuwa na viza hizo au walizoomba kabla ya tarehe 14 februari mwaka huu na mamlaka inayosimamia tathmini za uhamiaji itapokea uwekezaji wa dola milioni nne katika mwaka ujao wa fedha ili iendelee kufanya ustahiki wa wale ambao hawakufanikiwa katika maombi yao ya viza za ulinzi ambao wanastahiki kwa tathmini zao kuchunguzwa haraka kutegemea kuanzishwa kwa tume mpya ya mapitio ya utawala wa kitaifa mkurugenzi wa utetezi wa na kampeni katika shirika la salam sika center jana favero amesema hatua hizo zinakaribishwa ila amesema kwamba watu wanaotafuta hifadhi bado hawawezi pata msaada wa kijamii kwa upana kwa sababu really ni vigumu sana kuelewa kwa nini watu wanaoomba hifadhi wanaendelea kutengwa kutoka msaada wa jamii naleo na kwa sasa kuna janga la gharama ya maisha ila tunazungumza kuhusu watu wanaoomba hifadhi ambao wako ndani ya jamii yetu wafanyakazi wetu wenza majirani wetu ambao kwa sababu ya maamuzi ya serikali za kimataifa na kutoka vyama vyote viwili nchini wanatumbukizwa ndani ya umaskini wakati gharama ya maisha imekuwa sehemu muhimu ya bajeti mkurugenzi mtendaji wa shirika la federation of of ethnic communities councils of australia almaarufu feka kwa ufupi mohamed al hafaji amesema afya ya jamii zenye tamaduni nyingi imekuwa kipaumbele chao mwaka huu huyu hapa na maelezo zaidi budget, uh, tunadhani bajeti hii ni mwanzo mzuri kwa jamii zenye tamaduni nyingi bila shaka tunajua gharama ya maisha na mifuko ya misaada ni muhimu sana kwa waustralia wa wote na bila shaka tunadhani hatua hizo zitatumika kwa jamii zenye tamaduni nyingi pia Hila? kwa mfuko wa afya wa jamii za tamaduni nyingi tunadhani ni mwanzo mzuri na tunatazamia kushirikiana na serikali kuhakikisha serikali inatumikia jamii zenye tamaduni nyingi za australia mohamed al hafaji ameongezea kuwa serikali ya shirikisho imetupa nje kimiakimya kimia, huduma ya msaada wa afya ya jamii za tamaduni nyingi ambayo ilikuwa ni huduma kwa lugha za watumiaji ambako walikuwa wakipokea msaada kuhusu viko kumitisa bwana alhafaji tena ilikuwa jaribio nani na, na amani kwa sasa serikali ina tathmini chenye tunaweza endeleza na kunda pamoja, pamoja na jamii ni muhimu sana kuhakikisha kuwa ni sehemu ya mfuko pana katika afya ya jamii zenye tamaduni nyingi kama watu wajui kuwa namba ya simu ya huduma ya afya ya jamii zenye tamaduni nyingi ipo basi kuna uwezekano hawataitumia hoja yetu ni kuwa tunahitaji uwekezaji muhimu katika afya ya jamii yenye ya tamaduni nyingi na bajeti hii imetoa wekezaji kwa afya ya jamii zenye tamaduni nyingi na tunatazamia kushirikiana na serikali kuwashawishi kufanya mengi zaidi katika bajeti ijayo kuanzia septemba mwaka huu wagonjwa wenye magonjwa sugu watawezapata dawa kwa bei nafuu daktr charma amesema kwamba serikali ya shirikisho itawekeza dola bilioni mbilb kuongeza upatikanaji kwa dawa zinazobadili maisha kupitia mfumo wa mafao ya dawa unayojulikana kwa jina la benefits scheme au pbs kwa ufupi daktari charmes na maelezo zaidi baadala ya kurudi kwa mtaalam na wadawa kila mwezi watu wengi wenye magonjwa ya kawaida na magonjwa sugu watawezapata tiba ya miezi mbili kwa zaidi ya dawa tofauti 3a ila daktari adel madolo amesema kwamba si kila mtu anaweza pata madawa hayo yanayowekezwa na mfumo wa pbs haswa wale ambao wana viza ya muda huyu hapa ana maelezo zaidi tena kwa so mwanamke um, ambaye ni mhamiaji ni mjamzito na hana haee ataweza fanya vipimo vyake vyote vya kabla ya kujifungua atahakikisha anasambaza hela zake na kukosa au kuchelewesha um, baadhi ya matibabu na huduma zake hiyo itakuwa na madhara hasi so, mwishoni um, um, kwa hiyo tunapenda kuona dawa za bei nafuu tunapenda kuona pia upatikanaji rahisi um, wa madawa ila tufikirie pia wale watu ambao wameachwa nyuma na tumia pbs Medicare. na merike jamii za wustralia wa, wa kwanza nazo zinaweza tarajia mamilioni ya dola kwa hatua za kuziba pengo hata kama sehemu kubwa ya uwekezaji huo umetangazwa tayari serikali imeahidi kuunda mashirika ya kufanyia kazi hoja sauti kandani wakati wa australia wainajiandaa kupiga kura katika kura ya maoni kwa tume ya kitaifa baadaye mwaka huu wakati huu pia serikali ya leba imesema kwamba inafanya tahadhari kuwapa watu msaada wa kifedha wakati najaribu pia kudhibiti mfumuko wa bei kila kitu kitategemea kama serikali itaweza dumisha usawa tata wa mradi huo tunatumai kwamba kupitia taarifa hii imepata uelewa kuhusu kile ambacho jamii za tamaduni nyingi ambazo jamii zetu ni moja yazo zimefaidi kupitia bajeti hii mpyana bila shaka tutaendelea na tathmini pamoja na uchambuzi wa kina kwa kile ambacho bajeti hii ina maana kwa jamii yako na familia yako wewe binafsi mingi zaidi kuusalamia umesikia bila shaka naezakapata kwenye touti yetu naemaonisu mkwaju swahili swahilmakalala andaliwa na waandishi wetuhaaa nagode migeranowandeleakusika idhakiswahil ya SBS je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata