Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya abapopote unaposikilizia makala haya. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuletea makala kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni SBS.com.au mkwajuu swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa nne dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile sasa hivi ni saa 9 dakika moja kwa masaa mashariki ya Afrika na saa 8 dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. <tune> Viwango vya kupunguza watu wanaotumia malipo ya job seeker kutoka kwa upande wa upinzani wakosolewa na serikali, ashirikisha sana kwamba mpango huo hautatoa wala hautafanya chochote kuweza kupunguza idadi ya wanaopokea malipo ya job seeker. Wakati jimboni Bra uh, Queensland, meya wa Brisbane naahidi kutoa uwekezaji wa dola milioni moja kusaidia kugeuza sehemu kifaa cha karantini cha kuwa makazi ya dharura kwa watu ambao hawana makazi. Wakati huo pia, katika swala so zima la upandikizaji wa roho ama moyo sehemu imetolewa katika jimbo la ns, ambapo madaktari wanaweza kufanya huduma ya kuweza kufanya upasuaji wa kuweza kuhamisha roho moja ya mtoto kuenda kwa nyingine, kwa wale ambao wanahitaji huduma hiyo barani Afrika mili mingine inaendelea kufukuliwa nchini Kenya, ambapo kuna katika dhehebu la eneo la Shakahola ambapo waumini walizikwa. Na katika taifa la Sudan, masuala ya Sudan yanaendelea kugonga vichwa vya habari, ambapo mikutano kufanyika tena kule Saudi Arabia kujaribu kutota suluhu kati ya vikosi vinavyozozana na nchini Tanzania nchini Tanzania, wanasiasa, viongozi wa kidini pamoja na wengine waendelea kumomboleza Membe ambaye aliaga dunia hivi karibuni. Mengi zaidi pia tunaweza kusikia katika michezo, ambapo mbichi na mbivu zimebanika katika ligi ya alige eh, pamoja na katika ligi zingine duniani, ambapo watu wamepata vichapo na wengine pia kupata ushindi kwa njia moja ama nyingine. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hapa ni taarifa kamili. Habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Pendekezo la upinzani wa shirikisho kuruhusu wanaopokea malipo ya ustawi kufanya kazi kwa muda mrefu zaidi kabla wapoteze malipo yao limekosolewa kama wazo lisilo na mashiko. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton alitumia jibu lake la bajeti kupendekeza nyongeza kwa idadi ya masaa kamili ya wanaopokea malipo ya ustawi kufanya kazi kabla waweze poteza faida zozote za kifedha. Ila waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ametupilia mbali mpango huo, akisema kwamba hakuna uwezekano mpango huo unaweza waondoa watu wengi kwenye malipo ya job seeker. Mkurugenzi mtendaji wa baraza la huduma za jamii za Australia Cassandra Goldie amesema kwamba kuna mahitaji ya haraka yanayostahili shughulikiwa, akisema kwamba kuna mahitaji pia ya haraka mengine kushughulikiwa kabla ya kuzingatia pendekezo la Bwana Dutton. Anasema cha haraka zaidi ni kurekebisha utoshelevu wa kiwango cha msingi cha jobsika. Kwa sasa tuna mtu mmoja kati ya watu watano ambao wanapokea aina fulani ya malipo ambao wanashindwa kujimudu kupitia jobsika, kwa hiyo hiyo ni theluthi nne ya watu ambao hawatapata msaada wowote kutoka mapendekezo la upinzani. Kipaumbele kikubwa ni kurekebisha utoshelevu wa malipo ya e japsica na kisha kwetu kutazama unuai wa hatua, Bi Goldi alisema katika jibu lake kwa kiongozi wa upinzani huyo. Tukielekea moja kwa moja katika jimbo la Queensland ambapo meya wa jiji la Brisbane ameahidi kutoa dola milioni moja katika uwekezaji wa kugeuza kifaa cha karantini cha da uviko na kugeuza kuwa makazi ya dharura kwa watu ambao hawana makazi. Meya Adrian Shrina amesema kwamba uwekezaji huo kutoka kwa halmashauri ya jiji ya Brisbane katika bajeti ijayo itaelekea moja kwa moja kuuza kusaidia na vifaa vya kufanya usafi pamoja na kutengeza jengo lenye vitanda mia tano ambalo pia litakuwa katika sehemu pia ambapo kuna kuwa na usafiri pamoja na maktaba vilevile, huduma vile za maktaba zitajumuishwa vilevile. Anasema kuna watu ambao wanalala ndani ya magari na mahema ambao wanaweza kapenda kuwa na sehemu ambapo kutakuwa na paa juu yao pamoja na vifaa vingine vya maisha ambavyo vitafanya maisha yawe rahisi zaidi katika wakati ambapo jamii yetu iko katika hali ngumu ya mahitaji. Kifaa hicho ambacho kilikuwa kimejengwa kwa mwanzo kushughulikia masuala ya karantini kitegeuzwa sasa kuwa katika vifaa vingine, ambapo kwa sasa ni vitupu, havina watu ambao wanavitumia kwa hiyo imekuwa ni wakati mwafaka kwa serikali ya Brisbane kuweza kutumia vifaa hivyo ipaswavyo, hivyo amesema. Na katika suala lingine ni jimbo la New South Wales ambapo kuna kifaa kipya ambacho kitatumiwa jimbo New South Wales kuweza kufanya masuala ya upasuaji pamoja na kuweza kutoa roho ama kuhamisha roho kwa mgonjwa mmoja kwenda kwa mwingine. Hiyo ni kwa mjibu wa kiongozi wa jimbo hilo Chris Minns amefanya tangazo hilo mbele ya hospitali ya watoto ya Westmid ambapo mradi huo utaendeshwa. Serikali inawekeza dola milioni moja nukta nane katika hatua hiyo, kwa mjibu wa bwana Minza, ambaye amesema kwamba itakuwa ni hatua ambayo ilikuwa inasalikuchukuliwa kwa muda mrefu, lakini hatimaye imechukuliwa sasa. Ameongeza kwamba watoto ambao walikuwa lazima wasafiri kuelekea Victoria kuweza kupata upasuaji huo lakini kwa sasa hatawezekana na pia uh, suala zima la uviko kumi na tisa, kuzuia hatua hizo iweze kujenga kifaa hicho katika jimbo la New South Wales. Mama mmoja alichangia hadithi ya mwanawe mwenye miaka kumi na tatu kwa jina la Ahmed ambaye alinusuriwa kupote, kupoteza uhai wake baada ya mshutuko wa moyo ambapo alikuwa anafanyiwa upasuaji na aliweza kupata upasuaji ambao uliweza kuokoa maisha yake katika hospitali ya magharibi ya Sydney ya watoto ya Westmead. Huyo hapa na maelezo zaidi, anasema gafla, tulitoka katika mipangilio mpangilio mpangilio ya kufanya mazishi na kuwa na matumaini. Hii haikutosha kabisa, lakini ni kitu ambacho kilimweka Ahmed katika orodha ya kuweza kupewa roho na iliweza kumweka katika mbele ya orodha hiyo. Ahmed aliweza alikuwa anazingatiwa kama mtoto ambaye ni mgonjwa zaidi nchini Australia Kuyo, kwa hiyo alikuwa ameelezwa kwamba hakuna chote ambacho kinaweza kufanyika kwake kwa isipokuwa miujiza na kuweza kwamba, kusema kwamba aliweza kupata mtu ambaye anaendana sawa pamoja na moyo wake ndani ya lisali moja, na iliweza kumsaidia kupona na imemruhusu kuweza kupata moyo huo ambao umemwokoa mjini Sydney, na ni kutoka kwa mtu ambaye pia alikuwa, kwa mtu ambaye alikuwa na mazingira kama ya Ahmed, ni kitu ambacho angeweza kupona bila kuwa na upasuaji huo muhimu. Na tulikiie moja kwa moja katika taifa la Sudan ambako hali inaendelea kuwa tata kwa upande wa mgogoro ambao unaendelea nchini humo ambapo jeshi la Sudan linapigana na kikosi cha RSF watarejea kwenye meza ya mazungumzo siku hii ya Jumapili. Mwadiplomasia mwandamizi wa Saudi Arabia alisema hayo huku mashambulizi ya anga ya mapigano makali yakiendelea usiku kucha kuzunguka Khartum licha makubaliano ya kuwalinda raia. Saudi Arabia ambayo imekuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo yenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano pia ilimwalika mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan kwenye mkutano wa Ijumaa wa Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu huko Jeda. Mwanadiplomasia huyo aliongeza, mzozo huo uliozuka ghafla mwezi mmoja uliopita umesababisha vifo vya mamia ya watu, kupeleka zaidi ya watu laki mbili kukimbilia katika nchi jirani, kuwakosesha makazi wengine laki saba ndani ya nchi na hatari kwa mataifa ya nje kujihusisha na, na hivyo kuliombisha eneo hilo. Licha ya ku, kualikwa kwa Burhan kwenye mkutano wa Jeda, hatarajiwi kuondoka Sudan kwa sababu ya kiusalama. Wadiplomasia wengine wawili katika mataifa ya Ghuba walisema, tukielekea moja kwa moja hadi katika taifa la Kenya, ambapo wachunguzi nchini Kenya wamefukua wa miili mingine 29 siku ya Ijumaa na kufanya idadi ya kuathirika wanaohusishwa na ibada ya kutokula wakiamini siku ya kiama imekaribia kufikia 179, ambapo wengi wao ni watoto. Polisi wanaamini kwamba miili mingi ilipatikana katika msitu karibu na mji wa pwani wa malindi io bahari ya Hindi, ambao ni wafuasi wa Paul Nthenge Makenzi, dereva wa teksi ambaye amegeuka kuwa mhubiri anayetuhumiwa kuwachochea wafuasi wake wakae na njaa wafe ili wakutane na Yesu. Mvua kubwa imekuwa imetatiza msako wa operesheni ya kuchimba makaburi wiki iliyopita, wakati zoezi hilo litarejea Jumanne ijayo. Watu wapatao wa 25 pamoja na Makenzi wako nchi chini ya ulinzi wa polisi na genge la watekelezaji waliopewa jukumu la kuhakikisha kuwa hakuna mtu aliyeacha kufunga au kuondoka mafichoni ndani ya msitu huo akiwa hai, alisema Oyancha. Makenzi bado hajatakiwa kujibu mashtaka, lakini mahakama iliamuru Jumatano azuiliwe kwa wiki tatu nyingine wakisubiri uchunguzi zaidi kuhusu kile kinachoitwa mauaji ya msitu wa Shakahola. Tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo wanasiasa, viongozi wa dini na wasomi nchini Tanzania wameendelea kumkumbuka Membe kwa mchango wake katika siasa na uongozi, huku wengi wao wakisema ni mmoja ya kiongozi wa kuigwa na aliyekuwa na msimamo juu ya kile ambacho anakiamini na, na kuweza kukubali haki yake ichukuliwe na mtu mwingine. Miongoni mwao ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe, ambaye amesema kuna mambo mengi sana ya kuweza kujifunza kutoka kwake, misimamo pamoja na utu wake. Katika nukuu ya Bwana Zito, so kwamba nadhani kuna vitu vingi sana vya kujifunza kutoka kwake, hasa katika mgogoro wa Malawi, alisimama bungeni na kusema Malawi mkituletea shida, atachukua siku mbili kuishika hiyo nchi. Kwa hiyo ana vitu vingi sana ambavyo ameshughulika navyo kwenye nchi yetu. Mwisho, nukuu ya Bwana Zito Kabwe: ataendelea kukumbukwa kwa mengi yaliyofanya wakati wa uhai wake, hasa sifa yake ya kuweza kujenga matumaini kwa watu pale anapokuwa anawaongoza kwa njia ya maneno, jambo ambalo liliweza kumtofautisha na viongozi walio wengi wa Tanzania. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migirano. Kwa sasa tulekea moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa tenis, ambapo katika mchezo wa tenis mchezaji mahiri wa tenis wa Australia David Owen Davidson ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa. Alikuwa ameshinda Grand Slam kumi na tatu pamoja na doubles kumi na moja ambazo ni wache, team, mchezo wa wache, wachezaji wawili uh, wakishirikiana pamoja na zingine taji kumi na moja aliweza kushinda katika mchezo wa wanaume. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika mchezo wa golf, ambapo Australia Minjee Lee ameweza kushika uongozi kwa shoti tatu katika mchezo wa LPGA ambao unafanyika New Jersey Marekani. Mchezaji huyo ambaye ni nambari sita duniani kwa sasa ameendelea kuwa na kuonyesha umahiri wake katika mchezo huo, ambapo anaongoza katika sitini na saba pa za mchezo huo ambapo akifuatwa kwa karibu na mwaustralia mwenza Sarah Kemp ambaye aliondoka katika mchezo huo katikati ya michuano hiyo. Katika michuano mingine ni pamoja na mchezo wa uh, NRL ambapo tutazamia matokeo yalivyokuwa wikendi hii, ambapo yapo mengi ambayo alijiri, tukianzia katika mchezo uliochezwa jioni hii ya leo kati ya timu ya Sharks ambapo Cronulla Sharks waliwacharaza wenyeji Manly Seagulls alama zikiwa ni ishirini na nne kwa kumi na nne, wakati Newcastle Knights wakiwacharaza Titans Gold Coast alama zikiwa ni arobaini na sita kwa ishirini na sita. Cowboys vilevile wakacharaza Dragons arobaini na mbili kwa ishirini na mbili, na Raiders wakawacharaza Parramatta Eels ishirini na sita kwa kumi na nane, wakati Rabbitohs wakacharaza West Tigers alama zikiwa ni ishirini kwa sufuri, na Panthers wakiwa la Roosters Ne, kwa tukitazama katika A chini, mchezo wa AFL nchini mechi za mchezo mapema hileo ilikuwa ni kati ya Collingwood dhidi ya GWS Giants, ambapo Collingwood alikuwa mshindi wa alama zikiwa ni 120 kwa 55, wakati Adelaide ikiwa charaza za St Kilda 121 kwa 69 na Carlton na kile kichapo kutoka kwa Bulldogs alama zikiwa ni 79 kwa 59. Katika A League hapa nchini mechi za fainali ilikuwa hivi Sydney FC ilimbali ili cheza Ijumaa dhidi ya Melbourne City FC katika mechi nusu fainali ya mwondoano ya kombe la A-League. Mechi iliisha moja, moja katika uwanja wa Sydney, na mechi ya marudiano itakuwa kule Melbourne katika mechi ijayo ambayo itakuwa ni Jumaa tarehe 19, mida ya saa moja na 45 za usiku. Na katika mechi ya pili ambayo ilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Adelaide United na St. Cross Mariners ambapo Mariners walipata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya wenyeji Adelaide. Kwa kwamba mechi ya pili ambayo itakuwa kule Gosford, New South Wales, itakuwa ni tarehe 20, Jumamosi, mida saa moja, vile vile dakika 45, ambapo Adelaide sasa inabidi wapate ushindi wa goli moja sufuri ili kwenda katika dakika za nyongeza, la sivyo basi itakuwa ndio mwisho wao kuingia katika nyongeza, vibasi, wow, finali finali inatarajiwa kuchezwa tarehe tatu Juni mida ya saa moja arobaini na tano za usiku mechi hiyo ikichezwa mjini sydney katika EPL matokeo kwa haraka haraka yalikuwa hivi leeds united wametoka sare kufungana goli mbili kwa mbili na newcastle united wakati manchester united wakacharaza wolves magoli mbili kwa sufuri crystal palace wakacharaza bournemouth mbili sufuri aston villa ikicharaza totnam mbili moja vilevile totnam kwa mradhi Chelsea na Nottingham Forest wakitoka magoli mbili mbili sare kufunga na kufunganapo. Na mechi ingine itakuwa ni kati ya Everton dhidi ya Man City ambapo Arsenal itakuwa inaomba City wapate kichapo kutoka kwa Everton, wakati Brentford nao watawakaribisha Westham katika dimba lao mida ya saa tano usiku wa leo. Imalizia makala haya kwamba kwa wapenzi wa soka la Tanzania, wananchi Africans wamepata ushindi wao dhidi ya Dodoma Jiji FC na kula magoli mane kwa mbilikuoesha kwamba sasa Dodoma Jiji, Yanga ndio bingwa tena mara nyingine msimu wa pili mfululizo kule Tanzania. Hongera wananchi, na wakielekea Afrika Kusini kumenyana na marumogalan katika mechi ya pili ya marudiano ya shirikisho la Afrika. Katika masoko moja kwa moja, dola moja ya australia ina thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1470 za Burundi, na dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1358 senti 27 za Congo, wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 174 za Rwanda, na dola moja ya australia ina thamani ya shilingi 2476 za, za Uganda. Dola moja Australia na thamani ya shilingi 91 na senti 17 sa za Kenya na dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi 156 na senti 63 za Tanzania. Tukielekea moja kwa moja katika utabiri hali hewa, mjini Adelaide nyuzi joto 15.1, wakati mjini Brisbane 17.6 na uwezekano wa manyunyu ya mvua, wakati Canberra ni 8.4, Darwin 26, Hobart 11.1 na uwezekano wa manyunyu ya mvua, wakati Perth ni 16.1 Melbourne 12.5 na Sydney 14.4 12 ndizo zinahusika hapo. kufika pole mushatafa habari ambao tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.