Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS, tukuletea makala haya moja kwa moja pia kupitia tovuti yetu. Kwa hoja hii, nyumbani ni sehemu ambako tunahisi starehe zaidi, ila hisia hii ya starehe inaweza isha au hata kupotea kama hatuelewani na majirani wetu. Kuna wakati matendo ya jirani au tabia yake inaweza kuwa na madhara hasi kwako. Katika makala haya ya mwongozo makazi, tutachunguza mbinu za kutatua mizozo ya majirani na kile ambacho unaweza tarajia, ili uweze amua jinsi ya kukabiliana vizuri na hali hiyo inayoondoa wa starehe iwapo naishi kandani ndani ya nyumba kubwa yenye uwanja nyuma ya nyumba ndani ya ghorofa mjini au katika nyumba ndani ya vitongoji. Kutofautiana na mizozo inaweza zuka kati ya marafiki. Barbara Mcdonald ni profesa katika shule ya sheria ndani ya chuo cha Sydney amesema mizozo kati ya majirani huzuka mara kwa mara kwa sababu ya hali ya malalamishi ya kawaida pamoja na mazingira yetu ya maisha. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nadhani ambako watu wanaishi karibu, kutakuwa mizozo ya majirani na wakati mwingine mizozo ya majirani huzuka hata wakati watu hawaishi km. karibu. Unajua, hata kama so kuna that, makilomita kati yao au kitu kama hicho, kwa sababu like kelele one one inaweza sambaa katika sehemu kavu na jirani anaweza zuia somewhere, au kinga njia ya kuingia katika pango la mtu mwingine kwa hali fulani. Wakati mwingine matendo ya jirani yanaweza kuudhi, ila chini ya sheria ya kawaida ya Australia haitoshi kwa tabia kuudhi ili kuunda kinachojulikana kama kero binafsi, hali ambayo kimsingi ni mzozo kati ya watu wawili. Kama mahakama inaombwa kutatua swala hilo kupitia mbinu rasmi, itazingatia masuala kadhaa yanayojumuisha: kama lalamishi lako halina mashiko au kama lalamishi lako ni dogo au halina maana. Kwa mfano, jirani yako akicheza mziki kwa sauti ya juu katikati ya usiku, au akifanya ujenzi nje masa ya masaa ambayo yameruhusiwa, hali hiyo inaweza zingatiwa kuwa ni kero binafsi. Au kama unabadili njia ambayo maji hupitia unakoishi, kisha unaelekeza kwa jirani yako katika hali isiyo ya kawaida, hali hiyo pia inaweza sababisha lalamishi kuzuka, ila daima inategemea mazingira yako. Profesa Macdonald ana maelezo zaidi. Have been keeping animals that attract flies. Mifano mingine ni kuwa na mifugo inayovutia nzi. Bila shaka, hali hiyo haitakuwa tatizo kama unaishi vijijini na katika sehemu za shamba, ila inaweza kuwa hivyo katika wilaya ya kawaida ambako watu wanaishi. Mengi yanategemea kiwango cha starehe kinachoweza tarajiwa unakoishi hicho ni kigezo muhimu kwa kama kitu kinastahiki kuwa kero. Hicho ni kigezo muhimu cha iwapo jambo fulani ni kero au la. Mzozo kati ya majirani kutatuliwa mahakamani inastahili kuwa chaguzi la mwisho. Kesi zinaweza kuwa na gharama kubwa na zinaweza gharimu wakati pamoja na kusababisha uhasama kati ya watu. Kabla ya kuchukua hatua ya kisheria, wasiliana na jirani yako moja kwa moja na kama hamuwezi tatua tofauti zenu, unastahili zingatia upatanishi. Msaada upo pia kutoka mashirika ya kiserikali kama Community Justice Centers. Professor McDonald Tenner, generally speaking, I think it's a good idea to write Kuzungumza kwa ujumla, nadhani ni wazo zuri kumwandikia jirani yako barua ili uwe na ushahidi kwa maandishi kuwa umemwarifu jirani yako kuhusu tatizo hilo. Nadhani hiyo inastahili kuwa hatua ya kwanza, kujaribu kutoa taarifa kuwa kuna tatizo, hali ambayo inampa jirani yako fursa ya kuchukua hatua hali zikizorota au kama hawafanyi chochote kuhusu swala hilo nadhani daima unastahili jaribu kutafuta upatanisho. Melissa Haley ni mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la faida mjini Canberra kwa jina la Conflict Resolution Service. shirika lake hutoa huduma ya kutatua mizozo. Shirika lake pia hutoa huduma za upatanishi. Amesema kwamba kwa watu wanaohusika katika mizozo na majirani wao, upatanisho unaweza kuwa na faida nyingi kulinganisha na mifumo mingine ya kutatua mizozo. Hii ni kwa sababu mchakato wa upatanisho unahusu kutambua mzozo husika na kusaidia pande zote mbili kuelewa kwa nini mzozo huo umetokea. Inasaidia pia majirani kujadili jinsi mzozo huo unaathiri pande zote mbili na jinsi ya kutatua na kukabiliana na mizozo ya siku za usoni. Hali hiyo huzipa to pande zote umiliki halisi na kuwawezesha kutoka kuboresha hali zao, kuendelea mbele, na si kitu ambacho unaweza fanikisha ukienda katika mchakato wa upinzani, ambako una mtu mmoja anayefanya maamuzi kwa kilichowasilishwa to... mbele yao na pande zote ambazo ziko katika mzozo halisi, hazipati fursa ya kuutatua. Biheli ameongezea kuwa nia njema na nia ya kutatua mzozo huo ni vitu muhimu vinavyohitajika kwa wahusika wote. Ni kawaida pia kwa watu wengi kuliko wale wanaohusika moja kwa moja kuhudhuria vikao vya upatanisho, kwa mfano watu wazima ambao wanawasaidia wa wazazi wao wenye umri wa makamu. Kwa hiyo ni aina gani ya usuluhisho inawezapatikana kupitia upatanisho? Biheli na maelezo zaidi. Mchakato wote wa upatanisho hukupeleka kwa sehemu ya mwisho ambako, so unaweza anza shauriana na kukabiliana na matokeo yes. Unaandika kwa maneno yako binafsi ili kila mtu awe na umiliki wa matokeo na inastahili kupa mwelekeo ulio wazi wa kile unaweza fanya kuendelea mbele. Kama iwezi tatuliwa, inawezekana unastahili rejea kwa upatanishi wa pili, kwa sababu unahitaji pata taarifa zaidi au kitu kama hicho. Na kama iwezi tatuliwa, hapo ndipo unastahili anza tumia mchakato wa upinzani zaidi kupata suluhu. Mizozo kati ya majirani inaweza kuwa migumu na tata wakati watu wengi wenye maslahi tofauti wanahusika, hali hii hutokea zaidi katika majengo ya ghorofa. Wakati Chaminda Kiriwatudua alikuwa akiishi Sydney. Nyumba yake iliathirika kupitia baraza ya jirani yake iliyokuwa ikivuja. Siku moja kipimo kilifanywa bila taarifa kwa wakazi wengine ndani ya jengo lake. Huyu hapa akisimulia yaliyojiri. So kimsingi hali hiyo inahusu kujaza baraza maji, haina madhara ila, so kwa upande wetu ina rangi kama nyekundu. Kwa hiyo siku moja tulirudi nyumbani baada ya kazi uh, na paa ilikuwa nyekundu na kulikuwa na maji mekundu yaliyokuwa yakivuja kutoka paa hadi kwa sakafu. Kwa hiyo ilitisha kiasi na hatukuwa na uhakika kilichokuwa kikiendelea kwa hiyo ilikera sana. Bwana Kiri Watudua amesema kwamba aliwasiliana kwanza na wakala anayesimamia nyumba hiyo, ila aliomba ushauri pia kutoka kwa shirika la New South Wales Fair Trading. Alikuwa na wakati mgumu sana kupata suluhu, kwa sababu jirani yake aliyefanya kipimo hicho cha kuvuja kwa baraza alikuwa mwanachama wa kamati ya nyumba pia inayojulikana kama strata hata kama hatimaye ilipokea fidia kwa uharibifu uliotokea, Bwana Kiriwatudwa amesema fidia hiyo iliwasili kwa kuchelewa. Huyu hapa. Tena, wakala wa nyumba hakujua aliyeagiza kipimo hicho ilikuwa mmoja wa wanachama wa kamati ya strata. Kwa sababu hiyo, wakala wa nyumba hakuweza toa onyo kwa wakazi. Kisha wakala wa nyumba ilibidi afuatilie kujua nani ana wajibu wa kulipia uharibifu uliofanyika. Ilichukua takriban miezi tatu mwanzo hadi mwisho, ila hapakuwa chanzo cha tatizo au kuwajibika kwa nani au nini kilisababisha bisha tukio hilo kutokea, ila badala yake waliweka hatua za kuruhusu mawasiliano bora kama kitu kama hicho kinatokea tena. Melissa Hale amesisitiza kuwa wakati utatuzi wa mzozo unafanyika katika jamii ya strata, uamuzi lazima utolewe kwa jinsi ya kushughulikia matukio kama hayo katika siku za usoni. Ila katika mzozo wote kati ya majirani, Halmashauri yako ya jiji ni sehemu ya kwanza ambako unaweza pata taarifa pamoja na mwelekezo. Halmashauri zako za jiji zinaweza kuelekeza katika Australia, sehemu ya kwenda na kupata msaada. Kutakuwa huduma za upatanishi kote nchini Australia. Baadhi ni binafsi well, na zingine zimewekezwa na serikali, ila halmashauri yako ya jiji itakuwa na taarifa hiyo. Kando na hiyo una huduma zako za msaada wa kisheria pia. Kuna hatua moja rahisi ambayo mtu yeyote anaweza fanya kuzuia mizozo na majirani. Hatua hiyo ni kitu changu cha kwanza, ambacho daima huwa naambia watu ni enda ujitambulishe kwa jirani yako punde unapohamia katika nyumba yako mpya. Haimaanishi lazima muwe marafiki, ila nadhani kutoa mkono wa kirafiki na kujitambulisha kunaweza fanya tofauti kubwa kwa muda mrefu. Natumia kwamba makala haya yamekupa mbinu za kuweza kukabiliana na changamoto ambazo zinaweza kuzuka kupitia mizozo na majirani unakoishi. Ama kama kuna mtu ambaye unajua anapitia hali hiyo, basi changia naye makala haya kwa kuenda kwa tovuti yetu anani, ambayo ni SBS.com. Unaweza kupakua pamoja na kuchangia una na kuchangia unavyopenda. Makala alaendelewa na andishi wetu Zoe Tomaidu na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.