Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili SBS ukiwa na migode migerano. Tuelekee moja kwa moja sasa katika mazungumzi ambayo tumeandalia kuhusiana suala zima la kutawazwa kwa Mfalme Charles watatu. Je, vijana kutoka Kenya ambao wanaishi nchini Australia wana maoni gani kuhusu sherehe hiyo? kuna faida yoyote na kuna manufaa yote kwao kama wanachama wa Jumia Madola kuwa kupitia utawazo huo au la? Tuliweza kuuliza swali hilo, na haya basi ni baadhi ya majibu ambayo walitupa muda mfupi uliopita. Asante sana Goden, ningependa kusema kwamba hapo awali kumekuwa na Malkia Elizabeth ambaye alituacha. Upande wangu kibinafsi, ningependa kusema sijahisi faida ya kibinafsi moja kwa moja kutoka kwa malkia ama, ama ufalme mpya ambao ume, umeanza kwa sababu uh, mimi kama mwanafunzi hapa Australia bado tunahitajika kujituma kufanya uh, uh, uh, English. So naona ni kama uh, mimi kama mmoja wenye wako kwa majumuia ya madola bado tunafaa tuna kufanya mengi zaidi kujidhihirisha kwamba tunastahili tuna kuwa katika jumuiya hii ya madola mm. So um, kwa sasa maybe miaka zijazo tutaona hiyo uh, ufaida yake but kwa sasa bado tuna mengi sana ya, ku, ya ku, kuprove, mm. Kwa upande wako Bwana George, faida yote ambazo umeona katika uongozi, chini ya uongozi wa Malkia Elizabeth ambaye umalkia wake ulianzia Kenya baada ya babake kufa, sasa mwanawe Charles ndiye sasa amerithi huo, huo wadhifa. Kwako kuna faida yote kwa chini ya ufalme, ama watu tu waendelee na mashao kama yalivyo kawaida na Kenya ijitenge iji na ule ufalme wa Uingereza? Asante sana Gode. Kwa mimi ufalme ufalme huo wa Charles wa tatu, mimi sijaona faida zaidi zaidi, ijapo kuwa, tunajua, like, kuwa tukisema uongozi lazima kukua na uongozi, kuna venye tunaweza weka kitu inaitwa hatuwezi acha pengo la uongozi. Uh, kwa Charles yeye mwenyewe kuchukua uongozi huo wa ufalme, mimi kutoka nchi yenye imeka imekuwa ime, ime colonized uh, na mzungu uh, mwingereza mimi sijafeel hiyo impact zaidi. Ukijaribu kusema hapa maneno za madola, ukijaribu uh, kusema hapa maneno za kuwa recognized ama kusema kutambuliwa wewe umekuwa uongozi, umekuwa ukifanya kama masomo kutoka nchi yenye imekuwa imetawaliwa na Waingereza. Mimi sijaona faida zaidi kwa ajili, tunaonekana tuna tu wale wale wale watu uh, bado tunahitajika kama wale watu wengine walikuwa colonized na wa, wazungu ume, Wajerumani wengine. Mimi sijaona faida kubwa sana yeah. Kumaanisha sasa kwa upande wenu kama Wakenya, heri tu mwondoe ule uhusiano na, na ufalme wa Uingereza, uhusiano ubaki tu wa kibiashara, si chini ya uongozi wao ye. Yeah, uh, tunafaa kujitenga na huo uongozi kwa sababu Kenya inalipa ushuru kule, lakini faida ambayo inakuja kwetu sisi hata haitufiki sisi watu mashinani wa alafu uh, ya kwamba uh, malkia Elizabeth alipata uongozi wa uh, umalkia akiwa Kenya ni kama a historical standpoint, aina umuhimu wowote. alikuwa Kenya kwa shughuli zake, akaambiwa njoo nyumbani, umekuwa malkia. Haitusaidii, haitusaidii kwa sababu yake kuwa Kenya wakati huo ni, ni kwa sababu alikuwa shughuli zake na um, shughuli hiyo ilimpata akiwa kule uh, yeah, so kujitenga nao na ikiwe tu kibiashara, hiyo itaweza saidia. Maanake ikiwa ni biashara, hakuna hakuna hisia mingi zinaibuka. Maanake Wakenya ambao wa, wa, wa wako kwa Commonwealth hawaoni hiyo hiyo faida iki, iki, iki, iki, ikija directly kwa wananchi. sama sasa Rais Ruto ambaye yuko Uingereza kwa sasa arudi nyumbani na mali zote za Kenya ambazo zimekuwa kule Uingereza kwa hiyi miaka yote. Ah, sio vile tunajua kuna kuaga na historia, like, historia pia na Tum, historia nao mm -hmm. Uh, wao ni wenye waliweza kutu colonize mm -hmm. Apart from colony yenye wametu colonize tunaweza sema pia uh, Waingereza wale tumekuwa na uhusiano mkubwa uh, maybe kwa vitu tofauti tofauti ukisema kwa trade biashara zile, ukisema kusema kwa dola yenyewe ama sterling pounds uh, ukijaribu kusema in terms of economy, wamekuwa marafiki wetu wa karibu. Wakati tunawahitaji wamekuwa wakisimama na sisi, but sisi wengine tunaweza sema ile recognition ya sisi kuwa kuwa recognize, ama tumekuwa tukifanya na system yao ya, kama system zao ukisema kama useme kotini tunatumia system ya Uingereza ya, ya ukisema masomo tunatumia system ya Kiingereza, kila kitu tunatumia ni system ya Uingereza ya lakini tukienda, uh, kama tukisema Australia hapa Australia hapa uh, awa ni part of ile nini ya Uingereza, but ni ile tungeweza kuwa at least recognize hapa. Aa, kama huku Uingereza hapa Australia kwa ajili vitu yote ni kama tuko kwa system moja yeah. Kwa upande wako umesema faida za ufalme hujazihisi kama Mkenya, ama kama mtu ambaye amekuwa chini ya uongozi ama chini ya ukoloni ya ufalme, kwa upande wako ni kipi ambacho pengine Charles anaweza kafanya kuweza kubadilisha hisia zako na kwezi, ili uweze kuhisi zile faida ambazo ungependa kuona naam? Uh, ikiwa Charles ataweza ku um, amend Uh, uongozi wa ufalme na kudhihirisha kwamba kweli sisi wa Kenya tuna, tunaonekana kule yeah, itanifurahisha, lakini unajua lazima nione evidence. Lazima ni like kama kile shida ambacho inanikumba mimi directly kama mwanafunzi wa huku um, Australia nikiwa chini ya ufalme wa Uingereza, lazima nijidhihirishe kuwa najua kuongea Kiingereza, lazima nifanye ule mtihani, lazima nilipie Mbona nalipia hivyo? Uh, na nimetoka Kenya, tumekua kwa hiyo sistim ya Uingereza, mbona bado nahitaji na, na kujidhihirisha kwamba mimi bado na, na, na, na, na, na uwezo wa kuongea Kiingereza ki ha, hapa sasa hivi nashindwa na, na kuongea Kiswahili maanake um, Uingereza umeniingia na sahau bila zako wangu, kwa sababu uh, ya kukuwa chini ya huo uongozi na kuishi katika huo system. So ikiwa atatenga ata, ata, ata, ata hizi uh, nchi zote zitoke chini ya huo uongozi, tukuwe independent, tujisimamie, na tukuwe na huo uhusiano wa kibiashara au kisiasa ki, ki, ki bila kukuwa na huo chini ya huo muungano, basi yeah, mimi nitafaidika vile na pia itanipatia itani mimi fursa ya, ku, ya, kuji, ya kujiendeleza maybe kuingia kwa uongozi huo ama kando, yeah. kwa kando. Na la mwisho kwako, Jorji, wewe ni kipi ambacho ungependa kuona kikifanyika, ama ni kipi kikifanyika utajisi kwamba sasa faida za kuwa na katika huo muungano wa madola unazihisi vizuri na zina, zinafika pale ambapo zinastahili? Mimi tu ninaweza sema recognition kutambuliwa kwa, kwa, se, kwa sekta zote kwa ajili ukijaribu kuniambia mimi, George, nimesoma Kenya kuanzia nikiwa nasari utotoni na nimesoma mpaka university, nimefanya kazi Kenya. Na ukisema systems zenye zimekuwa zikifanyika pale kutoka utotoni, kama Mgengereza nikitoka Kenya ama mtu akitoka Kenya directly naenda Uingereza, system ni zile zile na Ta, aku, akuwezi kuwa na tofauti ati kubwa sana. Uh, recognition hiyo ni very important. Hiyo ni naweza sema hiyo ni kiti ya maana, na kenye mwenzangu alikuwa amesema hakuna haja kuweza kuambia watu. Uh, naweza ongea Kiingereza ama naweza kuandika Kiingereza. Na hizi ni vitu nimekuwa nikifanya kuanzia utotoni, masomo na kufu, kusoma, nimekuwa nikisoma Kiingereza, nimekuwa nikijifunzwa na Kiingereza. I make a lot of sense kwangu Uh, mimi kuanza kukaa chini na kuanza kufanya maneno ya kufanya vitu kama IELTS, uh, kwa wanafunzi wenye tunajua wako hapa uh, kuweza kuonyesha like wanaweza fanya kitu kama hiyo, so hiyo ni baadhi ya vitu wenye anawezasema kama Charles watatu aweze kuangalia yeah. Nam kusema kwamba mfalme Charles watatu wana jukumu kubwa na mahitaji yatakuwa ni mengi wakati anaanza mhula wake wa uongozi, ambapo kama sika tayari baadhi ya vijana wapo wanasema kwamba yale ama zile faida za kuwa katika jumuia ya madola hatuzihisi, kwa sababu bado tunalazimishwa kufanya vingine ambavyo havistahili kwa sababu sisi ni sehemu ya jumuia ya madola. Kwa nini mitihani ya Kiingereza lazima tufanye? Kwani tuthibitishe tuna uwezo kuzungumza Kiingereza wakati kila sehemu ya masomo ambayo tumefanya kutoka nyumbani ni kwa Kiingereza. Ni hoja ambayo kwa kweli imekuwa katika miongo kadhaa ambayo imepita na bila shaka itaendelea kudumu katika miongo ijayo, isipokuwa kama itafanyiwa kazi na sehemu zote husika za Jumuiya ya Madola. Mengi zaidi kuusalama bila bila shaka uzipata kwenye tovuti yetu aunani ambao ni SBS.com.au mkoaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google Spotify au popote pale unapozipata.