uaskiliza iaa ya kiswahili kiswah yaa oaribu tiamkalaidha kiswahil yago aanmalauoetu zaandaombao auswahilwa sasauu lazima la baetiyataiaambayo taommda fupaoegi zaiuhuul mbao watu watarajangetaaadanaup na mbay atabaki akijiuliza kwani sijaojumuisha tuzungumze na mtaalam wetu maswala ya fedha na uchumi bwana tim mdasia hujambo jambo si mwanzo kabisa tukianzia katika suala zima la bajeti ni kipi ambacho watu watuwatarajie ni nane ambaye atabaki na tabasamu na kuna wale ambao pengine itakuwa ni kama wameonewa kiasi ama nashukuru sana gode kwa leo kwa bajeti ambayo itasomwa leo uh, tunatazamia kwamba kutakuwa na mambo kadha wa kadha ambayo yataangaliwa kwa kwa karibu sana la kwanza ni kwamba kutakuwa na mabilioni ambayo uh, yata, yataenda kwa kupunguza gharama ya maisha kwa kka utakumbuka kwamba um, um, um, uh, miezi kadhaa ambayo imepita imekuwa ngumu sana kwa wengi kuhakikisha kwamba wana, wanaishi maisha ya kawaida kwa hivyo kumekuwa na mambo ambayo ya, yametazamia ya, ya, ya, ya, ya kwamba vitu zimepanda kwa bei kwa hivyo kutakuwa na mabilioni ambayo itaenda kusaidia na hayo kupunguza gharama ya maisha uh, kutakuwa na bilioni kama kumi na tano hivi ambayo itatengwa uh, kuelekea uh, jambo hilo uh, pia kutakuwa na watakaopokea wa, wa, wa, malipo ya ya uzeni ambao uh, kutkua na karibu dola uh, mia uh, tano hivi ambayo tunatazamia kwamba ita itaelekea upande huo na pia wale wa, ambao watu wanapokea ma, mapato madogo kwa hivyo tunatazamia kwamba hiyo itakuwa itapimwa kuwa karibu sana ndipo isizidisha sana uh, mfumuko wa bei na namesema kwamba ni bajeti ambayo itakuwa na takriban bilioni kumi na tano na kwa muda mrefu upinzani umekuwa ukishutumu leba kwamba haiwezi simamia wala kudhibiti bajeti vizuri je kutakuwa na ukweli wwote hapo ama huu ni mtihani wa kuona jinsi leba inaweza ikasimamia bajeti na kutoa bajeti ambayo itaweza kidhi mahitaji ya wananchi asante uh, sana kwa suali hilo ni, ni kweli kwamba itatazamiwa kwamba hela hizi huenda zi, zitaafe zi, zita uh, ekonomi kidogo kwa hivyo labda tutaona kwamba watajaribu ku, kupima ndipo isiharibu sana mambo kwa kuwa tayari utajua kwamba uh, bei ya, ya, ya bidhaa imeenda juu sana kwa hivyo vile wamepanga kupeana pesa hizi zimepangwa sana ndipoa isiinue sana uh, hali ya, ya bei za bidhaa kwa sababu kwa sasa jambo la muhimu sana katika um, mafikira ya wengi ambao wanahusika wana na mambo ya, ya, ya fedha ni kwamba bei ya bidhaa sio tu nyumba siyo za, za, za kila siku zimepanda lakini hizi pesa ambazo zimetengwa vile zimepangwa zita peano kwa njia ambayo itahakikisha kwamba haita enuabe zaidi najua kwamba kazi na chama alikuwa amedokeza kwamba kutakuwa na afueni kwa mbili za nishati na vitu kama hivyo je kwa wale ambao pengine wana mikopo ya nyumba amam kwa kiingereza kuna afueni yoyote kwao ama ni kuendelea kukaaza mikanda Uh, jambo la muhimu umetaja ume, ume hapo kweli watu ambao wa kona mogwamepata kwamba asilimia imeenda juu sana kwa utozi wa uh, wa riba na wengine labda mambo ya kawi naivo, kama, na hivyo hatuoni kama nimetaja pale awali kuna pesa nyingi sana ambazo zimetengwa kusaidia mambo uh, ambayo yanaendelea kwa sasa lakini sioni sana kama uh, upande wa, uh, wa wa interest yam itakuwa affected sana Kukua, uh, tayari, imi- kwa kuwa tayari serikali iko kasema kwamba watu waendelee basi kupunguza vilo polepole pole kupitia zile shinikizo ambazo zinakuja za viwango vya riba ndio na kwa kuwa haya yote yanatendeka kuna wale ambao pia waliuliza kama watapata kicheko wale ambao wanalipa kwa huduma za watoto asamani uh, kidogo kunamaanisha kwamba wale ambao kwa mfano wazazi ambao wana watoto katika zile huduma za watoto za malezi ya watoto watakuwa mm. na afueni kupitia msaada kutoka kwa serikali ama ni yale makampuni ambayo yanawahudumia watoto ndio watafaidi itakuwa ni wazazi kwa sababu mm. wazazi kama, kama unapokea chini ya uh, elfu themanini uh, basi kutakuwa na njia ambayo utapata nafuu kidogo Kupanduwa kwa upande wako wewe ni mtu ambaye uko katika sekta ya uchumi na fedha kuna kipi ambacho pengine jamii nastahili kuanza kujiweka ku, tayari kukabiliana nacho katika siku za usoni katia ndio usonindioshinikiza maisha yamekua nasi kwa takriban miaka miwili sasa kuna vingine ambavyo vinaweza vkaviko njiani ambavyo wale ambao wao katika sekta hiyo hawajui na, nadhani la na muhimu sana ni watu kukaza mitamba tu kwa kuwa ukikumbuka palipokuwa na janga la corona serikali ilipea na pesa kwa wingi na hilo limefanya kwamba kumekuwa na hela nyingi sana katika mifuko za watu na kwa sasa hivi uh, ni kwamba hizo inafanya kukaza kamba uh, kwa jumla kwa hivyo sioni kama kutakuwa na uh, afueni hapa karibuni kwa wote lakini ili ni jambo nzuri kwa kuwa inamaanisha kwamba mambo yatakuwa bora kule mbele kuliko kama uh, wasipokaza mikamba itakuwa basi itakuwa shida zaidi kawaida wanasemaga kwamba serikali ikikupa kwa mkono mmoja upande mwingine mkono mwingine unasubiri kupokea kumaanisha kwamba sasa hizo dola bilioni kumi na tano ambazo inaenda kumwagia jamii asema tujiandae kwa ongezeko za kodi ama ni sehemu tu ya ya kufufua na, na, ku, na kuweza kuchemsha uchumi ndiyo n- um, kutakuwa na sehemu kadha wa kadha ambazo kodi ita- itaongezwa kwa mfano utakumbuka kumekuwa na uh, tobako hii tobako ya, ya, ya, ya mivuke ambayo imekuwa ikinawiri iki sana kwa hivyo sekta kama hilo itaenda kuongeza kwenye, kodi na kuhakikisha kwamba uh, njia zozote ambazo wanaweza pata hela kidogo watapata wat, wat, wat, wat lakini sani kama wataongeza riba sana kwa wingi kama tunavyoona katika vyombo vya habari ni kwamba licha ya kuwa na shinikizo ya maisha kwa upande wa, wa kiuchumi bado makampuni makubwa yanaendelea kuzoa e, faida moja baada nyingine awakati huu janga je hii bajeti itakuwa rafiki kwa hizo kampuni ama itakuwa ni rafiki zaidi ya wananchi wa kawaida hilo ndio jambo hatujui kwa sasa kwa kuwa serikali imekuwa imefunga mdomo sana kwa jambo hilo lakini kwa jumla uh, hatuoni kama wataongeza ta zaidi uh, kwa wingi kwakuwa kuna njia kadha wakadha ambazo zitatumika kufanya hivyo mtaalamu wa masuala ya uchumi bwana tim hapo akifunguka kuhusu vile ambavyo wataatarajia katika bajeti itakayosomwa mida ya sa saa moja unusu ama saa mbili unusu kwa masaa ya mashariki ya australia kutoka jiji kuu la taifa mbungeni ambapo mwekawazina jim chama kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi kuwa jangwani ya upinzani anatoa bajeti ya taifa je tutatabasamu ama itakuwa ni kusega meno baada ya bajeti kusomwa yote hayo tutaweza kujua muda mfupi baada ya hilo asante sana bwana tim kwa kuwa nasi kwa makala hayanashukuru sana rukudia, mtaalamu wetu wanatemapo ambayo wani mchambuzi wa maswala uchumi ya uchumi akizungumza nasi kuhusiana na kile ambacho kinatarajiwa katika bajeti ya taifa mwaka 223 mengi zaidi kuusalamusika bila shaka aweza kupata kwenye tofuti yetu mni su mkoaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata