Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya na ni SBS Swahili. Kwa sasa tuzungumzia swala zima la bajeti ya taifa ambayo itasomwa muda mfupi ujao, faida na yupi ambaye atabaki akijiuliza kwa nini mimi sijaojumuisha. Tuzungumze na mtaalamu wetu masuala ya fedha na uchumi, bwana Tim Mdasia, hujambo? Sijambo Gode. Mwanzo kabisa, tukianzia katika suala so zima la bajeti, ni kipi ambacho watu watarajie? ni nani ambaye atabaki na tabasamu? na kuna wale ambao pengine itakuwa ni kama wameonewa kiasi ama? Nashukuru sana Gode. kwa leo kwa bajeti ambayo itasomwa leo, uh, tunatazamia kwamba kutakuwa na mambo kadha wa kadha ambayo, ambayo yataangaliwa kwa, kwa karibu sana la kwanza ni kwamba kutakuwa na mabilioni ambayo yataenda yata kwa kupunguza gharama ya maisha, kwa kuwa utakumbuka kwamba um, um, miezi kadhaa ambayo imepita imekuwa ngumu sana kwa wengi kuhakikisha kwamba wanaishi wanai maisha ya kawaida. Kwa hivyo kumekuwa na mambo yambay, ambayo yametazamia kwamba vitu zimepanda kwa bei. Kwa hivyo kutakuwa na mabilioni ambayo itaenda kusaidia na hayo kupunguza gharama ya maisha. Uh, kutakuwa na bilioni kama kumi na tano hivi ambayo itatengwa uh, kuelekea uh, jambo hilo uh, Pia kutakuwa na wa, watakaopokea malipo ya ya uzeni ambao watakuwa na hel karibu dola mia tano hivi ambayo tunatazamia kwamba ita itaelekea upande huo, na pia wale wa, ambao watu wanapokea ma mapato madogo, kwa hivyo natazamia kwamba hiyo itakuwa itapimwa kwa karibu sana ndipo isizidishe sana mfumuko um, wa bei. Na amesema kwamba ni bajeti ambayo itakuwa na takriban bilioni kumi na tano. Na kwa muda mrefu upinzani umekuwa ukishutumu Leba kwamba haiwezi simamia wala kudhibiti bajeti vizuri. Je, kutakuwa na ukweli wote hapo ama huu ni mtihani wa kuona jinsi Leba inaweza ikasimamia bajeti na kutoa bajeti ambayo itaweza kidhi mahitaji ya wananchi? Asante uh, sana kwa swali hilo. Ni, ni kweli kwamba itatazamiwa kwamba hela hizi huenda zi, zita affect zi, zita uh, economy kidogo. Kwa hivyo, labda tutaona kwamba watajaribu ku, kupima ndipo isiharibu sana mambo, kwa kuwa tayari utajua kwamba uh, bei ya, ya, ya bidhaa imeenda juu sana kwa hivyo vile wamepanga kupeana pesa hizi zimepangwa sana, ndiposa isiinue sana uh, hali ya, ya bei za bidhaa, kwa sababu kwa sasa jambo la muhimu sana katika um, mafikira ya wengi ambao wanahusika wana, wana na mambo ya, ya, ya fedha ni kwamba bei ya bidhaa sio tu nyumba siyo bidhaa za, za, za kila siku zimepanda, lakini hizi pesa ambazo zimetengwa vile zimepangwa zita an kwa njia ambayo itahakikisha kwamba haitainua bei zaidi. Najua kwamba kazi na Jim Chalmers alikuwa amedokeza kwamba kutakuwa na afueni kwa bili za nishati na vitu kama hivyo. Je, kwa wale ambao pengine wana mikopo ya nyumba ama mortgage kwa Kiingereza, kuna afueni yoyote kwao ama ni kuendelea kukaza mikanda? Uh, jambo la muhimu ume, ume, umetaja hapo kweli, watu ambao wana mortgages wamepata kwamba asilimia imeenda juu sana kwa utozi wa uh, wa riba na wengine kupi labda mambo ya kawi na hivyo hatuoni, kama nimetaja pale awali, kuna pesa nyingi sana ambazo zimetengwa kusaidia mambo uh, ambayo yanaendelea kwa sasa, lakini sioni sana kama uh, upande wa, uh, wa wa interest ya mortgages itakuwa affected sana kukua, uh, tayari, kwa kuwa tayari serikali iko stretched. Unasema kwamba watu waendelee basi kupunguza vilo polepole pole kupitia zile shinikizo ambazo zinakuja za viwango vya riba N ndio, na kwa kuwa um, haya yote yanatendeka nat, kuna wale ambao pia uliuliza kama watapata kicheko wale ambao wanalipa kwa huduma za watoto samani kidogo, kunamaanisha kwamba wale ambao kwa mfano, wazazi ambao wana watoto katika zile huduma za watoto za malezi ya watoto watakuwa na afueni kupitia msaada kutoka kwa serikali. Ama ni yale makampuni ambayo yanawahudumia wa watoto ndio watafaidi? Itakuwa ni wazazi, kwa sababu wazazi kama, kama unapokea chini ya uh, elfu themanini uh, basi kutakuwa na njia ambayo utapata nafuu kidogo. Kupanduwa kwa upande wako, wewe ni mtu ambaye uko katika sekta ya uchumi na fedha, kuna kipi ambacho pengine jamii inastahili kuanza kujiweka ku tayari kukabiliana nacho katika siku za usoni? Maana tunajua ndio shinikizo maisha yamekuwa nasi kwa takriban miaka miwili sasa. Kuna vingine ambavyo vinaweza vikawa viko njiani ambavyo wale ambao wako katika sekta hiyo hawajui na nadhani la na muhimu sana ni watu kukaza mitamba tu, kwa kuwa ukikumbuka palipokuwa na janga la Korona, serikali ilipeana pesa kwa wingi, na hilo limefanya kwamba kumekuwa na hela nyingi sasa katika mifuko za watu. Na kwa sasa hivi uh, ni kwamba hizo inafanya kukaza kamba uh, kwa jumla. Kwa hivyo sioni kama kutakuwa na uh, afueni hapa karibuni kwa wote, lakini hili ni jambo nzuri kwa kuwa inamaanisha kwamba mambo yatakuwa bora kule mbele kuliko kama uh, wasipokaza mikamba, itakuwa basi, itakuwa shida zaidi. Kawaida wanasemaga kwamba serikali ikikupa kwa mkono mmoja, upande mwingine mkono mwingine unasubiri kupokea. Kumaanisha kwamba sasa hizo dola bilioni kumi na tano ambayo mm. inaenda kumwagia jamii, nisema tujiandae kwa ongezeko za kodi, ama ni sehemu tu ya, ya kufufua na, na ku, na kuweza kuchemsha uchumi. Ndiyo, um, kutakuwa na sehemu kadha wa kadha ambazo kodi ita- itaongezwa. Kwa mfano uta-utakumbuka kumekuwa na uh, tobako hii, tobako ya, ya, ya, ya mivuke ambayo ya imekuwa ikinawiri iki sana. Kwa hivyo sekta kama hilo itaenda kuongeza kwenye kodi na kuhakikisha kwamba uh, njia zozote ambazo wanaweza pata hela kidogo watapata, wat, wat, wat, wat, lakini sani kama wataongeza riba sana kwa wingi kama tunavyoona katika vyombo vya habari ni kwamba licha ya kuwa na shinikizo ya maisha kwa upande wa, wa kiuchumi, bado makampuni makubwa yanaendelea kuzoa e, faida moja baada ya nyingine kwa wakati huu wa hali janga. Je, hii bajeti itakuwa rafiki kwa hizo kampuni ama itakuwa ni rafiki zaidi ya wananchi wa kawaida? Hilo ndio jambo hatujui kwa sasa, kwa kuwa serikali imekuwa imefunga mdomo sana kwa jambo hilo, lakini kwa jumla Uh, hatuoni kama wataongeza tax zaidi uh, kwa wingi kwa kuwa kuna njia kadha wa kadha ambazo zitatumika kufanya hivyo. Mtaalamu wa masuala ya uchumi bwana Tim, hapo akifunguka kuhusu vile ambavyo watu watarajia katika bajeti itakayosomwa mida ya saa moja unusu ama saa mbili unusu kwa masaa ya mashariki ya Australia kutoka jiji kuu la taifa Canberra bungeni ambapo mweka hazina Jim Chalmers kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi kuwa jangwani ya upinzani anatoa bajeti ya taifa. Je, tutatabasamu ama itakuwa ni kusaga meno baada ya bajeti kusomwa? Yote hayo tutaweza kujua muda mfupi baada ya hilo. Asante sana bwana Tim kwa kuwa nasi kwa makala haya, nashukuru sana, asante. Mtaalamu wetu bwana Temapo ambaye huwa ni mchambuzi wa masuala ya uchumi akizungumza nasi kuhusiana na kile ambacho kinatarajiwa katika bajeti ya taifa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mengi zaidi kwa usalama wesikia, bila shaka unaweza kupata kwenye tovuti yetu ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.