unasikiliza ya ya kiswahili pata taarifa zaidi kupitia zaidikupiti mwsah tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo otlio na karibu katika makalaidha ya kiswahili ya yabsmoeranmala ya ya, makala ya kwa pepe bajeti kwa bajeti saa to tu aandaaaetwaattasoma mbachoutaraia Uh, miezi kadhaa mba, ambayo imepita imekuwa ngumu sana kwa wengi kuhakikisha kwamba wana, wanaishi maisha ya kawaida kwa hivyo kumekuwa na mambo ambayo yametazamia kwamba vitu zimepanda kwa bei kwa hivyo kutokua na mabilioni ambayo itaenda kusaidia na hayo nam hii ni sauti ya mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na fedha bwana tim dasi hapo akifunguka kuhusu matarajio katika bajeti ya taifa itakayosomwa makazi na am chamas muda usio mrefu naje kwa upande wa swalazima la ufalme na kutawazwa kwa mfalme charles wa tatu wa kenya wanasemaje kuhusu hilo ye yeah, uh, tunafaa kujitenga na huo uongozi kwa sababu kenya inalipa ushuhru kule lakini faida ambayo inakuja kwetu sisi hata haitufiki sisi watu washinani kwa hao na mengine mengi zaidi junge nasi katika makala ambayo tunaendelea kutoka studi zetu tukiekea moja kwa moja katika muktasari wa habari kwa sasa kisha tuletea mengine mengi hapo baadaye katika bajeti ya shirikisho juuni hii ya leo waziri mkuu asema kwamba tofauti na serikali ya nyuma bajeti ya leo italeta ziada katika bajeti kitu ambacho ni cha kwanza katika mani hali ya kwanza katika miaka 1ui nao iliyopita tofauti ilivyokuwa katika uongozi wa serikali ya mseto iliyopita hata hivyo upinzani nao anasema kwamba haina imani kwa uongozi na usimamizi wa serikali ya leba kwa maswala ya kibajeti yote hayo yakiwa ni lazima ambalo litaweza kujadiliwa muda usio mrefu katika jimbo la victoria familia kufaidi kupitia kupunguzwa kwa bei ya huduma ya watoto ambapo jamii kutoka familia familiama jamii kutoka zenye lugha na tamaduni tofauti tofauti kuweza kufaidi kupitia uwekezaji wa serikali ya andrews jimboni victoria na kimataifa kimataifa kesi ya kupinga uchaguzi mkuu nchini nijeria yaanza kusikilizwa wakati waziri wa zamani waziri mkuu wa zamani wa burundi azuiliwa jela kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa na tukifuka mpaka jamuri y kidemokraakongo yaandaa maombolezo ya, ya kitaifa kwa waliowawa na mafuriko na mbichanambivu kubainika katika ligi kuu ya klabu bingwa barani ulaya watakapoingia vigogo kesho alfajiri kuamua nane takatinga katika fainali pamoja na taarifa zingine ambazo tumeandalia za michezo kutoka humu nchini wasikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodea migerano na hiy hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri mkuu antony albanisi amesema kwamba bajeti ya serikali yake inazidi makadirio ya kiuchumi kutoka serikali ya zamani ya mseto na itatoa afueni fanisi kwa gharama ya maisha kwa familia bajeti ya shirikisho itakayotolewa hii leo usiku saa wa 9 mei inatarajiwa kutoa dola bilioni 4 za ziada ambayo itakuwa ni bajeti ya kwanza yenye ziada katika muda wa miaka 1nta bajeti ama wakati wa kipindi cha maswali na majibu bungeni bwana albanizi alitetea usimamizi wa uchumi wa chama chake akisisitiza kuwa ziada inayotarajiwa itaaibisha makadirio ya serikali ya mseto ya zamani anasema katika mwaka22b bajeti yao ilikadiria upungufu wa asilimia 34 kwa pato la taifa au dola bilioni 779 kwa mwaka huu ni kadirio bila kuingilia tangazo la mwaka hazina leo usiku ila itakuwa bora zaidi ya hiyo alisema waziri mkuu albanizi wakati uo kiongozi wa upinzani wa shirikisho amesema bajeti ya serikali ya albanizi haitashughulikia kwa ufanisi bei ya umeme na gesi kwa sababu ya anachoita madhara ya, ya kuingilia kati katika soko la gesi bajeti ya shirikisho ya usiku wa leo inatarajiwa kutoa karibu ya dola bilioni kuitao kwa gharama ya maisha kwa australia hata hivyo wakati wa maswali na majibu kiongozi wa upinzani peter duttan amesisitiza kuwa bajeti hiyo haitashughulikia gharama ya maisha na juu ya nishati ambayo amesema ni wajibu wa serikali ya leba lebaanasema waziri mkuu aliahidi dola kupungua za bili yako ya umeme kila mwaka kabla ya uchaguzi mkuu ila kuingilia kati kwa leba katika soko la gesi kuna sababisha ongezeko za bei waziri mkuu ahidi familia zitakuwa katika hali bora zaidi ila janga la gharama ya maisha halijawahi kwa baya ni kwa nini waaustralia huwa na gharama kubwa zaidi chini ya leba alihoji bwana peter daton kiongozi wa upinzani wa shirikisho na katika taarifa zingine za kitaifa tuelekea moja kwa moja hadi jiboni victoria ambako familia kutoka jamii zenye lugha na tamaduni tofauti tofauti zitafaidi kupitia huduma ya malezi ya watoto jimboni victoria ambao imepigwa jeki kwa dola bilioni ts na serikali ya jimbo hilo serikali ya an zimetangaza and kwamba kutakuwa na uwekezaji wa dola milioni ambayo itatolewa katika masuala kadhaa a mipango ishirini na mbili ambayo itaweza kutoa hela kwa familia zenye tamaduni mbalimbali kama sehemu ya uwekezaji huo hatua hiyo itaunga mkono familia zenye tamaduni tofauti pamoja kuanzia mwaka elfubili ishirini na itaendelea kutoa huduma za ukalimani na utafsiri bure bila malipo bwana andrews akizungumzia uh, hoja hii anasema kwamba uekezaji huo utasaidia jamii na familia kutoka uh, jamii za tamaduni tofauti pamoja na watoto wao kuweza kuanza kuishi pamoja na kushiriki katika masomo ya msingi kama wengine huyu hapa na maelezo zaidiewe think about hose whohvekme from anothe ount o hmnishm anasema unapofikiria wale ambao wamekuja kutoka nchi tofauti wale ambao pengine akiingereza silu yao ya kwanza wanaweza taka kujisajili katika masomo ya kiingereza na wengine pia huenda hawana ufanisi na ujuzi mkubwa sana na uelewa mkubwa wa kiingereza kwa hiyo kuna masuala haya ambayo mamlaka anaweza ikashughulikia pamoja na ni vitu vya msingi sana Di sababu unaona kama jamii za tamaduni tofauti zinahisi ziko salama na zinakuwa na vifaa pamoja na huduma za kutafsiri na ukalimani ambao inaowasaidia watu kuzungumza pamoja na kuweza kuelewa tamaduni yako na yao pia vilevile vile kwa hiyo inawapa namna na hali ya kujamini na bila shaka inaweza kusaidia watu kuwa katika hali ambapo hakuna mtu andayekosa chochote alisema bwana andrews tukisadia jimboni victoria wakazi katika minara ma majengo ya ghorofa mjini melbourne ambao walifungiwa ndani wakati wa kilele cha uviko 19 wa mwaka elfubi watastahiki kuchangia katika fidia uh, ya dola milioni tano ambayo inatolewa na ambayo imeidhinishwa na mahakama kuu ya jimbo la victoria serikali ya victoria imeweza kufikia makubaliano kwa kesi iliyowasilishwa na watetezi wa familia husika ambao linaishi katika magorofa tisa katika kilele cha wimbi la pili la uviko na wakati huo upya sma so, kwamba watu hao walishikiwa na walizuiwa kutoka nje na kuingia katika majengo yao kwa muda wa siku kumi na nne hali ambapo ilitishia usalama wao pamoja na hali ambayo iliweza kufanya hali maisha kuwa mbaya halmaishakuwa zaidi hata hivyo serikali ya yatoi imekana madai dhidi yake licha ya kuweza kutoa hela na kulipa fidia ya hilo uto moja kwa moja katika maswala ya kimataifa serikali ya jamhuri ya ya kongo inafanya maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka zaidi ya watu ma waliofariki mwishoni mwa juma kufuatia mafuriko mafuriko hayo yasababishwa na mvua kubwa katika baadhi ya vijiji vya wilaya ya kalehe jimboni kivu kaskazini kulingana na maafisa wa serikali wa kalehe miili ipatayo mia imepatikana na tayari imezikwa hadi sasa hali iliyotanda ni ya majonzi na machozi yanayoonekana kwenye nyuso za uaathirika wa mafuriko hayo yaliyotokea katika vijiji vilivyoko pembezoni mwa mto shibira vya chawondo hadi nyamukubi katika kijiji cha ushushu usiku wa kuamkia ijumaa iliopita katika vijiji hivyo mili waliokufa imefungwa katika magunia na kuzikwa ndani ya kaburi la pamoja shirika la kiraali inakadiria kuwa kuna watu wapatao elfu na mia tano ambao bado hawajaonekana wa huku likihisi kwamba kadri muda unavyosonga zaidi yamebakia matumaini kidogo sana ya kuwapata ndugu zao wakiwa hai tukivuka mpaka tuelekea moja kwa moja hadi nchini burundi ambako waziri mkuu wa zamani wa burundi mwenye ushawishi mkubwa ala giome winyoni alifikishwa mahakamani jumatatu akihutumiwa kuhatarisha usalama wa taifa na kumkashifu rais chanzo cha mahakama na mashahidi walisema wunyoni alikuwa waziri mkuu kuanzia katikati ya mwaka w elfb hadi septemba Fumbili, lakini alifutwa kazi baada ya rais earis daisimie kuchukua hatamu za uongozi bwinywini ambaye ni mkuu wa zamani wa polisi na waziri wa zamani wa usalama wa ndani nafasi yake ya waziri mkuu ilichukuliwa na waziri wa mambo ya ndani wa wakati huo ervey ndirakovucha ndira siku chache baada ya daihimie kuonya juu ya njama ya kumwondoa madarakani alikamata mwezi uliopita mjini bujumbura bunyoni jumatatu alisikilizwa na jopo la majaji wa kitengo cha mahakama ya juu ambao waliamua awekwe kizuizini katika jela ya mkoa wa kaskazini mwa burundi mwaongozi kabla ya kesi yake kuanza chanzo cha mahakama ambacho kimeomba jina lake lihifadhiwe kimeambia vyombo vya habari na kutoka burundi tulekea moja kwa moja hadi katika taifa la nigeria ambapo jopo la majaji watano nchini nieria siku ya wa jumatatu walikaa kikao cha kwanza kusikiliza kesi inayowahusisha viongozi wa upinzani walioshiriki uchaguzi mkuu wa rais wa mwezi februari ambao chama tawala kilishinda tangu nijeria irejee kwenye demokrasia mwaka tisa tisa, miongo mitatu baada ya utawala wa kijeshi uchaguzi umekuwa ukiishia mahakamani ingawa hakuna pingamizi iliyowahi kutengua matokeo malalamiko ya kupinga ushindi wa bolatinu yaliwasilishwa mwezi machi pamoja na ugombea kadhaa wa urais akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani atiku abubakar aliyeshika nafasi ya pili na mtu wa nje pter obi aliyeshika nafasi ya tatu mahakamani na siku mia heai za kutoa hukumu tangu maombi yalipowasilishwa na pia ina uwezo wa kukata rufaa katika mahakama ya juu zaidi hakuna uamzi mkubwa uliotarajiwa kutolewa siku ya jumatatu waendele a kusikia hidhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode migherano tukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo kwa sasa tukianzia katika swala zima la mchezo ambapo pako katika mchezo wa afl ni kwamba bado swala zima linaendelea kushughulikiwa la timu ambayo itakuwa na wenyeji kule tasmania na jina tayari ambalo imepatikana kwa sasa ni the devils ama mashetani kulingana na mnyama yule tasmania devil ambao wengi wanakuwa najua katika vyombo vya habari hajulikani itakuwa ni lini timu hiyo ita tangazwa rasmi lakini nasema kwamba itakuwa ni timu ya kumi na tisa ambapo wataweza kushiriki katika mchezo huo na bado kinakuwa na pingamizi kidogo kwa sababu jina hilo la tazimiania devo ni jina ambalo natumiwa na tamthilia moja ya katuni ya Warner brothers kampuni ya marekani ambayo hutengeza tantalia mbali mbali katika taarifa zingine za michezo za kimataifa real madrid itakuwa wenyeji wa Man city katika mzunguko wa kwanza wa mashindano ya klabu bingwa barani ulaya ambapo mshindi atakuwa najipa nafasi ya kuweza kuingia katika, katika fainali ambayo inatarajiwa kuwa siku chache zitakazokuja fainali hiyo ikikadiriwa kuwa kwa kom, mradhi tarehe kumi na moja juni fainali hiyo itapigwa na baada ya mechi hiyo hapo kesho kwa mradhi itakuwa alhamisi alfajiri mida ya saa kumi na moja kwamasaa mashariki ya australia s milan watakuwa wenyeji wa inter milan katika derbi ya milan ambapo pia vilevile vile, marudiano ya mechi hayo yatakuwa ni tarehe kumi na saba ambapo inte sasa ndio atakuwa wenyeji wa mchezo huo licha kuwa timizo mbili zinachangia uwanja mmoja vilevile vile, vile Man city itakuwa wenyeji wa mchezo wa pili kati yao na madrid tarehe kumi nanane mei ambapo sasa yule atakayeshindwa hapo basi itakuwa sasa ndio kuondoka katika michwano hiyo ya klabu bingwa barani ulaya ambapo inatarajia kwamba city wataweza kapiga hatua lakini wenjeji na vigogo wa michwano hiyo madrid nao wanala kusema katika mashindano hayo makala ya haya ya taarifa za habari tuangalie masoko ya koji kwa wale ambao ungependa kutuma hela dola moja ya australia ina thamani ya marekani 67 zamarekani faan a bnnono farana 7 za ya na thamani ya faranga, na, za na, ya na thamani ya faranga tatu, thamani na centi, Kati thamani ya faranga za kongo rwanda a shiin25 za uganda na ya shilingi 92 na senti41 za kenya wakati la moja australia na thamaniya shilingi 1592 na senti 16 za tanzania kufika ponemisha tarifa habari ambao tumeandalia bakanesi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio <coughs> je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata