Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo pote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili, na kama kawaida, mnaweza kuwapata makala pia kwenye ukurasa wetu Facebook facebook.com mkwaju sbs swahili, na ukipenda pia unaweza ukapata baadhi ya makala kwa kutuandikia kwa barua pepe swahili.program at sbs.com.au. Katika jioni ya bajeti, ikiwa inasalia saa moja unusu kwa bajeti ya taifa kusomwa, ni kipi ambacho tunasalia kutarajia? miezi kadhaa ambayo imepita imekuwa ngumu sana kwa wengi kuhakikisha kwamba wanaishi wana maisha ya kawaida. Kwa hivyo kumekuwa na mambo ambayo yametazamia kwamba vitu zimepanda kwa bei, kwa hivyo kutakuwa na mabilioni ambayo itaenda kusaidia na hayo nam. Hiyo ni sauti ya mchambuzi wa masuala ya, ya kiuchumi na fedha bwana Tim Dasi hapo akifunguka kuhusu matarajio katika bajeti ya taifa itakayosomwa makazi na James Chambers. Muda usio mrefu naje, kwa upande wa suala zima la ufalme na kutawazwa kwa mfalme Charles wa tatu wa Kenya wanasemaje kuhusu hilo? Ye, yeah, uh, tunafaa kujitenga na huo uongozi kwa sababu Kenya inalipa ushuru kule, lakini faida ambayo inakuja kwetu sisi hata haitufiki sisi watu washinani. Kwa o na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika makala ambayo tunaendelea kutoka studio zetu tukiekea moja kwa moja katika muktasari wa habari kwa sasa, kisha tutaletea mengine mengi hapo baadaye. Katika bajeti ya shirikisho jioni hii ya leo, waziri mkuu asema kwamba tofauti na serikali ya nyuma, bajeti ya leo italeta ziada katika bajeti, kitu ambacho ni cha kwanza katika ama, ni hali ya kwanza katika miaka 15 iliyopita, iliyopita tofauti na ilivyokuwa katika uongozi wa serikali ya mseto iliyopita. Hata hivyo, upinzani nao anasema kwamba haina imani kwa uongozi na usimamizi wa serikali ya Leba kwa maswala ya kibajeti yote hayo yakiwa ni swala zima ambalo litaweza kujadiliwa muda usio mrefu. Katika jimbo la Victoria, familia kufaidi kupitia kupunguzwa kwa bei ya huduma ya watoto, ambapo jamii kutoka familia ama jamii kutoka zenye lugha na tamaduni tofauti tofauti weza kufaidi kupitia uwekezaji wa serikali ya Andrews jimboni Victoria na kimataifa. Kimataifa: kesi ya kupinga uchaguzi mkuu nchini Nigeria yaanza kusikilizwa, wakati waziri wa zamani, waziri mkuu wa zamani wa Burundi azuiliwa jela kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa. Na tukifika mpaka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaandaa maombolezo ya kitaifa kwa waliowawa na mafuriko, na mbichi na mbivu kubainika katika ligi kuu ya klabu bingwa barani Ulaya watakapoingia vigogo kesho alfajiri, kuamua nane takatinga katika fainali, pamoja na taarifa zingine ambazo tumeandalia za michezo kutoka humu nchini. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, na hii hapa ni taarifa kamili, habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba bajeti ya serikali yake inazidi makadirio ya kiuchumi kutoka serikali ya zamani ya mseto na itatoa afueni fanisi kwa gharama ya maisha kwa familia. Bajeti ya shirikisho itakayotolewa hii leo usiku saa wa tarehe tisa Mei inatarajiwa kutoa dola bilioni nne za ziada ambayo itakuwa ni bajeti ya kwanza yenye ziada katika muda wa miaka kumi na tano. Bajeti ama, wakati wa kipindi cha maswali na majibu bungeni, bwana Albanizi alitetea usimamizi wa uchumi wa chama chake, akisisitiza kuwa ziada inayotarajiwa itaaibisha makadirio ya serikali ya mseto ya zamani na? In 2022, anasema katika mwaka 2022 bajeti yao ilikadiria upungufu wa asilimia 3.4 kwa pato la taifa au dola bilioni 77.9. Kwa mwaka huu nitatoa kadirio bila kuingilia tangazo la mwaka azina leo usiku, ila itakuwa bora zaidi ya hiyo, alisema waziri mkuu a Albanizi. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani wa shirikisho amesema bajeti ya serikali ya Albanizi haitashughulikia kwa ufanisi bei ya umeme na gesi kwa sababu ya anachoita madhara ya kiu ya kuingilia kati katika soko la gesi. Bajeti ya shirikisho ya usiku wa leo inatarajiwa kutoa karibu ya dola bilioni 15 kwa gharama ya maisha kwa Australia. Hata hivyo Wakati wa maswali na majibu, kiongozi wa upinzani Peter Dutton amesisitiza kuwa bajeti hiyo haitashughulikia gharama ya maisha na juu ya nishati ambayo amesema ni wajibu wa serikali ya leba. The Prime Minister promised a 275 dollar cut to your power bill each year anasema waziri mkuu aliahidi dola 275 kupungua za bili yako ya umeme kila mwaka kabla ya uchaguzi mkuu, ila kuingilia kati kwa leba katika soko la gesi kunasababisha ongezeko za bei. Waziri mkuu aliahidi familia zitakuwa katika hali bora zaidi, ila janga la gharama ya maisha halijawahi kuwa baya. Ni kwa nini Waaustralia huwa na gharama kubwa zaidi chini ya leba? alihoji bwana Peter Dutton, kiongozi wa upinzani wa shirikisho. Na katika taarifa zingine za kitaifa, tuelekea moja kwa moja hadi jimboni Victoria ambako familia kutoka jamii zenye lugha na tamaduni tofauti tofauti zitafaidi kupitia huduma ya malezi ya watoto jimboni Victoria, ambao imepigwa jeki kwa dola bilioni tisa na serikali ya jimbo hilo. Serikali ya Daniel Andrews imetangaza kwamba kutakuwa na uwekezaji wa dola milioni tatu nukta tano ambao zitatolewa katika masuala kadhaa a mipango ishirini na mbili ambayo itaweza kutoa hela kwa familia zenye tamaduni mbalimbali kama sehemu ya uwekezaji huo. Hatua hiyo itaunga mkono familia zenye tamaduni tofauti pamoja kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na itaendelea kutoa huduma za ukalimani na utafsiri bure bila malipo Bwana Andrews akizungumzia hoja hii anasema kwamba uwekezaji huo utasaidia jamii na familia kutoka ja, uh, jamii za tamaduni tofauti pamoja na watoto wao kuweza kuanza kuishi pamoja na kushiriki katika masomo ya msingi kama wengine. Huyu hapa na maelezo zaidi classes..., anasema unapofikiria wale ambao wamekuja kutoka nchi tofauti, wale ambao pengine Kiingereza si lugha yao ya kwanza wanaotaka kujisajili katika masomo ya Kiingereza na wengine pia, huenda hawana ufanisi na ujuzi mkubwa sana na uelewa mkubwa wa Kiingereza. Kwa hiyo kuna masuala haya ambayo mamlaka inaweza ikashughulikia, pamoja na ni vitu vya msingi sana. Ndio sababu unaona kama jamii za tamaduni tofauti zinahisi ziko salama na zinakuwa na vifaa pamoja na huduma za kutafsiri na ukalimani ambao inaweza wasaidia watu kuzungumza pamoja na kuweza kuelewa tamaduni yako na yao pia vilevile vile. Kwa hiyo inawapa namna na hali ya kujiamini, na bila shaka inaweza kusaidia watu kuwa katika hali ambapo hakuna mtu anayekosa chochote, alisema Bwana Andrews. Tukisalia jimbo ni Victoria, wakazi katika minara ama majengo ya ghorofa mjini Melbourne ambao walifungiwa ndani wakati wa kilele cha Uviko 19 wa mwaka elfu mbili ishirini watastahiki kuchangia katika uh, fidia ya dola milioni tano ambayo inatolewa na ambayo imeidhinishwa na mahakama kuu ya jimbo la Victoria. Serikali ya Victoria imeweza kufikia makubaliano kwa kesi iliyowasilishwa na watetezi wa familia husika ambao linaishi katika maghorofa tisa katika kilele cha wimbi la pili la uviko, na wakati huo pia sema kwamba watu hao wa walishikiwa na walizuiwa kutoka nje na kuingia katika majengo yao kwa muda wa siku kumi na nne, hali ambapo ilitishia usalama wao pamoja na hali ambayo iliweza kufanya hali maisha kuwa mbaya na tata zaidi. Hata hivyo, serikali ya Victoria imekana madai dhidi yake licha ya kuweza kutoa hela na kubali kulipa fidia ya yeah. Hilo tukielekea moja kwa moja katika masuala ya kimataifa, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafanya maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka zaidi ya watu mia nne waliofariki mwishoni mwa juma kufuatia mafuriko. Mafuriko hayo yasababishwa na mvua kubwa katika baadhi ya vijiji vya wilaya ya Kalehe jimboni Kivu Kaskazini. Kulingana na maafisa wa serikali wa Kalehe, miili ipatayo mia nne imepatikana na tayari imezikwa hadi sasa. Hali iliyotanda ni ya majonzi na machozi yanayoonekana kwenye nyuso za waathirika wa mafuriko hayo yaliyotokea katika vijiji vilivyoko pembezoni mwa mto Shibira vya Chawondo hadi Nyamukubi, katika kijiji cha Ushushu usiku wa kuamkia Ijumaa iliyopita. Katika vijiji hivyo miili ya waliokufa imefungwa katika magunia na kuzikwa ndani ya kaburi la pamoja. Shirika la kiraia linakadiria kuwa kuna watu wapatao elfu nne na mia tano ambao bado hawajaonekana wa, huku likihisi kwamba kadri muda unavyosonga zaidi yamebakia matumaini kidogo sana ya kuwapata ndugu zao wakiwa hai. Tukivuka mpaka, tuelekea moja kwa moja hadi nchini Burundi ambako waziri mkuu wa zamani wa burundi mwenye ushawishi mkubwa ale giome wunyoni alifikishwa mahakamani jumatatu akituhumiwa kuhatarisha usalama wa taifa na kumkashifu rais chanzo cha mahakama na mashahidi walisema wa wunyoni alikuwa waziri mkuu kuanzia katikati ya mwaka elfu mbili ishirini hadi septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili lakini alifutwa kazi baada ya rais evariste ndayishimiye kuchukua hatamu za uongozi. Wunywini, ambaye ni mkuu wa zamani wa polisi na waziri wa zamani wa usalama wa ndani, nafasi yake ya waziri mkuu ilichukuliwa na waziri wa mambo ya ndani wa wakati huo, Gervais Ndirakobuca Ndira. Siku chache baada ya Ndayishimiye kuonya juu ya njama ya kumwondoa madarakani, alikamata mwezi uliopita mjini Bujumbura. Bunyoni Jumatatu alisikilizwa na jopo la majaji wa kitengo cha mahakama ya juu ambao waliamua awekwe kizuizini katika jela ya mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Ngozi, kabla ya kesi yake kuanza. Chanzo cha mahakama ambacho kimeomba jina lake lihifadhiwe kimeambia vyombo vya habari na kutoka Burundi tulikea moja kwa moja hadi katika taifa la Nigeria, ambapo jopo la majaji watano nchini Nigeria siku ya wa Jumatatu walikaa kikao cha kwanza kusikiliza kesi inayowahusisha viongozi wa upinzani walioshiriki uchaguzi mkuu wa rais wa mwezi Februari ambao chama tawala kilishinda. Tangu Nigeria irejee kwenye demokrasia mwaka elfu moja mia kenda tisaini na tisa, miongo mitatu baada ya utawala wa kijeshi, uchaguzi umekuwa ukiishia mahakamani ingawa hakuna pingamizi iliyowahi kutengua matokeo. Malalamiko ya kupinga ushindi wa Bola Tinubu yaliwasilishwa mwezi Machi pamoja na wagombea kadhaa wa urais, akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani Atiku Abubakar aliyeshika nafasi ya pili, na mtu wa nje Peter Obi aliyeshika nafasi ya tatu. Mahakama ina siku mia themanini za kutoa hukumu tangu maombi yalipowasilishwa na pia ina uwezo wa kukata rufaa katika mahakama ya juu zaidi. Hakuna uamuzi mkubwa uliotarajiwa kutolewa siku ya Jumatatu. <muchasimu> Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano, tukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo kwa sasa, tukianzia katika swala zima la mchezo ambapo pako katika mchezo wa, wa AFL ni kwamba bado suala zima linaendelea kushughulikiwa la timu ambayo itakuwa na wenyeji kule Tasmania, na jina tayari ambalo limepatikana kwa sasa ni the Devils ama mashetani wa kulingana na mnyama yule Tasmania Devil ambao wengi wanakuwa wanajua katika vyombo vya habari, hajulikani itakuwa ni lini timu hiyo ita tangazwa rasmi, lakini anasema kwamba itakuwa ni timu ya kumi na tisa ambapo wataweza kushiriki katika mchezo huo, na bado kinakuwa na pingamizi kidogo kwa sababu jina hilo la Tasmania Devo ni jina ambalo tumeona tamthilia moja ya katuni ya Warner Brothers, kampuni ya Marekani ambayo hutengeza tamthilia mbali mbali. Katika taarifa zingine za michezo za kimataifa Real Madrid itakuwa wenyeji wa Man City katika mzunguko wa kwanza wa mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo mshindi atakuwa anajipa nafasi ya kuweza kuingia katika nusu, katika fainali ambayo inatarajiwa kuwa siku chache zitakazokuja fainali hiyo ikikadiriwa kuwa kwa kum mradhi tarehe kumi na moja Juni, fainali hiyo itapigwa na baada ya mechi hiyo hapo kesho kwa mradhi, itakuwa Alhamisi alfajiri mida ya saa kumi na moja kwa masaa mashariki ya Australia, AC Milan watakuwa wenyeji wa Inter Milan katika derbi ya Milan, ambapo pia vilevile vile, marudiano ya mechi hayo yatakuwa ni tarehe kumi na saba ambapo Inter sasa ndio atakuwa wenyeji wa mchezo huo, licha ya kuwa timu hizo mbili zinachangia uwanja mmoja. Vilevile Man City itakuwa wenyeji wa mchezo wa pili kati yao na Madrid tarehe 18 Mei, ambapo sasa yule atakayeshindwa hapo basi itakuwa sasa ndio kuondoka katika michuano hiyo ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo inatarajia kwamba City wataweza kapiga hatua lakini wenyeji na vigogo wa michuano hiyo Madrid no la kusema katika mashindano hayo. Kabla tumalize makala ya haya ya taarifa za habari, tuangalie masoko ya koji kwa wale ambao wangependa kutuma hela. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani. Wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1413 za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1380 na senti 50 za Congo. Wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 754 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya ya shilingi 2524 za Uganda, na dola moja ya Australia na thamani ya, ya, ya shilingi 92 na senti na 41 na za Kenya. Wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 1592 na senti 16 za Tanzania. Kufika pona mwisho a taarifa habari ambayo tumeandalia bakianesi, kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.