unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili jambo tena popote ulipo endelea kuskia idhaya kiswahili ya ukiwa na migod migeranotut makala utoka st zetu za na mtandaonimbaowu sszim ammbyotomwmduo mrefubadoaausu hv bajet ya taifa itangazwe kwa kwamasaa ya mashariki ya lakini baadhi ya vidokezo ambavyo serikali imekua ikitoa hapa na pale kile ambacho kiko katika bajeti ma kile ambacho watu katika bajeti serikali ya shirikisho itatoa bajeti ya mwaka 24 hi leo ju4 9 mei mwaka 223 mwakazini imesema kwamba gharama za maisha kwa waaustralia ambao wako katika mazingira magumu itashughulikiwa pamoja na nyongezo kwa mshahara wa wafanyakazi wa huduma ya wazee pamoja na huduma ya malezi ya wa watoto kwa bei nafuu ila kwa kutokana na kupanda kwa mfumuko wa bei na kukwama kwa mazungumzo kuhusu makazi ya kijamii na afueni kwa kodi za nyumba jim chames ana kazi ngumu mbele yake yafuatayo ni mazungumzo kati ya mwakahazina na mwandishi wa habari kuhusu bajeti hiyo unahisi vizuri kuihisi jim mwandishi wa habari aliuliza mkzia kajibu ah, niulize jumann masaa ya bajeti kutangazwa yanapokaribia shinikizo za gharama ya maisha zinaendelea kukera fikra za waustralia wengi mkazina jim chames anakabiliana na kazi ngumu baada ya bodi ya benki ya hifadhi kuongeza kiwango cha hela taslim tena kwa asilimia 25 hatua ambayo iliashiria kuwa mfumuko wa bei haupungui ya kutosha inatarajiwa daktari chamaz atatoa bajeti ya mwaka na 22324 mida ya saa 1 unusu usiku wa leo kwa ya mashariki a australia hii leo j 9 mei kwa hiyo tunaweza tarajia nini kitajumwishwa katika bajeti hiyo serikali ya shirikisho imedokeza tayari nyongeza ya mshahara kwa sekta ya huduma ya wazee huduma ya malezi ya watoto kwa bei nafuu kwa baadhi ya familia za australia nafueni kwa gharama ya maisha kwa waustralia wengi walio katika mazingira magumu zaidi dr chamas amesema bajeti hiyo italenga shinikizo hizo za gharama ya maisha bila kuchochea mfumuko wa bei Uh, mmoja wa mzi mgumu ambao tumebidi tufanye tulipokuwa tukikamilisha bajeti hii ni jinsi ya kutoa fweni kwa shinikizo za maisha kwa watu wanaohitaji tunailengaje kwa waustrlia ambao wako katika mazingira magumu wakati tunaonesha kujizuia katika mahali pengine katika bajeti alisema mweka hazina serikali imedokeza kuwa inaweza ongeza malipo yaob sika ila baadhi ya wa wachumi wanasema kwamba inawezochangia kwa mfumuko wa bei daniel wood ni mkurugenzi mtendaji wa uchambuzi wa sera katika taasisi ya the gret institute amesema anatarajia serikali chukue hatua kwa tahadhari serikali inakwepa pendekezo yeye bei ghali zaidi niongeza ya dola 32 kwa wiki kwa malipo ya job sikailiyopendekezwa na kamati ya dumuishi ya uchumi gharimu bajeti takriban dola bilioni 6 kwa mwaka na kuwasaidia wa australia laki 920 wanaopokea malipo ya job sika na malipo yanayohusiana huduma ya malezi ya watoto inatarajiwa kuwa kwa bei nafuu kwa familia milioni m lak2 kupitia jeki ya bajeti serikali itatoa zaidi ya bilioni 55 katika miaka minne ijayo kufanya huduma ya malezi ya watoto kupatikana kwa bei nafuu kuanzia julai ahadi hiyo ya uchaguzi itazifaidi zaidi ya familia laki New south jib familia laki lakitat na 21 jimboni victoria na zaidi ya familia laki 284 jimboni queensland ila msemaji wa masuala ya fedha katika upinzani janhum amesema kwamba serikali inastahili dhibiti matumizi kuzuia mfumuko wa bei huy hapa na maelezo zaidi we'll tutachunguza kwa makini maamuzi yanayofanywa katika bajet hii matangazo ya sera yanayofanywa kuhakikisha hayaongezi mafuta kwa moto wa mfumuko wa bei na kuwa hawafanyi hali mbaya kuzorota zaidi serikali ya shirikisho inapanga pia kukabiliana na huduma ya wazee kuanzia julai robo milioni ya wafanyakazi wa huduma ya wazee watapokea nyongeza ya mshahara ya asilimia 15n waziri wa huduma ya wazee anika well amasema kwamba sekta hiyo haijathaminiwa kwa muda mrefu mrefun maada hiyo kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee kama unatoa extra. huduma binafsi 7, hiyo ina maana utakuwa na karibu dol40 kwa wiki au d7 kwa, kwa mwaka katika mshahara wako kama wewe ni muuguzi ina maana utakuwa na dola98 za ziada kwa wiki au karibu dol 1 za ziada kwa wiki hizo ni hela ambazo zinaweza badili maisha ya watu wakati huo huo serikali ya itatumia dola bilioni 113 kwa muda wa miaka nn kutekeleza nyongeza ya mshahara iliyoamuriwa na tume ya fairwork commission mwaka jana ila naibu kiongozi wa chama cha liberal susan lee bado ana mashaka The one issue of is kama suala nambamoja na mfumuko wa bei alijashughulikiwa mageuzi hayo ya kima cha chini cha mshahara hayataashiria matumizi ya hela zaidi kwa waastralia wanaofanya kazi katika sehemu hii muhimu aliyesema licha mapato kutoka kwa bei ya juu ya bidhaa kusukuma bajeti katika ziada na kisi ya muundo yenye thamani ya mabilioni ya dola inaendelea kupachikwa ndani mwakazina washirikisho jim chama zameongezea kwamba shinikizo kwa bajeti ni kubwa na, uh, kama ni gharama za riba kwa bajeti defense, au ndis huduma ya afya na ulinzi shinikizo kwa bajeti ni kubwa aliesistiza chama cha riba kinakabiliana na shinikizo pia kutoa zaidi makazi, ya makazi 30 b nf yaliyoahidiwa chini ya mfumo wa housing australia future fund chama cha mseto kimeikosoa sera ya makazi ya leba kuwa haitoshi wakati seneta huru david acok anataka sera bora zaidi pamoja na kushtumu leba kwa kutafuta vita chama cha gjanga uh, you know, like really la makazi linasikika kote addition, nchini tunahitaji like serikali iongeze azma yao bila shaka inaonekana Bajins ni kama serikali haitaki tingika na ni kutaka tu kutisha chama cha greens katika hili sante pokok aliesema licha mashtaka hayo yote kila kitu kitawekwa wazi usiku wa jumanne kuanzia mida ya saa 1 unusu ndani ya bunge la taifa mjini cambra kwa makalayo na mengine mengi zaidi kuhusu bajeti ya taifa tembele tovuti yetu aani ambayo ni sbscom au mkwaju swahili makala llaendaliwa na waandishi wetu hana kwan na gode migerano hii ni dhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata