Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili. Jambo tena, popote ulipo, endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambayo ni, ni SBS um, mkwa juu swali. Kwa sasa tuzungumzia swala zima la tathmini ya bajeti ambayo itasomwa muda usio mrefu, bado lisali moja unusu hivi bajeti ya taifa itangazwe kwa masaa ya mashariki ya Australia, lakini baadhi ya vidokezo ambavyo serikali imekuwa ikitoa hapa na pale vinaashiria kile ambacho kiko katika bajeti ama kile ambacho watu wanastahili kutarajia katika bajeti. Serikali ya shirikisho itatoa bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na ishirini na nne hii leo, Jumanne tarehe tisa Mei mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Mwakazini mwaka amesema kwamba gharama za maisha kwa Waaustralia ambao wako katika mazingira magumu itashughulikiwa pamoja na nyongezo kwa mshahara wa wafanyakazi wa huduma ya wazee pamoja na huduma ya malezi ya wa watoto kwa bei nafuu, ila kwa kutokana na kupanda kwa mfumuko wa bei na kukwama kwa mazungumzo kuhusu makazi ya kijamii na afueni kwa kodi za nyumba, Jim Chambers ana kazi ngumu mbele yake. Yafuatayo ni mazungumzo kati ya mweka hazina na mwandishi wa habari kuhusu bajeti hiyo. Unahisi vizuri, kuihisi Jim? mwandishi wa habari aliuliza. Mweka hazina akajibu: Ah, niulize Jumanne. Masaa ya bajeti kutangazwa yanapokaribia, shinikizo za gharama ya maisha zinaendelea kukera fikra za Waaustralia wengi. Mweka hazina Jim Chalmers anakabiliana na kazi ngumu baada ya bodi ya benki ya hifadhi kuongeza kiwango cha hela taslim tena kwa asilimia 0.25, hatua ambayo iliashiria kuwa mfumuko wa bei haupungui ya kutosha inatarajiwa Daktari Chamas atatoa bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na ishirini na nne mida ya saa moja unusu usiku wa leo kwa masaa mashariki ya Australia hii leo Jumanne tarehe tisa Mei. Kwa hiyo tunaweza tarajia nini kitajumuishwa katika bajeti hiyo? Serikali ya shirikisho imedokeza tayari nyongeza ya mshahara kwa sekta ya huduma ya wazee huduma ya malezi ya watoto kwa bei nafuu kwa baadhi ya familia za Australia, nafueni kwa gharama ya maisha kwa Waustralia wengi walio katika mazingira magumu zaidi. Dr Chalmers amesema bajeti hiyo italenga shinikizo hizo za gharama ya maisha bila kuchochea mfumuko wa bei. Uh, judgments that we have to make. Moja wa mzi mgumu ambao tumebidi tufanye tulipokuwa tukikamilisha bajeti hii ni jinsi ya kutoa afueni kwa shinikizo za maisha kwa watu wanaohitaji, tunailengaje kwa wa Australia ambao wako katika mazingira magumu, wakati tunaonesha kujizuia katika mahali pengine katika bajeti, alisema mweka hazina. Serikali imedokeza kuwa inaweza ongeza malipo ya JobSeeker, ila baadhi ya wa wachumi wanasema kwamba inawezochangia kwa mfumuko wa bei. Daniel Wood ni mkurugenzi mtendaji wa uchambuzi wa sera katika taasisi ya the Gretchen Institute, amesema anatarajia serikali ichukue hatua kwa tahadhari serikali inakwepa pendekezo lenye bei ghali zaidi. Nyongeza ya dola 132 kwa wiki kwa malipo ya job sika, iliyopendekezwa na kamati ya jumuishi ya uchumi, ingegharimu bajeti takriban dola bilioni 6 kwa mwaka na kuwasaidia wa Australia laki 920 wanaopokea malipo ya job sika na malipo yanayohusiana huduma ya malezi ya watoto inatarajiwa kuwa kwa bei nafuu kwa familia milioni moja laki mbili kupitia jeki ya bajeti. Serikali itatoa zaidi ya bilioni 55 katika miaka minne ijayo kufanya huduma ya malezi ya watoto kupatikana kwa bei nafuu kuanzia Julai. Ahadi hiyo ya uchaguzi itazifaidi zaidi ya familia laki nne jimboni New South Wales, familia laki tatu na elfu mbili mia moja jimboni Victoria na zaidi ya familia laki mbili elfu themanini na nne jimboni Queensland ila msemaji wa masuala ya fedha katika upinzani Jane Hume amesema kwamba serikali inastahili dhibiti matumizi, kuzuia mfumuko wa bei. Huyu hapa na maelezo zaidi. We'll tutachunguza kwa makini maamuzi yanayofanywa katika sure bajeti hii, matangazo ya sera yanayofanywa kuhakikisha hayaongezi mafuta kwa moto wa mfumuko wa bei na kuwa hawafanyi hali mbaya kuzorota zaidi. Serikali ya shirikisho inapanga pia kukabiliana na huduma ya wazee kuanzia Julai. Robo milioni ya wafanyakazi wa huduma ya wazee watapokea nyongeza ya mshahara ya asilimia kumi na tano. Waziri wa huduma ya wazee Anika Wells anasema kwamba sekta hiyo haijathaminiwa kwa muda mrefu. Maana hiyo kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee, kama unatoa huduma binafsi, hiyo ina maana utakuwa na karibu dola mia arobaini kwa wiki nurse, au dola elfu saba kwa mwaka katika mshahara wako extra. Kama wewe ni muuguzi ina maana utakuwa na dola 98 za ziada kwa wiki au karibu dola 1,010 za ziada kwa wiki. Hizo ni hela ambazo zinaweza badili maisha ya watu. Wakati huo huo, serikali ya Leba itatumia dola bilioni 11.3 kwa muda wa miaka minne kutekeleza nyongeza ya mshahara iliyoamuriwa na tume ya Fair Work Commission mwaka jana, ila naibu kiongozi wa chama cha Liberal Susan Lee bado ana mashaka unless The number one issue of inflation is tackled. "Kama suala namba moja na mfumuku wa bei halijashughulikiwa, mageuzi hayo ya kima cha chini cha mshahara hayataashiria matumizi ya hela zaidi kwa Waaustralia wanaofanya kazi katika sehemu hii muhimu," alisema, licha mapato kutoka kwa bei ya juu ya bidhaa kusukuma bajeti katika ziada, na kesi ya muundo yenye thamani ya mabilioni ya dola inaendelea kupachikwa ndani Mwakazina wa shirikisho Jim Chamaz ameongezea kwamba shinikizo kwa bajeti ni kubwa, na kama ni gharama za riba HK kwa bajeti au NDIS, huduma ya afya na ulinzi, shinikizo kwa bajeti ni kubwa alisisitiza. Chama cha Leba kinakabiliana na shinikizo pia kutoa zaidi ya makazi, ya makazi elfu thelathini ya bei nafuu yaliyoahidiwa chini ya mfumo wa Housing Australia Future Fund. Chama cha mseto kimeikosoa sera ya makazi ya Leba kuwa haitoshi, wakati seneta huru David Pocock anataka sera bora zaidi, pamoja na kushtumu Leba kwa kutafuta vita chama cha Greens uh, you know, like really janga la makazi linasikika kote nchini tunahitaji serikali iongeze like azma yao. Bila shaka inaonekana ni kama serikali haitaki tingika na ni kutaka tu kutisha chama cha Greens katika hili. Senta Pocock alisema licha ya mashaka hayo yote, kila kitu kitawekwa wazi usiku wa Jumanne, kuanzia mida ya saa moja unusu ndani ya bunge la taifa mjini Canberra. Kwa makala na mengine mengi zaidi kuhusu bajeti ya taifa tembela tovuti yetu anani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala liliandaliwa na waandishi wetu Hana Kwan na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.