Unaskiliza idaya kiswahyaaendelea kuisikia idha ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeranu kasa, tulekee moja kwa moja katika taarifa zi ambazo tumeandalia, hususan zile za kutawazwa kwa mfalme wa Uingereza na jumuia ya, ya madola, ambalo ni tukio la kipekee duniani, huwa halishuhudiwi mara nyingi katika maisha ya binadamu. Na kwa hiyo basi ni tukio ambalo lilikuwa ni la kipekee kabisa, ambapo watu kote duniani wameshuhudia kutawazwa kwa Mfalme Charles wa Tatu. Waaustralia wengi walitazama sherehe hiyo wakiwa humu nchini na Uingereza, wakati wa wawakilishi wao wakichukua nafasi zao katika ukumbi wa sherehe hiyo. Sherehe hiyo imezua mchanganyiko wa maoni, baadhi wakiamini muda umewadia kwa Australia kuwa jamhuri. Zifuatazo ni sauti za watu wenye maoni mseto kuhusu mfalme mpya. Wa kwanza wanasema kwamba Sure. We all love the royal family, amesema. Kwa kweli hakutakuwa jamhuri, sote tunapenda familia ya kifalme. Watu hawapendi kubali, ila sote tunawapenda. Mwingine naye alisema kwamba malkia alifanya kazi nzuri, ila mimi si shabiki wa Charles. Muda mwingine hapo alisema Kimsingi wa Australia wengi walishuhudia sehemu ndogo ya sherehe hiyo kutoka runinga zao, wakati mfalme Charles watatu alikuwa akitawazwa ndani ya Westminster Abbey. Hata hivyo, baadhi ya Waustralia walisafiri kuwa miongoni mwa umati wa watu waliokabiliana na mvua na kusubiri kwa masaa kadhaa kutazama gari la dhahabu lililovutwa na farasi ambalo mfalme na malkia mpya walikuwa wakitumia kusafiri. Haya hapa baadhi ya maoni yao. Anasema ndio ndio, hali ni nzuri hapa, kuna nishati nyingi, na ndio wakati maalum katika historia. Nadhani umekuwa ukisubiri kwa muda gani? aliulizwa. Anasema nimekuwa hapa tangu saa kumi na mbili unusu za asubuhi, niliamka saa 945 za asubuhi kuja hapa kutoka Cambridge, ila sijuti kabisa, alisema. Sherehe hiyo ya kutawazwa ilikuwa sherehe kubwa zaidi ya Uingereza katika muda wa miongo saba na zaidi ya viongozi mia moja wa dunia pamoja na makumi ya maelfu ya watazamaji walijumuika katika mitaa ya London kwa sherehe hiyo. Ila si mashabiki wa ufalme tu ndio waliojumuika kwa hafla hiyo. Mamia waandamanaji waliokuwa wamevaa nguo za rangi ya njano walijumuika pia katika barabara ya kati ya London ambako walitofautiana kwa mwonekano na waliokuwa wamevaa rangi nyeupe, bluu na nyekundu, wakishika mabango yaliyoandikwa si mfalme wangu. Hata hivyo, polisi waliomkamata kiongozi wa kundi linalopinga ufalme kwa jina la Republic pamoja na watu wengine 51 wakisema wajibu wao wa kuzuia vurugu ni muhimu zaidi kuliko haki ya kuandamana. Hata hivyo mwandamanaji Harris Stratton alikuwa na maoni tofauti na yale ya jeshi la polisi. Anasema kundi la waandamanaji na waandalizi waliwasili asubuhi na mabango. Ni maandamano ya amani kabisa. Polisi bila kutueleza sababu waliwachukua, bila kutuambia walikowapeleka. Wamewakamata viongozi wetu wote na umechukua mabango yetu yote. Ni kama kitu kutoka kwa nchi yenye inaongozwa na polisi, kwa sababu hatujui kwa nini watu wamekamatwa, bado hatujui ambako watu wamepelekwa. Uingereza inastahili kuwa nchi ya demokrasia, Charles haiongozi hivyo, alishtumu hisia. Huku nyumbani zilikuwa zimegawanyika pia vivyo hivyo, baadhi ya Waaustralia walinaswa na tukio hilo la kihistoria. Kijiji cha Quilpie jimboni Queensland kiliandaa sherehe kubwa, ambayo diwani Lynn Bons amesema kwamba ili mwenzi mfalme mpya huyu hapa, na maelezo zaidi. I think it's the fact that Quilpie just likes to be part of a party. And this is a global party.” Unasema dhani sababu Quilpie inapenda kuwa sehemu ya sherehe na hii ni sherehe ya kimataifa. Kila mtu duniani anasherehekea kutawazwa kwa mfalme na tuna kila haki kwa sababu ni mfalme wetu nadhani ni wakati mzuri kwa jamii yetu kuja pamoja na natumai Charles atasikia kuwa tulifanya hili kwa ajili yake. Hata hivyo, baadhi ya watu wamesema kwamba muda umewadia kwa Australia kuwa jamhuri. Watu kutoka jamii za kwanza kumi na mbili ambazo zilikuwa koloni za zamani za Uingereza wametia saini barua inayoomba mfalme mpya akiri madhara yanayoendelea ya ukoloni. Tela Grey ni mwanamke kutoka jamii ya Werajuri yeye pia ni mwanasheria , alikuwa miongoni mwa waliotia saini barua hiyo. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nasema kwa sasa tuna angalau vitu muhimu 32 ambavyo vimeshikiliwa katika taasisi 43 za Uingereza. Ni vitu muhimu na hata kuna miili. Tunaomba kura ya maoni kuwa sehemu ya taifa huru, nchi huru, kuwa na kiongozi wetu wa nchi tofauti na ufalme wa Uingereza. Tunaomba Mfalme Charles aje Australia. Tunataka aombe msamaha rasmi kwa madhara ya ukoloni dhidi ya watu wa jamii wa asili pamoja na watu waliochukuliwa kama watumwa, alisisitiza. Kwa kweli, vuguvugu la wanaotaka Australia iwe jamhuri wanahisi kuwa kifo cha malkia kinaweza kuwa ishara kwa mageuzi. Mwenyekiti wa vuguvugu vugu la jamhuri Craig Foster amesema anatumai kutawazwa huku ni mara ya mwisho ambapo kiongozi wa Australia ataahidi utiifu kwa ufalme. Hii hapa na maelezo zaidi. Nasema kile ambacho wiki hii imemulika kwa Australia ni kwamba hatumiliki nchi yetu. Hiyo ndio hoja muhimu zaidi hapa tumerithi nchi yetu wenyewe, na kwa hiyo bado tuna uhuru wetu ambao unadhibitiwa na mfalme wa kigeni ambaye yuko ng'ambo na ni mfalme wa nchi zingine kumi na nne zikijumuishwa, na kwa hiyo kiongozi wa nchi yetu anastahili wakilisha mamlaka ya kidemokrasia ya watu wa Australia. Bado hatujarithi nchi yetu baada ya miaka mia ishirini na mbili alisisitiza bwana Foster. Bwana Foster ameongezea kuwa kuwa jamhuri kutaashiria mabadiliko makubwa ambayo Australia imepitia katika miaka 25 iliyopita. Muhimu zaidi, amesema, historia ya tamaduni nyingi ya Australia pamoja na jamii ya asili zinatofautiana na asili ya kikoloni ya ufalme huyo. Hapa tena. And the fact that we have this deeply discriminatory institution still at the head of our nation Anasema na sababu tuna taasisi hii ya kibaguzi kama kiongozi wa nchi yetu, inayobagua dhidi ya dini zetu na dhidi ya waustralia wote, ni ajabu sana katika mwaka. Ni sababu tunastahili fanya mageuzi, kwa sababu tunahitaji ahadi kati yetu. Tunataka fanya mazungumzo ya kitaifa kuhusu sisi ni nani, tunaletaje uhai kwa tamaduni zetu tofauti, ahadi kati yetu ni gani katika tamaduni zetu zote pamoja na vizazi na tunawezaje imarisha demokrasia yetu ili hatimaye tuweze rithi nchi yetu na kujitawala, aliuliza bwana Foster. Wanaopendelea ufalme bado wanaona thamani ya kiapo cha kidini cha kutoa huduma cha umfalme. Mwenyekiti wa kitaifa wa vuguvugu la kifalme la Australia, Philip Benwell, amesema inahusu zaidi katiba kuliko umfalme fulani. There has not been... A constitutional crisis that we anasema, pajawa janga la like kikatiba ambalo limebidi tukabili. Watu hawajachukua wa silaha kwa suala linalohusu katiba. Katiba imekuwa pale daima ikilinda demokrasia yetu na imefanya kazi nzuri sana. Kwa wale wanaohoji kuhusu kutohusika ufalme, Bwana Benuel amesema kwamba mfumo huo ina hudumu kama upinzani muhimu kwa ushawishi wa kisiasa. Huyu hapa tena mfalme kumteua gavana mkuu anayeteuliwa na waziri mkuu ina maana utiifu wote wa gavana mkuu unahama kutoka kwa waziri mkuu hadi kwa mfalme, na kupitia ufalme kwa watu. Na hiyo ni muhimu, kwa sababu hawezi elezwa chochote na waziri mkuu lazima apokee mwongozo kutoka kwa waziri mkuu, ila kama anaamini miongozo ambayo ni kinyume na katiba au hata kinyume na matakwa ya watu, basi ataingilia kati. Kuna mengi yanayofanywa nyuma ya milango ambayo kamwe haitangazwi. Of the people, then he will step in. There's a lot that is done behind closed doors that are never publicized. Ila, Bwana Foster anaona mawasiliano ya gavana mkuu nyuma ya milango iliyofungwa kama tisho kwa demokrasia. Huyu hapa na sababu zake. Uh, Scott Morrison was signed into five secret ministries by the Governor General. Anasema Scott Morrison aliapishwa katika wizara tano za siri na gavana mkuu, ambaye hakurekodi swala hilo muhimu, hatua hiyo muhimu sana, ambayo ni kinyume na mikataba yetu yote ya kisiasa. Hata hakurekodi tukio hilo katika kitabu chake cha mipango ya siku, kwa hiyo ilifichwa. Kuwa waziri mkuu sasa ana udhibiti wa wizara tano, kitu ambacho watu wa Australia wana haki ya kujua na kuwa sehemu yacho. Kwa Waaustralia walioshiriki katika sherehe hiyo ni ishara ya historia na uzalendo. Kiongozi wa kikosi Mitchel Brown aliongoza kikosi cha walinzi wa shirikisho wa Australia katika gwaridi. Alisema haya alipozungumza na waandishi wa habari. Sehemu niliyopenda ni wakati tulikuwa um, tukitembea katika sehemu ya gwaridi kabla mfalme atawazwe, um, na kulikuwa saluti um, ya bunduki, kisha kila mtu alisema Mungu mwokoe malkia. Ilikuwa wakati maalum sana kwangu, alisema Bwana Brown wa Australia. Wengine hawakuwa wala hawakujali sana tukio hilo, baadhi waliamua kutazama kandanda badala ya sherehe hiyo. Hayo hapa baadhi ya maoni yao. Um, anasema nilitazama soka nisema kwamba, kusema ukweli na hisi ni kama sijali sherehe hii ya kutawazwa, nadhani ni kitu cha kizazi cha zamani. Nadhani vijana wanaokuwa leo hawajali sana ufalme, na kusema kweli hatumpendi sana uh, Prince Charles, mwanamke mmoja alimalizia akisema hapo. Na kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, tembelea tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au. Mkwaju Swahili makala linaendeshwa na waandishi wetu Katriana Sterat na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.