Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kiswahili ya SBS na ukona migodi migerano katika studio zetu. Kwa sasa tunazungumzia swala so zima la nishati, hususan nishati mbadala katika matumizi yetu ya kila siku hapa nchini Australia. Je, ni kipi ambacho tunaweza tukafanya kuisha kwamba tunakuwa pengine na bili ambazo tunaweza kazimudo vizuri zaidi pa na gharama inakuwa si kubwa sana, na masuala ya mazingira pia yanazingatiwa kupitia matumizi yetu ya nishati. Muundo mpya wa deta iliyopo imetoa taswira ya siku zijazo ambako kila paa ya nyumba itakuwa na kifaa cha sola, hatua ambayo itawaruhusu Australia kufanya biashara ya umeme na kupiga jeki bajeti za nyumba zao. Deta hiyo inasema kuwa wadhibiti na wa, wanahitaji fanya biashara ya umeme iwe rahisi, ila nyumba na biashara nchini ziweze uza, uzalishaji wa ziada wakati wa masaa ya asubuhi na mchana hadi wakati wa kilele cha mahitaji ya matumizi ya jioni. Fikiria ulimwengu ambao kila nyumba ina vifaa vya sola, kuna gari inayotumia umeme ndani ya gereji na mabwawa ya kuogelea yanapashwa joto kwa nishati mbadala. Daktari Gabriel Kaipa amefanya hivyo tayari. Amepata kinachojulikana kama rasilimali za nyuma ya mita. Kwa mfano, nishati kutoka vifaa vya sola, gari za umeme na rasilimali zingine zinaweza tumia mahitaji ya nishati si tu ya nyumba na, na biashara ila mfumo mpana wa umeme pia. Ila mfumo huo unaweza tumikaje? Daktari Kaipa, ni mtaalamu wa rasilimali ya nishati inayosambazwa au kwa ufupi DER katika taasisi ya nishati, uchumi na uchambuzi wa kifedha, katika muundo wake mpya wa deta iliyopo, ameelezea jinsi watumiaji wanaweza faidi. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema sema kilele cha kati ya saa kumi hadi saa nane amradi saa mbili usiku, kimsingi ni wakati watoto wamerudi nyumbani kutoka shuleni, wazazi wamerudi nyumbani kutoka kazini, huo ndio wakati wa kilele wa matumizi yetu ya umeme, na bila shaka, huo ndio muda wa kilele wowote wa kifaa chochote, na ndio wakati wazalishaji wa umeme hutengeza hela zao. Pia na tukipata betri nyingi, na pia magari mengi yanayotumia umeme yakitumika, kama betri, yatanyonya sola katika katikati ya siku na kuisambaza kwa matumizi katika ule muda wa kati ya saa kumi hadi saa mbili usiku, hiyo itakuwa na maana kwamba bei kimsingi itaporomoka. Dkt Kaipa amewasema pia kwamba wadhibiti wanastahili fanya biashara ya kuuza umeme kuwa rahisi ili nyumba na biashara ziweze uza uzalishaji wa ziada wakati wa mchana kuelekea kilele cha mahitaji ya jioni. Kwa sasa kuna paa milioni tatu nchini Australia ambazo zina vifaa vya sola. Daktari Kwepa ameongezea kuwa wakati kampuni za umeme huwa zinasaidia wamiliki wa nyumba kusambaza umeme, viwango hivyo havitoshi. Anasema watu wanalipwa kiwango kidogo tu kuhamisha umeme kwenye gridi, wakati bila shaka ina kugharimu zaidi kutoa umeme kutoka hiyo gridi. Ndiyo sababu nyumba nyingi zinaweza, zinakuwa naweka zinaweka sola kwenye paa zao. Kwa sasa unaweza weka mfumo wa sola juu ya nyumba yako na utajilipia ndani ya miaka mitatu. Hiyo ndio faida ya kuwa na mfumo huo kwenye paa yako, kwa sababu unalipia mfumo wa sola pekee, hauhitaji tumia miamba na waya sana. Kwa hiyo gharama zako kwa mtandao huo hupungua unapoweka mfumo wa sola kwenye paa yako, lisisitiza daktari Kaipa. Makampuni ya nishati na wadhibiti wanahamasishwa wahakikishe watumiaji wanatendewa haki kwa malipo ya huduma ambayo vifaa vyao vya nyumba ya mita vinatoa. Energy New South Wales imedokeza kuwa kiwango cha alama iliyowekwa kwa sasa ni kati ya senti nne na tano kwa kila kilowat kwa saa au kwp kwa ufupi anapendekeza siku za usoni za mitambo ya umeme ya mitandaoni. Huu ni mtandao wa usambazaji wa rasilimali za nishati, si tu kwa sola ya paa ya nyumba ila betri pia, gari za umeme na vifaa vya kisasa vikitumika kama chanzo cha umeme kutoa nishati. Grahamtown ni profesa mstaafu wa uhandisi katika chuo cha Makwari, naye amekubali huo ndio mwelekeo kwa sababu More mifumo ya nishati iliyosambazwa ndiyo njia vitu vinabadilika, kama vile mtandao ulivyobadilika kutoka mfumo wa mawasiliano wa zamani, ambako kwa mfano vyombo vya habari wakati mmoja vilikuwa vimedhibitiwa. Ulikuwa na vifaa vya usambazaji kwenye milima na kila mtu alikuwa na redio na TV nyumbani mwao, mtiririko wa habari ni njia moja. Sasa tuna internet. Kila mtu ameungwa na una uchaguzi mwingi zaidi kuhusu unakoweza pata taarifa na kadhalika. Aina kama hiyo ya mageuzi anaamini yatafanyika pia kwa nishati, alisema Profesa Town. Utafiti wake umedokeza pia kuwa thamani kubwa katika sola juu ya paa pamoja na hifadhi ya betri ni kutoa umeme wa mita wakati inaepuka mtandao wa gharama na gharama za reja reja reja reja. Profesa Town ameongezea kuwa kuna faida zaidi kwa watumiaji zaidi ya akiba ya fedha. Huyu hapa ana maelezo zaidi tena, anasema uh, so uh, energy... moja ya faida ni kwamba inaweza boresha kuegemea kwa usambazaji wa nishati. Kwa hiyo sote tunajua kuwa nishati mbadala inabadilika. Na upepo huwa haupo kila wakati, jua huwa haliwaki usiku na kadhalika. Kwa hiyo lazima tuhifadhi nishati hiyo, na kama kuna siku nyingi bila nishati kuja ndani, kama kuna siku nyingi za mvua kwa mfululizo, basi sehemu moja haswa ya kanda huenda haitakuwa ikipata nishati ya kutosha kumudu mahitaji yake, ila kwa mfumo mpana ambao unaunganishwa wanaweza pata nishati kutoka sehemu zingine za mfumo, na hii inaweza tolewa na kiwanda cha umeme mtandaoni upepo unapopuliza. Kuna faida pia kwa mazingira haya katika siku za usoni kwa viwanda vya umeme wa mtandaoni. Carl Tinderman ni mtafiti mkuu unawasu wa suluhu za mazingira katika shirika la Climate Council of Australia. Alipozungumzia swala hili alisema kwamba uh, um, anasema kwa sasa mfumo wa umeme bado kwa wastani unazalishwa kwa mafuta When na kwa hiyo wanazalisha hewa chafu nyingi. Wakati uzalishaji wa sola nyingi unafanyika, electrons hizo zinazalishwa kuunda umeme na kimsingi hakuna hewa chafu inayohitajika. Kujenga vifaa vya sola pamoja na kuviweka ila ni kidogo sana kulinganishwa na mafuta, kwa hiyo ni ushindi mkubwa, na ni mazingira pia inakuwa mshindi mkubwa. Ila rasilimali za kusambaza nishati haziji bila ukosoaji na hatari pia, sababu ni mfumo wa usambazaji unaotegemea kusambazwa kwa taarifa kuimudu. Moja ya uwezekano wa tisho ni usalama wa mtandaoni. Profesa Town amesema kwamba ni sehemu ambayo inahitaji kudhibitiwa kwa makini na uh, anasema inakuwa vigumu zaidi jinsi mfumo huo unavyosambazwa kwa sababu kadhaa. Katika mfumo wa sasa inarereta kubwa, pamoja na usambazaji wa umeme katika njia moja kupitia mistari ya usambazaji kwa kila nyumba ya mtu na mashirika kadhaa ambayo yako njiani yanayodhibiti na kuisimamia. Unapokuwa na mfumo wa usambazaji, unahitaji dhibiti mfumo huo ukitumia teknolojia. Kwa hiyo, internet inakuwa sehemu ya mfumo wa nishati, inahitaji dhibitiwa vizuri, ili makundi mabaya yasiweze ingia na kuvuruga mfumo huo, alisisitiza Profesa Town. Kwa makala na mengine mengi kama haya, unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu nanmbawa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala alaendaliwa na waandishi wetu Kera Hein na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.