unasikiliza nasikilizaida ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba potolipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs na migodi migarano tukkuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni aonani ambao ni, ni sbsco au mkwa juu swahili tukielekea mengi ambayo tumandalia kwa sasa tupate muktasari wa habari tujueni yapi ambayo yamo katika makala ya leo makala tuliyoandalia jioni hii ya leo serikali ya shirikisho kuongeza kiwango cha malipo ya job sika katika bajeti ya wiki ijayo kwa wanaoipokea ambao wana zaidi ya miaka 55 walimu takriban 14 pamoja na wafanyakazi pa wasaidizi kupewa mikataba mipya ya kudumu jimboni new south na naje waaustralia watatakiwa kula kiapo chautiifu kwa mfalme charles waziri mkuu albanizi afunguka na katika taarifa za kimataifa wfp yaanza tena utoaji wa huduma nchini sudan baada ya siku kadhaa za machafuko huko nchini kenya zaidi ya waumini wa wadhehebu walifariki kutokana na njaa uchunguzi wa kitaalamu wathibitisha na tukisalia katika ukanda huu wa afrika mashariki rais ruto na samia waahidi kuboresha maslahi ya wafanyakazi katika hotuba za mei mosi na katika ligi kuu za dunia kote duniani mbichi na mbio zaendelea kubainika hapa nchini in australia basi maandalizi yaendelea kwa atakayeshiriki katika kombe la elige vilevile asno kujua hatma yake hapo kesho alfajiri iwapo iwapo wataweza kutetea ubingwa ama wataambulia patupu kwa mara nyingine wasikiza idhaa kiswahili a sbs ukiwa na migode migirano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio serikali ya shirikisho amedokeza uwezekano wa kuongeza kiwango cha malipo ya job sika katika bajeti ya wiki ijayo kwa naoipokea ambao wana zaidi ya miaka hamsini na tano waziri mkuu antony albanizi kabla alikuwa ametupilia mbali ongezeko ya malipo hayo kwa kila anayepokea malipo ya ustawi licha ya wito kutoka kwa baadhi ya wabunge wa chama chake mwakazina jim chr alieleza shirika la habari la kuwa wakati hatua za kupunguza shinikizo za gharama ya maisha katika bajeti hazitatumiwa tu katika sekta moja kuna sababu maalum za kiuchumi ambazo ziko nyuma ya jeki kwa malipo ya job sika kwa watu wenye zaidi ya miaka hamsini na tano huyu hapa na maelezo zaidi The group that's most anasema kundi ambalo linawezekanwa kutoajiriwa kwa muda mrefu ni watu wenye zaidi ya miaka 55 kundi hilo linatawaliwa na wanawake sehemu tata zaidi ya umma isiyokuwa na ajira kwa sasa ni wanawake wenye zaidi ya miaka 55 kwa hiyo hilo ni swala lingine ambalo watu wanastahili zingatia alisema bwana bwanachamas na idara ya elimu ya yainatarajiwa kutoa uhakika wa ajira kwa takriban walimu elfmo in pamoja na wafanyakazi wasaidizi kama sehemu ya mpango kuajiri na kuhifadhi kwa shule idara hiyo itaandikia takriban shule za umma mia bilh0 kuwahamasisha kuhamisha walimu wa mpito na wafanyakazi wengine katika mikataba ya kudumu mradi huo una lengo la kuhamisha idadi ya walimu wa muda eluk moja na wafanyakazi wa asaidizi elfst katika mikataba ya kudumu katika hatua ya kwanza hatimaye itafanya nafasi 16 ziweze kudumu kufikia mwaka224 wakati huo kiongozi wa New South Wales, chris wac amesema kwamba mpango huo una lengo la kushughulikia janga la walimu kubakia katika shule za umma In the that they anasema that kiwango they needed... cha chini ambacho serikali inaweza fanya kuwaeleza walimu katika mfumo wa elimu kuwa wanahitajika na wanatakiwa na kuwa wana kazi ya kudumu mwaka kesho ndani ya mfumo wa elimu wa new south wales shule za kwanza 25 zitakazo faidi zitajumuisha zile ambazo zina mahitaji makubwa zaidi maafisa wa elimu wa kiaborijin wa pamoja na shule zenye uhaba wa wafanyakazi pia zitakuwa katika mstari wa mbele katika taarifa zingine waziri mkuu anton albanis amethibitisha kuwa mfalme charles amepokea mwaliko wa kutembelea australia ila bwana albanisi ambaye ni mtetezi wa muda mrefu wa jamhuri nchini australia amekataa kujibu kua kwa wazi alipoulizwa kama waustralia wa watastahili kula kiapo utiifu kwa mfalme hali hiyo imejiri siku chache baada ya kuwasilishwa kwa kiapo cha umma kwa sherehe ya kutawazwa ambayo itawaalika raia wote wa jamii ya madola kule kiapo cha utiifu kwa mfalme na warithi wake alipohojiwa kama waustralia wa wanastahili shiriki katika kiapo hicho bwana bwanaalbanizi alielezea sherehe hiyo kama tukio muhimu na One of Uh, to, uh, as of as it you anasema moja ya vitu vitakavyotokea bila shaka tunapowapishwa kama wabunge ni kwamba unakula kiapo cha utiifu kwa mfalme na nina furaha kuwa mtu wa kwanza atakayefanya hivyo ni maryo 9 mei kama mbunge wa ao alisema waziri mkuu ziara ya mwisho ya mfalme nchini australia ilikuwa katika mwaka wa fub1 alipokuwa na taji la prince of lai kwa michezo ya jumuiya ya madola jijini gold coast na tukikamilisha makala ya kitaifa ni kuhusianana suala zima la benki ya hifadhi ambayo kwa mara nyingine imetupilia mbali matarajio na kuongeza viwango vya riba kwa robo ya asilimia wakati wachumi wengi walikuwa wanatarajia kwamba benki hiyo itaacha viwango vya riba vilipo basi wamesema kwamba sisi tuachie hili ni letu wakaendelea na kuongeza na sasa watu ambao wako katika viwango hivyo sa watajua ni kipi ambacho kitafikia kwa upande waongezeko ya malipo yao kupitia madeni ya nyumba na madeni mengine ambayo watu huenda wakawa nayo kwa upande wa benki hizo kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tuelekee moja kwa moja hadi nchini sudan ambapo mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la chakula duniani wfp sindy mn amesema shirika hilo litaanza tena shughuli za utoaji misaada ya kiutu nchini sudan kufuatia mzozo nchini humo kuendelea kupamba moto katika ujumbe ulioandikwa katika mtandao wa kijamii wa twitter mckan amesema kwamba wameamua kuchukua hatua hiyo kwa kuwa mzozo unaendelea nchini humo unazidi kuwapelekea mamilioni ya watu kuathirika na njaa shirika hilo la umoja wa mataifa limekuwa likitahadharisha kwamba mapigano hayo ya sudan huenda yakaitumbukiza kanda zima ya afrika mashariki katika mzozo wa kiutu wfp ilikuwa imesiitisha huduma zake nchini sudan kufuatia vifo vya wafanyakazi wake watatu na kujeruhiwa kwa wafanyakazi wake wengine wawili katika shambulizi lilofanywa kutoka kabkabia kabka, kabka, kabka, kaskazini mwa jimbo la darfur na kutoka hapo tulekea moja kwa moja katika taarifa za mei mosi ambapo amamosi mei hukipenda rais wa kenya uh, william ruto jumatatu aliongoza sherehe za siku ya afanyakazi duniani katika bustani ya uhuru iliyoko katika jiji la nairobi wakati wa maadhimisho hayo ruto alichukua nafasi kufafanua mikakati iliyowekwa na serikali yake katika kuisaidia baadhi ya sekta zinazokuwa nchini humo katika sekta ya kilimo rais huyo alitangaza kuwa serikali yake itatoa bajeti kubwa kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya masoko katika kila eneo la bunge nchini kenya kuongeza nafasi za kazi elfu mbili kila mwaka pamoja na kuanzisha mpango wa ulipaji fidia kwa wafanyakazi wanaojeruhiwa kazini aidha rais ruto amehutaka muungano wa azimio ikiwa ni kwa upande mwingine kwa mradhi uh, maadhibisho yes, ya sikukuu ya wafanyakazi nchini kenya yamekuja wakati hali ya kisiasa nchini in humo inayumba kutokana na azma ya muungano wa upinzani wa azimio wa kuanzisha tena maadhimisho maandamano ya kila wiki ambayo imetishiwa ajenda ya serikali ya kuimarisha uchumi aidha rais ruto ameutaka muungano wa azimio kuepuka hasia na uharibifu wa mali huku akilitaka kundi linaloongozwa na kiongozi wa upinzani raila udinga kuzingatia mazungumzo ya pande mbili bungeni wakati huao nchini tanzania wafanyakazi wameahidiwa kurejeshewa mfumo wa nyongeza ya mishahara wa kila mwaka ambayo ilikuwa imesitishwa miaka saba iliyopita na alikuwa rais wa awamu ya tano john pombe magufuli wafanyakazi hao pia wameitaka serikali kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi ili kuleta usawa wa haki na haki katika maeneo ya kazi na kuepuka na tabia ya kuongeza mishahara kama hisani kutoka poto moja ka matoselei nchini kenya tena ambapo uchunguzi wa kwanza wa kitaalam kwenye maiti zilizogunduliwa katika makaburi yanayohusishwa na mchungaji wa kenya anaeshukiwa kuwahimiza waumini kujinyima chakula hadi kufa ulithibitisha njaa kama sababu ya vifo hivyo maafisa amesema jumatatu wataalamu waliofanya uchunguzi wa kwanza kwenye zaidi ya mili 1 iliyofukuliwa katika msitu wa pwani walichunguza watoto tisa wenye umri wa miaka moj hadi kum pamoja na mwanamke mmoja katika nukuu ya taarifa iliotolewa na baadhi ya wafukuzi hao wengi wamesema kwamba wengi wao walikuwa na ishara za njaa mtaalam mkuu wa serikali oa alisema baada ya uchunguzi wa maiti kufanyika katika chumba cha kuhifadhi maiti katika mji wa malindi katika nukuu nyingine ni kwamba alisema kwamba tuliona ishara za watu ambao hawajala hawakukuwa chakula tumboni kiwango cha mafuta mwilini pia kilikuwa ni kidogo aliongezea na lakini uduaru aliongeza kwamba kutokana na kile tunachosikia kulikuwa na dalili kwamba walikufa kwa kufunikwa mapua na vinywa vyao hiyo inaweza kuwa sababu ya kukosa hewa hilo lilionekana kwa watoto wawili seba hivyo na katika kisa hicho ambacho kilizuka mwezi uliopita na kulishangaza taifa hilo lenye imani kubwa ya kidini kiongozi wa dhehebu paul mackenzi ndhenge anashutumiwa kwa kushawishi wafuasi wake kufikia kwa mungu kwa kujinyima chakula ndela kuiskia idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migodi migireano tukaelekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs ambapo tukizungumzia masuala mazima ya michezo ambapo yapo mengi ambayo yanajiri kwa sasa na bichi nambivu endelea kubainika na kama tulivyoleza ni kwamba mechi zitakazoanza ijumaa j- hii ijayo pa nchini australia zitakuwa ni za fainali kati ya timu ya al united dhidi ya welingtox ambapo ukipigwa unaondoka katika michwano hiyo ambayo imekga ni, ni kando na ile ya kawaida ya yule ambayo anashinda ligi, ligi ya taifa katika msimu mzima na kufikia hapo sasa ni kwamba timu ambazo zimefuzu ni kama zifuatazo Melbourne city watakicheza wanasubiri atakayeshinda mechi kati ya wewnders na cfc na vilevile smarinazanao pia wanasubiri mshindi wa mechi kati ya a united dhidi ya wellington wellintonnnix na katika mechi zingine za ligi kuu ya uingereza ni kwamba chelsea wataingia dimbani kesho alfajiri dhidi ya arsenal ambao wanawezekana kuweza kufufua msimu wao iwapo watapata ushindi dhidi ya chelsea ambao kwa miezi kadhaa sasa wamekuwa na misururu ya matukio mabaya asna watahitaji ushindi ili kuhakikisha kwamba wanaendelea kuekea shinikizo manchester city wakitumai kwamba nao pia waenda watapoteza michi zao kwa ajili ya kuweza kujinusuru na kuweza kupata ubingwa baada ya zaidi ya mwongo wa kuwa na njaa ya kombe la ligi kuu ya premie katika makala mingine ya michezo ni pamoja na katika afl ambapo marais 1 wa vilabu vyote vanavyocheza katika mchezo wa afl wamekubali kwa sauti moja kwamba lazima jimbo la tasmania lipewe leseni ya kuwa na timu itakayokuwa ya 19 katika ligi hiyo ambayo itakuwa inacheza katika ligi na kuakilisha timu hizo kwa sasa timu kadhaa za afl huwa zinaenda kucheza mechi zao jimboni asmania kwa sababu huko hakuna timu lakini sasa imeamuliwa kwa kauli moja kwamba lazima jimbo hilo nalo lipewe shavupia ili na, na timu itakayowakilisha jimbo hilo katika taarifa za michezo ya tenis, ambapo mchezaji kutoka Australia, alex utoauiaa amebanduliwa katika michezo ya wazi ya madrid katika mechi ambayo ilikuwa likuwa nikufuz baada ya kuwa katika hali mbaya alibanduliwa na mchezaji ambaye ni nambari nambariduniani utokaurusi ambaye katika seti, tatu alimcharaakatikaz lakini akarejea kwa nguvu katika kushinda seti ya tatu na ya mwisho hali ambayo basi imekuwa ni mbaya sana ka matokeo kwa upande wa vijana wa australiakatikmchafttamnya a mruwen ambao alimcharaa mrus vilevile na seti ya mwisho azish kwa mradi 7a katika mchezo wa raga amankipenda mchezaji wa nca aiasema wamba anaamini kwamba mchezaji mwenza kaln ponga amepata funzo kali kutoka kwa paramata katika mechi ambayo aliweza kupata kichapo pamoja na mafunzo kadhaa ya mchezo huo ambapo ama jese, walipoteza mechi yao kwa alama zikiwani 43 kwa kumi mchezaji huyo jackson amesema kwamba ni funzo muhimu kwa kijana huyo na bila shaka litamfanyawe bora zaidi katika mechi zijazo pamoja na katika changamoto za state of origin ambazo zitakuwa hivi karibuni nam tukitupia macho katika maswala ya masoko kwa sasa dola moja ya australia ina thamani na se67 za marekani wakati dola moja australia ina thamani ya faranga 1398 za burundi na dola moja ina thamani ya faranga 142na s36 za congo katit ina moja thamani ya faranga 77 na na za urwanda na dolamoana thamani ya shilingi 25 za uganda kadna thamani ya shilingi9as3a za kenya na nadoya shilingi 1576 na senti 95 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa tukianzia katika jiji la adli ambapo nyezitwo pale ni 159 wakati mjini briban ni, ni, ni 22 cambr11 d 319 wakati hbrt ni 123 nauwezekana w mayunye mvua ea 2 wakati16na ni wezekanmvua a19 s eneo hloahzmao mkwa juu swahil tupate pumzikufupikishare tena hean makala mengine atumandalia kutoka studio zetu Enda, shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceook