unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia tena katika makala a idha ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukolete makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anane ni sbsco mkwaju swahili na kama kawaida unazkapata makala haya kwenye kurasa ukurasa tuafacebooacebookcom mkwaju swahili kwa sasa tuzungumze swalazima so la unyenyesaji wa kijinsia swala so ambalo linaleta utata kidogo kujadili lakini lazima lijadiliwe la sababu ni kitu ambacho kipo katika jamii na wengi wanajipata wakiwa katika hali mbaya kupitia changamoto hiyo nchini australia ukatili wa kijinsia ni kosa la jinai kama umelazimishwa umetishwa au umedanganywa kufanya tendo la kingono dhidi ya hiari yako unaweza taka ripoti tendo hilo kwa polisi ili aliyefanya tendo hilo afunguliwe mashtaka hata hivyo mchakato huu unaweza kuwa mgumu sana kisheria na kihisia hivi ndivyo unastahili tarajia ila kabla tuanze onywa kuhusu makala haya tutajadili vipengele vya ukatili wa kijinsia ambavyo vinaweza wahuzunisha na kwa kera baadhi ya wasikilizaji nchini australia kesi 85 za unyenyasaji wa kijinsia kwa kwato huripotiwa kila siku tafiti zimedokeza zaidi ya kijana mmoja kati ya vijana watatu wamepitia uzoefu wa, wa, wa unyenyasaji wa kijinsia ambao hawakutaka katika maisha yao kama wewe ni mwathirika mnusurika wa ubakaji unaweza kuwa ukizingatia kuripoti uzoefu wako kwa mamlaka hatua ambayo itaona mehusika wakikabiliana na mfumo wa haki ila mara nyingi ya wa wamuzi huu huja na matatizo mengi ya kihisia yakihisiabaadhi ya ripoti huja kupitia wanachama wenye sare na baadhi huja moja kwa moja so katika ofisi yetu of huo tunakutana na mtu ambaye anakabiliana na kiwewe kwa hiyo kiwango chao cha kuathirika kitakuwa juu sana hiyo ilikuwa sauti ya sajeni mkuu wa victoria wat anaongoza kikosi cha wataalam ambao hufanyia uchunguzi makosa yanayohusiana na wanyenyesaji wa kijinsia sehemu ya wajibu wao mkuu ni kuwasaidia waathirika wahanga ambao pia hujulikana kama walalamikaji wanapoandaa rasimu za taarifa zao pamoja na kutoa ushahidi sajeni mkuu keli na maelezo zaidi tena we have four goals. First is to the and tuna malengo mane la kwanza ni kumlinda mwathirika na kuwasaidia kisha tunafanya uchunguzi wa kina na ripoti zote tunazopewa na sehemu ya hilo ni kukusanya ushahidi na kubaini kama uhalifu umefanywa kisha tunatambua na kuwakamata wahalifu na kuwapeleka mahakamani waathirika wa hanga huhamasishwa pia kusindikizwa na mtu wanayeamini wanapoenda katika kituo cha polisi hii ni kwa sababu mchakato wa kukusanya ushahidi na kufanya rasimu ya taarifa kwa polisi inawezazua tena msongo wa mawazo sajenikeli tena huo wanawakumbusha wachunguzi wangu kila wakati kuwa wanapozungumza na mlalamikaji wanastahili kumbuka kuwa kuja katika kituo cha polisi ni moja tukio kubwa na gumu ambalo mlalamikaji amepitia baada ya mashambulizi dhidi yake kwa hiyo tunahitaji mpa mtu huyo muda wote na muda wetu na tunastahili wasikiza na tunastahili kuwa wazi kwa wanachotuambia kama mwathirika anafika mbele ya mamlaka masaa machache baada ya shambulizi watapewa msaada wa kimatibabu pamoja na ushauri wa kihisia na kisheria watahitajika pia kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu kwa ajili ya kukusanya ushahidi wa kimahakama ambao unajulikana kama seti ya ubakaji kwa sababu waathirika wahanga wa ubakaji wengi na wanawake mara nyingi huwa wanaomba kuhudumiwa na maafisa au madaktari wa kike ila chaguzi hili mara nyingi huwa halipo kisha mlalamikaji itabidi yawape polisi taarifa kamili hilo huenda lisifanyike siku hiyo michael bradley ni mwanasheria mwenye uzoefu wa miaka mingi katika kesi maarufu zinazohusiana na makosa ya kijinsia anapendekeza mageuzi ya sheria kwa ajili ya kuwasaidia vizuri zaidi waathirika wa hanga wa unyenyesaji wa kijinsia hapa namaelezo zaidini kitu kigumu sana kuripoti na ni vigumu zaidi kutolea taarifa ila mfumo unahitaji mwathirika atoe taarifa yote mara moja la sivyo vyo kesi ya mwendesha mashtaka haitakuwa na mashiko kama kuna vitu vinavyoongezwa baadaye au vinahitajika sahihishwahali hiyo huweka like, mzigo mara moja kwa waathirika mwanaabari wa uchunguzi je hil amechunguza jinsi kesi za ubakaji zinavyoshughulikiwa katika mfumo wa sheria kama sehemu ya makala yake ya sehemu tatu kwa jina la kimombo la for it. amesema ni muhimu kwa waathirika wa hanga kuhakikisha taarifa wanayotoa ni sahihi mashambulizi ya kihistoria yanaweza ripotiwa pia hata kama muda mrefu umepita bihilna malezo zaidi hakuna kikomo cha muda bila shaka ni bora ya kuripoti mapema kwa sababu unaporipoti mapema ushahidi mwingi utapatikana taarifa inayotolewa kwa polisi kwa maandishi ni hati muhimu zaidi itakayotumiwa mahakamani kwa hiyo hiyounasahili akikishha kuwa ni sahihi kabisa nimewasikia watu wakihisi vibaya kuwa wanaposoma taarifa hiyo huwa wanapata makosa na wajihisi wanajiamini ya kutosha kuya sahihisha unastahili hakikisha kuwa kila kitu katika taarifa hiyo ni sahihi kabisa na usihisi unatishwa kwa sababu uko ndani ya kituo cha polisi baada ya mwathirika mhanga kutoa ripoti yake polisi huanza uchunguzi kisha mlalamikaji huwa shahidi muhimu wa kesi yake mwenyewe kama polisi wanaweza kusanya ushahidi wa kutosha kuendesha mashtaka ya kesi hiyo kesi hiyo hufanyiwa tathmini na mkurugenzi wa mashtaka ya umma au anayejulikana kama dpp kwa ufupi kama kesi hiyo inatimiza masharti ya dpp mashtaka hufunguliwa na polisi humkamata mshukiwa charges, kama wafungui mashtaka haimaanishi so kuwa shambulizi la kijinsia halikufanyika maana kuwa whawadhani kama wataweza itetea mahakamani kwa hiyo baada ya hili watamkamata na kumfungulia mashtaka ya mshukiwa sasa mshukio huyo anaweza achiliwa kwa dhamana au anaweza achiliwa bila dhamana wanawezasalia kizuizini bila kesi ya kusikizwa ila kuna uwezekano hawataondolewa mtaani wanapokamatwa kesi hiyo inapowasilishwa mahakamani waathirika wahanga pamoja na mashahidi wengine kama wapo lazima watoe ushahidi mahakamani huwa wanahojiwa na mtetezi wa mshukiwa pamoja na mwendesha mashtaka kinyume chake ni mshukiwa wa uhalifu ana haki ya kubaki kimya sema hana hatia au anaweza kubali makosa ya kiwango kidogo cha unyenyesaji wa kijinsia mwanasheria michael bradley amesema kwamba sehemu hiyo ya mfumo wa sheria hufanya waathirika wahisi wametengwa na ni kama ni wao ndio wanaofunguliwa mashtaka Yep, One of the things that's peculiar about rape. moja kitu cha kipekee kuhusu bakaji ni kwamba katika kesi nyingi ushahidi pekee ni ule wamwathirika mzigo wote hutwikwa waendesha mashtaka ambao lazima wathibitishe kesi yote bila kuacha shaka lolote ambayo ni mzigo mkubwa sana na kuwa tendo hilo la kujamiana lilitendeka bila idhini na kama hakuna ruhusa ila mshukiwa aliamini kulikuwa ruhusa basi imani hiyo haiaminiki kuwa sababu ya watuhumiwa wengi wa makosa ya ngono kusalia kimya na hawatakiwi kutoa ushahidi kesi yote hutegemea ushahidi wa mwathirika ambaye huhojiwa a inagekwa kuwa pambano kuhusu kama mwathirika anasema ukweli kwa hiyo baraza la wamuzi watasikiza tu upande wa mlalamikaji au mwathirika na huo ndio ushahidi wa kesi tu ambao waendesha mashtaka lazima wathibitishe kwa upande wa watetezi kuzua mashaka njia ya kufanya hivyo ni kuzua mashaka kuhusu uaminifu wa, wa ushahidi wa mwathirika kwa hiyo wataitwa waongo imekadiriwa kuwa asilimia 9 ya, ya waathirika wahanga wawaripoti ubakaji dhidi ya kwa polisi utafiti umeonyesha kuwa mmoja kati ya watano anadhani kuwa wanawake hudanganya au kuongezea chumvi madai ya unyenyasaji au ubakaji hicho ni kiwango kikubwa katika taifa la magharibi hata hivyo sajini mkuu keli amesema kwamba ni nadra kwake kukutana na waathirika ambao ana shuku wanadanganya huyu hapa tena From being a kutoka na so kuwa mtaalamu wa mada na kuwa na uzoefu wa karibu mwungo kazini naweza kueleza kuwa hakuna mtu anayetaka pikia mchakato huukwa hiyo hakuna anayetaka chunguzwa so kwa, kwa jinsi mfumo wa sheria unavyowachunguza kwa hiyo kudai kitu inakuwa si kawaida sana alisema kama mshukiwa anapatwa na hatia ya shtaka lolote hatua inayofuata ni kuhukumiwa Bidjess Hyllnam Elisazedi chaguzi za hukumu zinaweza tofautiana kutoka hakuna hatia iliyorekodiwa hadi kupewa hukumu ya huduma katika jamii pewa faini tu ama hukumu ya gerezani ambayo pia inaweza vunja moyo kwa waathirika wa hanga wakati mwingine kama wanahisi hukumu haiambatani na walichopitia na wakati wa kutoa hukumu kwa kawaida wanaweza toa taarifa ya athari amwathirika ambayo ni wakati muhimu sana kwa waathirika hanga wengi ambako wanaweza eleza mahakama jinsi kosa hilo lilivyowaathiri haswa kwa mtu aliyewakosea katika miaka ya karibuni baadhi ya mamlaka za australia zimekuwa zikibadili sheria zao za kuwaamuru washtakiwa wa makosa ya ngono kuthibitisha mahakamani walipata kuruhusa kabla ya kuanza kujamiana baadhi ya mamlaka pia zinawasilisha chaguzi za kuripoti mashambulizi ya ngono kwa wanaotaka kuwasilisha uzoefu wao katika hali rasmi bila kupitia katika mfumo wa haki ya uhalifu like saro, in New South Wales, where kuna mifumo ya kuripoti kama saro jimboni ambako unaweza ripoti shambulizi la ngono ambalo linaweza kuwa lilifanyika wakati wowote katika maisha yako na uhitaji pitia mchakato mzima wa mashtaka hadi makamani ila huwa inaweka kesi hiyo katika kumbukumbu kumbu mwanasheria michael bradley anaimani hili ni chaguzi muhimu kwa waathirika ambao wana wasiwasi kuhusu kuwalinda waathirika wengine watarajiwa bwry na maelezo zaidi mara nyingi kinachowaendesha wahanga ni wasiwasi wao kuhusu wengine kwa sababu hakuna kitu kama tukio moja la ubakaji uzuri wa mfumo wa kuripoti kama huo ni kwamba kama kuna ripoti zingine tayari ndani ya mfumo au zilizofanywa ndani ya mfumo basi hali hiyo inawezachochea polisi warudi kwa waathirika na kusema ni kama jamaa huyu ana tabia ya ubakaji angalau inada unataka ifuatilia kama unaamua au hauamui kuripoti kwa polisi kuna aina nyingi ya huduma ya misaada unaweza pata kama wewe au mtu unayejua ameathirika kwa unyenyesaji wa kijinsia piga simu kwa namba hii8 unawezapiga simu pia lifeline kwa namba hii4 au shirika la Blue kwa namba hii moja, 8226 tatumia kwamba makalamo yamekupaulewa kuhusu kinachohusika katika swala zima la kuripoti maswala ya ubakaji pamoja na mengine ya unyenyasaji wa kijinsia humu nchini australia chaguzi ni nyingi pia misaada ni mingi iwapo kwa baati mbayo utapatwa katika hali hiyo misaada ipo mingi na chungu zima tabila tovuti yetu anaone ambao ni ssswahili ambako utapata maelezo zaidi kuhusu jinsi ya kuweza kupata msaada na huduma unazohitaji makala lanadaliwa na waandishi wetu claudiana blanco na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata