unasikiliza idhaa ya kiswahili pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahiliunasikiliza SBS, SBS Swahili on idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye simu ya mkononi Tandaoni na kwenye radio. tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborigin natole std iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba popote natupotuskizia hii ni dha kiswahili ya ss ukiwa na, Hiini, Swahili, SBS, na Migerano, katika studio za sbs tukiloletia makala haya moja kwa moja pia kupitia ukurasa wetu wahnwpo penda kuai bara pepeswahilmgimndali lakini kwa sasatuingi moja kwa moja katika sala so zima la muktasari wa habari ambapo tutaletea mengine mengi zaidi muktasari wa habari jioni hii ya leo waziri wa fedha na mwakazi anasema kwamba watu watarajia maboresho kwa bajeti itakayosomwa tarehe tano waziri wa ulinzi anasema kwamba lazima pawe na mstakabal wa uzalishaji wa makombora ya masafa marefu hususan unapozingatia uhaba wa makombora hayo katika soko kupitia vita vya ukraine suala so, la upatikanaji wa nyumba za bi nafuu kushuhudiwa na kushughulikiwa katika swala zima la bajeti itakayosomwa hivi karibuni mataifa yaendelea kuwaondoa raia wake kule sudan ambako machafuko yaendelea kushuhudiwa nako nchini nigeria watoto waliokuwa wametekwo nyara waachiwa huru kati nchini tanzania shirika inaosimamia masuala ya mitihani inasema kwamba hamna swala la udanganyifu licha ya, ta, ya matangazo yaliyoibuka hivi karibuni na michi a mbivu za katika viwanja vya michezo ambapo sasa timu zitakazoshiriki katika mechi za mondoano katikaaue zimewekwa wazi na vilevile vile. katika epl vichapo vaendelea kushuhudiwa wanaokaribia kushuka daraja wakianza kubainika na katika klabu bingwa barani afrika mnyama mnyama alishonyasi kule moroko <muchilis> waskizi aidhaa kiswahili ya ss ukiwa na migodi migerano na hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri wa fedha kati galaha amesema kwamba kutakuwa maboresho muhimu kwa mstari wa chini katika bajeti ya shirikisho serikali ikipata mabilioni ya akiba senta galaha amewasema kwamba wakati hela za akiba zilizopatwa katika ukaguzi wa matumizi wenye thamani ya mabilioni takwimu ya mwisho inaweza kuwa ndogo kuliko bilioni 2 mbili ambazo serikali ilipata katika bajeti ya oktoba Think we'll get anasema idhani tutafika ambako tulikuwa oktoba itakuwa chini ya hiyo ila itakuwa muhimu tumekuwa tukisema kwa muda mrefu kuwa tutakuwa na maboresho muhimu kwa mstari wa chini kwa muda wa karibu ila shinikizo linalokabili bajeti na kitu ambacho tumekuwa tukilenga kama waziri wa fedha na mwekazina amekuwa akilenga katika nafasi yake matatizo ya muda mrefu ya kimundo yanayokabili bajeti snta galagha ameongeza kwamba ilibidi serikali ipate zaidi ya bilioni tano katika bajeti ya mei kuweza miradi ama kuwekeza miradi inayoendelea na huduma na katika taarifa zingine ni kwamba waziri Marles, kwa mba, wa ulinzi richard mals amesema kwamba wazalishaji wa makombora ya masafa marefu nchini ni kipaumbele cha australia tathimini ya mapitio ya mkakati wa ulinzi ilitolewa jumatatu iliyopita 4 aprili ambako ilipata jeshi la ulinzi la australia alifai kwa kusudi na ilitaka kukuza uwezo wa usahihi wa mashambulizi kwa masafa marefu bwana mls ameeleza shirika la habari la abc kwamba vita nchini ukraine vimeunda uhaba wa makombora ya masafa marefu sokoni na? anasema ni vigumu sana kwenda nje sasa hivi na kupata makombora ya masafa marefu na tunahitaji nyingi ziyazo kipaumbele cha tunachohitaji ni kupata akiba tunayoweza pata kwa sasa na kuingia katika uzalishaji wa makombora ya masafa marefu alisistiza waziri marls waziri wa ulinzi aliongezea kwamba lengo kuu ni kuanzisha msururu wa uzalishaji na makampuni nchini ambayo yatazalisha makombora ya masafa marefu kwa mjibu wa kuweza kutatua suala hilo lilotambuliwa katika tathmini hiyo ya ulinzi na kiongozi wa chama cha Nationals, kitaifa david ambaye pia ni naibu kiongozi wa upinzani kitaifa amesema kwamba serikali shirikisho ashirikisho inasalifanya na kukabiliana na, na swala la uhaba wa nyumba iwapo inataka kushughulikia mgogoro ama mzozo wa wow, uhaba wa nyumba deta za hivi karibuni zilizotolewa na hazina imasema kwamba zaidi ya wahamiaji laki 4 wanatarajiwa kupokewa nchini kufikia mwisho wa mwaka huu bwana bwanap alieleza shirika la 9, shirika la chshiriala barilhapo kwamba watu hao watahitaji mahala pa kuishi na namesema tunahitaji kuongeza utoaji <coughs> so na itakuwa shirikizo kubwa sana wakati serikali should yanatarajia kuleta wahamiaji wapya takriban laki sita elfu hamsini katika muda wa miaka miwili ijayo kwa hiyo ni muhimu sana tuweze kuongeza kasi kwa swala la upatikanaji nadhani kwamba tukiwa na tukifanya mazungumzo ya kina na ya ukweli waaustralia wanajua kwamba tunapoelekea ni kwamba katika sehemu ambapo tupo inakuwa ni katika mita mia sita kwa a kila jengo na vile vile ni kitu ambacho kwanza watu wataweza kuishi katika sehemu za majengo za gorofa na mbinu moja haraka zaidi ya kuweza kupata nyumba zkazojhitajika itaji, na kuweza kutosheleza mahitaji hususan katika sehemu za miji mikuu ambapo yanaendelea kupanda juu badala ya kupanuliwa kwenda nje katika taarifa za kimataifa ni kwamba wazazi wenye hofu na wanafunzi wa kenya walioka katika chuo kikuu nchini sudan wamekuwa wakifikia kwenye ofisi ya kaunti ya wajiri nchini kenya wakati wakisubiri kwa habari kuhusu watoto wao waliokwama katika mji mkuu wa sudan hartum serikali kenya imewaondoa wa raia wake kutoka sudan ilio Kum, waliokumbwa na mzozo lakini sitisho tete la mapigano ambalo limewekwa linafikia mwisho w jumapili usiku wazazi wa wanafunzi wa kenya ambao walikwama nchini sudan n wali waliambia nairobi kuharakisha mchakato wa kuwaondoa wanafunzi wengi ni kutokea kaunti ya wajir wazazi wenye hofu hao wanaendelea kusubiri iwapo kutakuwa na suluhishu kwa swala hilo wakati Uh, sitisho tele la mapigano likiwa limewekwa kati ya pande zilizopigana nchini sudan wazazi wengi walioko nchini kenya wana wasiwasi mkubwa sana kuhusu usalama watoto wao akiwemo osman muhammad aliyezungumza na vyombo vya habari na watoto sbn wameachiwa huru katika eneo la kaskazini magharibi mwa jimbo la zamfara nchini nigeria watoto hao ni kati ya jumla ya watoto na watu waliotekwa nyara mapema mwezi huu na makundi ya watu wenye silaha hayo imefanyika baada ya makundi hayo kulipwa fidia wazazi na kiongozi wa kijiji cha wazamai wamesema kwamba magenge ya watu wenye silaha yamekuwa yanawashambulia mamia wenyeji kote kaskazini magharibi mwa nigeria katika miaka hivi karibuni wakati ambapo wapiganaji wenye itikari kali za kidini nao wakiendelea kufanya mashambulizi eneo la kaskazini mashariki wazazi wawili wamesema kila mmoja wao alilipa fidia ya naira elfu ishirini sawa nadola4na senth na watoto hao walikuwa miongoni mwa walioachiwa wamesema kwamba watoto wao wanakabiliwa na utapia mlo wateka nchini nigeria mara nyingi huwazuia waathiriwa kwa miezi kadhaa misituni ikiwa hawajalipwa fidia tukilike moja kwa moja hadi nchini tanzania ambako jumla ya watahiniwa lakimoja el t5 wanatarajiwa kufanya mtihani wa kidato cha sita utakaofanyika kuanzia mei mbili hadi 2 mbili mwaka huu mtihani huo utaenda sambamba na mtihani wa ualimu utakaofanyika kati ya mei bil na kmiasita mwaka kwa hadi kumina, mei kumi wa, na sita mwakuu ambapo jumla watahaniwa a elfun ia tis na sita wamesajiliwa akitangaza kuhusu kwanza kwa mtihani hiyo leo jumapili 3 22 kwa masaa ya tanzania katibu mtendaji wa baraza la mitihani tanzania almaarufu nekta dkri said ali muhamad amesema kwamba maandalizi yote yamekamilika ikiwa ni pamoja na kusambazwa kwa mitihani husika katika vituo dri muhamed ametumia nafasi hiyo kuzitaka kamati za mitihani za mikoa na halmashauri kuhakikisha taratibu za uendeshaji mitihani ya taifa inazingatiwa ipaswavyo waendelea kuisikia like, idhaa so kiswahili ya sbs sasa tuelekee moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika swala zima la michezo hususan katika mchezo wa nrl ambapo kamati inayofanya tathmini michezo hiyo imetoa maarufu kama adhabu ya mechi mbili kwa hadi ad, mechi nne kwa mchezaji wakati wa west westagers brent naden pamoja na mchezaji wa mnl prop tafspl wawili hao walipata m- adhabu hizo kupitia utovwa nidhamu katika mchezo katika mchezo wa vikapu australia imejua ni nane ambayo atakabiliana nao katika kundi lao katika kombe la dunia la mchezo wa vikapu la fiba ambayo inatarajiwa kuanza kule japan indonesia na ufilipino kati ya agosti na septemba bm wachezaji amatimu ya taifa ya australia ya vikapu wanajulikana kamabm wameingia katika kundi e ambapo watakuwa katika kundi moja na ujerumani finland pamoja na wenyeji japan safari hiyo inatarajiwa kuanza mechi ya kwanza ikianza tarehe agosti katika mji wa kinawa dhidi ya finland tukilikia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zimekuanza kusikitisha kwa upande wa soka ni kwamba lmwamuzi wa, wa mchezo wa soka wa New South wales amepigwa makonde na mchezaji aliyekuwa amepigwa marufuku ya kucheza na kufikisha hospitalini ambako mlazimika afanyiwe upasuaji mwamuzi huyoyagi ambaye ni maarufu katika jamii za waafrika mwaanyingi huwa ni mwamuzi katika mechi za jamii za waafrika jijini sydney amepatwa na tatizo hilo katika mechi aliyokuwa akisimamiaandkfanyiauchunguz aliofanya shambuli hizo ambayptari amefikishwa mahakamani wala nguvuni ukipenda tukilikea moja kwa moja katika soka hapa nchini ambapo mechi za mwisho wa msimu zilichezwa hapo jana na matokeo yalikuwa ni sawa hivi katika mechi iliyokutanisha glory ya western iliyokutanishahidi walipata ushindi wa magoli mawili kwa moja wakati melbourne victory wakamaliza msimu kwa kichapo kwa goli moja dhidi ya brisbane yamvilevile wakivuta mkia katika ligi wakacharazwa moja bila dhidi ya linnx fc licha ya kuwa pungufu wakawapiga waka magoli mbili kwa sufuri kwa maana hiyo ni kwamba mechi za maondoano zitakazoanza jumaa tareh am2ab ukipenda itakuwa ni jijini Adelaide ambapo kaakaribisha linx ambapo anayshindwa anaondolewa katika michwano hiyo siku itakayofuata itakuwa ni derby ya sydney ambapo n watakichapa dhidi ya yfc mida ya saf, moja, bile bile. Wakati, mechi mechi wa hizo hiyo yasuaso vile ulekea katika matokeo mengine ya nrl iliyohusika hii leo ni pamoja na haya ambapo dragons walipata kichapo cha alama mbili tu kutoka kwa bldos kumi na nane kwa kumi na sita wakati warriors wakila kichapo cha alama kumi na nne kwa sufuri na titans wakicharaza sea eagles na sita kwa kumi penthes wakipigwa na westtagers kumi na mbili kwa 8 tukilekea moja kwa moja kwa afl mchezo huo matokeo yalikuwa ni sawa hivi kama une mpenzi wa mchezo wa afl dcr ilipata ushindi kwa um, mradhi ilipoteza miche yao kwa alama moja tu dhidi ya magoli moja dhidi yao9 kwa58 wakati richmond ikicharazwa nalst 72wa48 na ed 72 ikicharazwa na jilong 32 na, na, epl matokeo ni sawa hivi ambapo timu ya brighton imewacharaza magoli kawakatiwakiacaraawkpata shind wa goli mbl kwamoa idi ach mzo atarajadas mrefu ni kati yaid ya masharikilavll wataingia dmban hid yacmda za usiku hiohivo ambapo mashabiki wa arsenal bila shaka watakiwa wakiwaombea mabaya man city na bonmoth wataingia dimbani dhidi ya leeds za united saa tano za usiku vile vile wakati liverpool na totenam watakuwa dimbani mida ya yes. sa, sa7b unusu za alfajiri na newcastle wakiingia dimbani dhidi ya saa mida ya yes. sa Tano usiku huu wa leo katika ligi kuu barani afrika ambapo kulikuepo matokeo kama haya katika mechi ambazo ilichezwa za mwondoano ambapo smb wa baniwakilishi wa afrika mashariki waliingia katika nyanganyiro hilo dhidi ya timu ya yamokhitaji goli moja kuendelea mbele lakini kwa bahatimbaya wakapoteza mchezo huo mo ambayo ilikuwa sasa ni kusawazisha moja moja na katika mikoaji ya penalti simba waliondolewa 4 3 kwa sasa kumaanisha kwamba timu ya mamelodi ya afrika kusini sasa watamenyana na wrad casablanca katika nusu fainali ya klabu bingwa barani afrika wakati tunis watamenyana na al ahli katika mechi nyingine ya nusu finali tukiangalea mambo yalivo katika masoko iwapongependa kutuma hela nyumbani masoko yanasema hivi dola moja ya australia ina thamani ya senti 6s za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 177 za burundi na di ina thamani ya faranga 149 na senti 32 za congo wakati dola moja dolmojaau ina thamani ya faranga 736 za, za rwanda na dola moja na thamani ya shilingi 24 za uganda wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 89 a96 za kenya wakati dola moja australia na thamani ya kena wakatidoa haman a shilin za tanzania tukileka katika masuala ya utabiliwa halia hewa jijini jijininezt pale ni 15 na mvua ikiendelea kunyesha wakati pale ni188 wak camera ni 95 na manyunia mvua vilevile vile. darwin ni 27 wakati Hobart ni 115 na uwezekano wa mvua kunyesha peth ni 167 mlu 96 uwezekano wa mvua vilevile vile, na sydn 137 kafika pona misho a taarifa habari amba tumeandalia bakin nasikwa makala mingine abao anakuja kutoka studio zetu za sbs radio unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata