Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. The Ode of Remembrance ni shairi ambalo kawaida hukaririwa katika ibada za siku ya Anzac, kuenzi kafara za wakati wa vita. Hili hapa shairi la Ode kwa Kiswahili: hawatazeeka kama sisi ambao tuliobaki tunavyozeeka, umri hautawachosha wala miaka kuwahukumu hukumu Jua linapotua na asubuhi, tutawakumbuka. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukaletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni SBS.com.au mkwa Swahili katika siku ya Anzac, siku ya kukumbuka kafara na huduma na kujitolea kwa wanajeshi ambao wanawakilisha wala wanahudumia taifa letu tukiwa na wengi ambao kutoka jamii zinazozungumza Kiswahili, wakiwa na hudumu katika jeshi la Australia, wengi ambao tulikuwa na fursa kuzungumza nao, lakini kwa bahati mbaya hatuwezi kuwaletea mazungumzo hayo kwa sababu bado tunasubiri ruhusa kutoka kwa jeshi ama viongozi wa jeshi ili waweze kuachilia kamba, kulegeza kamba kidogo kwa ajili yetu kuweza kuletea makala hayo. Lakini kwa sasa tutaendelea na makala mengine ambayo tumeandalia na, na punde tutakapopata ruhusa hiyo, bila shaka tutaweza kuwaletea mazungumzo tuliofanya na baadhi ya wanachama wa jamii wanaohudumu wa katika jeshi la Australia. Maelfu ya watu wamejumuika kote nchini Australia na ng'ambo, kuadhimisha Anzac Day. Siku hiyo ya huzuni huadhimisha kampeni ya Gallipoli katika nchi ya Turki wakati wa vita vya pili vya dunia, pamoja na wanajeshi wa Australia na New Zealand ambao walipigana katika migogoro iliyofuata na wanaoendelea kuhudumu katika jeshi leo. Huduma ama ibada za Anzac Day zilianza alfajiri ya leo Jumanne kote nchini, kwa enzi watu waliohudumu katika migogoro ya kale pamoja na wanaohudumu hii leo maelfu ya Australia walijumuika katika ibada za alfajiri katika miji, vitongoji na vijiji katika maadhimisho ya miaka mia na nane ya, kuto, ya kutua Gallipoli, wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Katika sehemu ya kumbukumbu kumbu ya vita vya Australia, waziri mkuu Anthony Albanese alitoa heshima zake kwa wote waliohudumia nchi hii akisema kwamba Free... asubuhi ya leo kote nchini waustralia wa wamejumuika kwa amani, raia huru wa nchi yenye fahari na uhuru. Miaka mia na nane baada ya waenza kwa kwanza kung'oa nanga kwa boti zao, tunawakumbuka na wote waliowafuata. Tunatathmini kwa yote ambayo wamewezesha na kafara za vizazi. Tunatumia siku moja, vita vitaisha na sababu ya amani itashinda, na tunaweza acha kuongeza majina katika kumbukumbu kumbu, alisema waziri mkuu Albanese. Kanisa la Our Lady of Lebanon Cathedral katika kitongoji cha Harris Park mjini Sydney ilikuwa mwenyeji wa ibada ya alfajiri iliyohudhuriwa na mamia ya waaustralia wenye asili ya Lebanon miongoni mwa waliohudhuria ibada hiyo walikuwa jamaa wa wanajeshi wa Australia wenye asili ya Lebanon ambao walihudhuria ibada hiyo wakiwa na medali na picha za wapendwa wao waliohudumu katika jeshi la Australia wakati wa vita kubwa. James Saab Jr ambaye babake alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza wenye asili ya Lebanon waliojiunga na jeshi la Australia katika miaka ya elfu moja mia kenda na ishirini. Anasema picha na medali hizo ni muhimu sana kwa familia yetu, haswa wajukuu wangu. Katika familia yangu kuna watoto wa kiume na wajukuu wa kiume, ni kiungo kati yao na babu na babu ya babu zao, ambao kwa miaka mingi walipokuwa wakiwapeleka na kuwaleta katika sherehe za Anzac, na walipata hisia ya nini na jinsi tuna fahari ya baba na watu waliohudumu katika vita vyote vya Australia, ndiyo Tumaini ni la urithi wa mwisho alisema Bwana Sab akifungua ibada ya alfajiri katika eneo la Martin Place mjini Sydney. Kiongozi wa New South Wales Chris Means alisoma shairi kwa jina la Saluti lililoandikwa na mtungaji wa mashairi katika Sydney, kutoka Sydney Eliot Nepia, the the the wearying years toil onward and the ways of the world are wide inasema miaka ya uchovu inasonga mbele na njia za dunia ni pana. Ila nyie, ambao mmepoteza, kumbukeni, hata kama mliowapenda wamefariki, kifo wala miaka haviwezi watenga, wala upana wa dunia kuwatenga na leo, mnaposimama kuwapigia saluti, wao pia watakuwa hapa kando yenu. Ibada hiyo ni ibada ya alfajiri ambayo hufanywa kwa muda mrefu ama imefanywa kwa muda mrefu jimbo la New South Wales, na ilijumuisha tamko maalum kwa wanajeshi wa New Zealand ambao walihudumu katika na kufikia kando ya washiriki wao kutoka Australia katika vita vya kwanza vya dunia. Kundi la waimbaji la Wamaori wa Sydney liliimba wimbo kwa jina la Song of Sorrow, tafsiri yake ikiwa ni wimbo wa huzuni, kuadhimisha vifo hivyo. Admiral Christopher Smith alitoa hotuba katika ibada hiyo. Pia iliwakumbusha waliohudhuria kuwa Anzac Day inastahili changanywa, changanywa na kusherekea vita, kwa sababu inasema, tumejumuika leo si kusifu vita ila kujikumbusha kuwa tunajitathmini tunajithamini na uhuru tulio okay, nao, nao na kukiri ujasiri na kafara ya waliochangia kuunda utambulisho wa nchi yetu na wanaoendelea kuhudumu. Kwa baadhi, siku hiyo ni ukumbusho wa huduma na kafara ya familia na wapendwa wao. Mmoja waliohudhuria ibada hiyo katika kitongoji cha Paramata ambacho kiko mjini Sydney alitathmini mstari mrefu wa familia wake ambao uko ndani ya jeshi. Anasema ni siku muhimu kwa familia yangu, sote tulikuwa wanajeshi. Babu yangu alikuwa katika vita vya pili vya dunia, babangu alikuwa katika vita vya Vietnam, na ndugu zangu wote pamoja nami tumehudumu katika jeshi la Australia katika wakati tofauti. Kwa hiyo ni siku muhimu ya kutathmini, si tu kwao na huduma yao, ila kwa rafiki zao ambao waliwapoteza katika vita pia. Alisema na kwa wengine, tathmini ya huzuni inatoa mtazamo mpya kwa utamaduni na historia za Australia na new Zealand. well, so and... Anasema hii ni mara yangu ya kwanza kuja katika ibada ya Anzac Day. Nilikuja Australia miaka sita iliyopita na ni pazuri sana bado naendelea kujifahamisha kuhusu Australia na new Zealand, jinsi walivyopigana katika vita, na ina maana sana kuona watu hapa, kila mtu ana shauku juu yayo. Wakati huo huo, kutazama ng'ambo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametuma salamu zake kwa niaba ya serikali ya Marekani. Katika kauli, amesema kwamba, na hii ni nukuu katika siku hii tunawakumbuka wanachama jasiri wa vikosi vya ulinzi vya Australia na New Zealand ambao walipigana kwa ujasiri katika vita vya kwanza vya dunia, kuhifadhi uhuru wetu na demokrasia, wanajeshi. Hiyo ikiwa ni mwisho wa nukuu. Wanajeshi katika mistari ya mbele mjini Donbas, Ukraine, nao pia walionekana wakisimama mbele ya gari la kijeshi la Australia maarufu kwa jina la Bushmaster wakipeperusha bendera ya Australia katika tendo la mshikamano na heshima. Tutumai kwamba taarifa hii imekupa welewa kuhusu umuhimu wa maadhimisho ya Anzac Day na jinsi watu wanavyoshiriki pamoja na kuwaenzi waliotoa kafara pamoja na kuhudumia taifa hili. Kwa makala na mengine mengi zaidi, kama tembelea tovuti yetu anaone ambao ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Sam Dava na Gode Migirano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.