unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijin na torestede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya The of remembrance ni shairi ambalo kawaida hukaririwa katika ibada za siku ya ansak kuenzi kafara za wakati wa vita hili hapa shairi la od kwa kiswahili hawatazeeka kama sisi ambao tuliobaki tunavyozeeka umri hautawachosha wala miaka kuwahukumu jua linapotua na asubuhi tutawakumbuka aitene katika makala ya idha kiswahili ya sbs kuna migode migerano katika studio zetu za sbs na mtandaoni anwani ambao ni sbscou mkwawa juu silichukua na mengi ambayo tumeandalia jioni hii ya leo ikiwa hivi sasa ni saa 12 dakika 2 kwa masa ya mashariki australia vilevile vile, saa nne kwa mradhi saa ta dakika mbil kwa masaa mashariki ya afrika japo mengi amba tumeandalia lakini kwa sasa tuanzie katika muktasari wa habari kisha tunaletia mengine mengi zaidi ukiwao umesikia mwanzo hapo kwenye shahiri hilo la od ambalo ni kuenzi siku ya ensac nchini australia na new zealand aziriwa habari tulioandalia juani hii ya leo mamia ya maelfu wajumuika katika ibada za wafajiri kuenzi ujasiri na kafara za wanajeshi wa australia abiria wa treni na madereva wapoonea chupuchupu katika ajali ya treni katika kanda ya victoria na serikali yashirikishwa kukabiliana na ulahai wa mtandaoni kupitia sajili mpya mataifa marekani yatangaza kusitishwa mapigano kwa saa 72 kule sudan kwakati idadi ya waumini wa, wa dhehebu la kenya walofariki kwa njaa ya fikia 73 na wiki ya chanjo duniani na kauli mbio the bigahap ya yaanza kule barani afrika na katika michezo mbichi na mbivu zabainika katika mchezo wa ensa wa afl na timu ya totnam yala kichapo cha kihistoria katika dimba la st jameses park yote yayona mengine zaidi katika taarifa ambazo tumeandalia wasikia idhaa kiswahili ya sbs wakiana migodemigerano na yapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio waustralia wameshiriki katika ibada za alfajiri za ensac dei pamoja na guaride enzi waliohudumia nchi yao mwaka huu ni maadhimisho ya miaka mia na nane ya kampeni ya galipoli katika vita vya kwanza vya dunia nchini turkia kampeni hiyo ilikuwa na matokeo mabaya waensac ambao walipoteza wanajeshi wengi na walishindwa baada ya miezi nane ya vita kila mwaka ujasiri na kafara yao huenziwa na siku hiyo pia huwa huwaenzi waliopigana katika migogoro iliyofuata na wanaoendelea kuhudumu katika vikosi vya ulinzi katika sehemu ya kumbukumbu ya vita vya australia waziri mkuu anton albanizi alitoa heshma zake kwa wote waliohudumia nchi hii akisema kwamba kwambaanasema asubuhi ya leo kote nchi australia waustralia wamejumuika kwa amani raia uhuru wa nchi yenye fahari na uhuru miaka mia nanane baada ya waenza kwa kwanza kungoa nanga kwa boti zao tunawakumbuka na wote waliofuata tunatathmini kwa yote ambayo wamewezeshwa na kafara za vizazi tunatumai siku moja vita vita vitaisha na sababu ya amani itashinda na tunaweza acha kuongeza majina katika kumbukumbu kumbu. alisistiza waziri mkuu albanizi na katika taarifa zingine zaidi ya abiria im na madereva wameponea majeraha makubwa baada ya treni kugongana na gari katika kivukio katika eneo la kanda la victoria treni ya kanda ya yai iligonga lori lililokuwa likisafirisha bidhaa katika kivukio cha yaragon mapema hii leo polisi waliohudhuria ajali hiyo wamesema dereva wa lori hiyo alipata majeraha madogo na alipelekwa hospitalini kwa uchunguzi zaidi hakuna abiria yeyote katika treni hiyo aliyejeruhiwa polisi wanaendelea kuchunguza kilichosababisha ajali hiyo na utafiti mpya umebaini kuwa waaustralia wengi wana nia ya kuhama kutoka matumizi ya gesi kwa ajili ya kutumia nishati safi zaidi pamoja na chaguzi zingine za bei nafuu nyumbani mwao utafiti huo ulifanywa na shirika la australian institute na umepata kuwa ongezeko ya gharama ya maisha pamoja na shinikizo kwa mazingira ni baadhi ya sababu za mabadiliko ya maoni hayo wengi wa walioshiriki katika utafiti huo wanaunga mkono kuwa na umeme nyumbani mwao pamoja na magari na vifaa vyao inapokuja kwa swala la magari utafiti huo umebaini kuwa kupungua kwa umaarufu wa petroli na magari yanayotumia nishati diesel ambayo ni chaguo la chini kwa upendeleo nyuma ya magari yanayotumia umeme na mchanganyiko wa umeme na petroli na serikali ya shirikisho pia imetangaza kwamba itaanzisha sajili mpya kwa ulaghai wa ujumbe simu za rununu wakati idadi kubwa ya wastralia wanaendelea kuwa waathiriwa wa ulaghai mtandaoni sajili hiyo itaruhusu kampuni za simu kuzuia jumbe fupi za simu kutoka kwa walaghai ambao wanajaribu kuiga serikali au makampuni asilimia 7 ya w waameripoti kuwa wamepokea ujumbe fupi za simu kutoka kwa walaghai katika mwaka uliopita wakati wa australia walipoteza zaidi ya bilioni tatu za dola kupitia ulaghai katika mwaka elfub2b dola milioni kumi zitawekezwa kuzindua sajili hiyo mpya katika bajeti ya shirikisho mwezi ujao tukilike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa marekani imetangaza kwamba kumekuwa na kusitishwa kwa mapigano nchini sudan majinerali wanaopigana nchini sudan wamekubali kusitisha mapigano kwa siku tatu kuanzia usiku wa kuamkia leo jumanne licha ya makubaliano ya hapo awali kuvunjika ndani ya muda mfupi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony bliken amesema kwamba baada ya mazungumzo katika muda wa saa 48 zilizopita vikosi vya wanajeshi wa sudan vinavyopigana vya saf kinachomtii jenerali abdul fatah al burhan na kikosi cha rsf kinachomtii jenerali muhammed hamdan dagalo vimekubali kutekeleza amri ya kusitisha mapigano katika nchi nzima kuanzia usiku wa manane wa kuamkia ileo ambayo itadumu kwa muda wa masaa sabini na mbili waziri huyo wa mambo ya nje wa marekani amesema nchi yake inashirikiana na washiriki wake wa kuunda kamati ambayo itajadili adhi usitishaji wa kudumu wa mapigano nchini sudan wakati ambapo serikali za kigeni zikiendelea na zoezi la kuwahamisha mamia wanadiplomasia wao pamoja na raia wao kuwapeleka mahala salama wasudan wanahangaika kutafuta njia za kuepuka machafuko hayo wakihofia kwamba pande mbili za jeshi zinazopingana nchini humo zinazidisha vita vyao vya, kuwa vya kuwania madaraka mara baada ya nchi za kigeni zitakapokamilisha shughuli za kuondoa raia wao tukitoka hapo tulekee moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo idadi ya waliofariki katika tukio lililohusisha dhehebu la kenya amuru wa umeni wake kukaa na njaa hadi kufa iliongezeka na kufikia73 jumatatu vyanzo vya polisi vimeliambia shirika la habari la afp wanaofanya uchunguzi walifukua maiti zaidi kutoka kwenye makaburi ya watu wengi katika msitu karibu na pwani operesheni kubwa ya kutafuta manusuru ilikuwa ikiendelea karibu na mji wa pwani wa malindi ambako miili kadhaa ilifukuliwa mwishoni mwa juma hali iliyozua taharuki nchini kenya huku rais william ruto akiapa kukabiliana na mienendo ya kidini isiyokubalika uchunguzi ulioanzishwa dhidi ya kanisa la good news international church na kiongozi wake paul makenzi ndhenge ambaye alitajwa katika hati za mahakama ambaye hu, alihubiri kuwa kifo cha njaa kitawafikisha waumini kwa mungu na lengo tukitazama suala zima la mwanzo wa wiki ya chanjo duniani lengo la ni kwa kila mtu hasa watoto kupata chanjo ambazo wenda walizikosa wakati wa ndwkwusonaaril hadiaprili 3 ni wiki ya chanjo duniani ambapo kauli ya ya maadhimisho mwaka huu mwaka ambazo walizikosa wakati wa Lengo kula wiki ya chanjo pia uh, kulingana na shirika la afya duniani WHO ni watoto zaidi watu wazima na wa, najamii zao kulindwa dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa chanjo kama vile polio na surua <muchilis> waendelea kusikia hdhaa kiswahili ya sps ukiwa na migode migerani watulike moja kwa moja katika swalazima so la michezo ambapo kwa sasa ni katika mchezo wa afl ambapo dakika moja ya heshma iliweza kushuhudiwa katika mechi kati ya waasi moja adi na collingwood mechi ambayo chezwa kila siku ya yans ambapo uwanja ulifurika na wamcg mjini melbourne na zaidi ya mashabiki e9 kufurika ndani ya uwanja uwanjah kushuhudia kinyanganyiro hicho mmoja w wa waliohudhuria ni bwana anaejulikana kama ambayo yeye na wachezaji wenza walizungumzia jinsi wanavyoenzi huduma ya wanajeshi wa australia away from that. It and, and, um, anasema kwamba hatutakuwa you know, na haya kwa sherehe hii to to na vilevile tutaonesha ujasiri wetu na kuweza kuikumbatia iwezekanavyo vilabu hivi viwili ni, ni ambavyo vina heshma ya kuweza kucheza mchezo huu maalum na kwa bila shaka ni kuweza kuonesha kwamba tuna fahari na tuna bahati sana ya kuweza kushiriki katika michezo hii alisema bwana scott tukitazama kwa upande wa matokeo mechi ambayo imekamilika muda mfupi uliopita timu ya collingwood imeibuka mshindi ikiwa na alama ts wakati e imemaliza mchezo huo ikiwa na alama sb na 7 na tukilekea moja kwa moja katika mchezo wa tenis ambapo bingwa mtetezi bingwa mtetezi wa mchezo wa tennis n br ameweza kubanduliwa katika mchezo wa wazi wa madrid baada ya kupata jeraha la kisigino alikuwa anafanya maandalizi ya kuweza kushiriki katika mchezo wa wazi wa ufaransa ii ambao utakua mwezi ujao lakini kwa sasa anakuwa iko mashakani kwa sababu ya jeraha hilo na haijulikani ni lini ataweza kurejea katika maandalizi ya mchezo huo wakati huo mchezo unaendelea kati ya aigasantik ambaye atacheza jumamosi katika nusu fainali ya mchezo huo mjini stuttgart ujerumani tukilikia katika taarifa zingine za michezo hususan katika soka mechi ilichezwa alfajiri ya leo ma usiku wa jana ambapo timu ya ilipata matatizo makubwa sana jumamosi ambayo ilikuwa ni asubu kwa kua mkia jumatatu baada ya kucharoza magoli stmoj dhidi ya tnam hali ambayo imefanya mwalimu wao wa mpito kutupwa nje na yule ambayo likua msaidizi wake kupewa mikoba hadi mwisho wa msimu na katika mechi ingine ilikuwa ni zamu ya westam kuwacharaza bmot na kuendelea kujinusuru kutoka lile dirisha la kushuka daraja na basi wanaendelea hivo katika michezo hiyo kwa sasa kutazama katika mkia wa ligi southampton wameshikilia no wakati 24 forest wana ishirina7b everton 2h8 leser city na wakiwa katika hatari ya kushuka na alama 2shir nn vilevile lds na pia wakiwa na alama 2shiri9 katika nafasi ya kumi na sta kuonyisha kwamba yeyote kati yao anaweza akajipata pabaya katika ligi hiyo mahllio katika masuala ya utabiri wa haliya hewa tuanzie mjini Adelaide, ambapo nyui kwa sasa ni 233 na uwezekano wa kuwepo manyunyia mvua wakati mjini b nyi pale ni 19 pia na uwezekano wa mvua mbr ni 165 zikiwa3121752 ni na uwezekano wa mvua vilevile wakati218 na sydney 191 zinahusika pale kufikia pone misho tarifa habara ambao tumaandalia bakia nasi kwa makala mingine na ambayo kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata