Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. The Ode of Remembrance ni shairi ambalo kawaida hukaririwa katika ibada za siku ya Anzac, kuenzi kafara za wakati wa vita. Hili hapa shairi la Ode kwa Kiswahili: hawatazeeka kama sisi ambao tuliobaki tunavyozeeka, umri hautawachosha wala miaka kuwa hukumu. Jua linapotua na asubuhi, tutawakumbuka. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kuna Gode Migerano katika studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni, ni SBS.com.au mkwawjus tutakuwa na mengi ambayo tumeandalia jioni hii ya leo, ikiwa hivi sasa ni saa 12 dakika 2 kwa masaa mashariki ya Australia. Vilevile ni nisa... Saa nne kwa mradhi, saa tano dakika mbili kwa masaa mashariki ya Afrika. Jambo mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie katika muktasari wa habari, kisha tualetea mengine mengi zaidi. Ukiwa umesikia mwanzo hapo kwenye shairi hilo la od, ambalo ni kuenzi siku ya Anzac nchini Australia na New Zealand. Habari tulioandalia jioni hii ya leo: mamia ya maelfu wajumuika katika ibada za alfajiri kuenzi ujasiri na kafara za wanajeshi wa Australia; abiria wa treni na madereva waponea chupuchupu katika ajali ya treni katika kanda ya Victoria; na serikali ya shirikisho kukabiliana na ulaghai wa mtandaoni kupitia sajili mpya. Kimataifa, Marekani yatangaza kusitishwa mapigano kwa saa 72 kule Sudan, wakati idadi ya waumini wa dhehebu wa la Kenya walofariki kwa njaa ya fikia 73, na wiki ya chanjo duniani na kauli mbio the big catch up yaanza kule barani Afrika, na katika michezo mbichi na mbivu zabainika katika mchezo wa Enzak wa AFL na timu ya Tottenham yala kichapa cha kihistoria katika dimba la St Jameses Park. Yote hayo na mengine zaidi katika taarifa ambazo tumeandalia <muchos> wasikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migode migerano na yapa. Ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waustralia wameshiriki katika ibada za alfajiri za Anzac Day pamoja na gwaride kwa enzi waliohudumia nchi yao. Mwaka huu ni maadhimisho ya miaka mia na nane ya kampeni ya Galipoli katika vita vya kwanza vya dunia nchini Turkia. Kampeni hiyo ilikuwa na matokeo mabaya kwa Waenzak ambao walipoteza wanajeshi wengi na walishindwa baada ya miezi nane ya vita. Kila mwaka ujasiri na kafara yao huenziwa. Na siku hiyo pia huwaenzi waliopigana katika migogoro iliyofuata na wanaoendelea kuhudumu katika vikosi vya ulinzi. Katika sehemu ya kumbukumbu ya -kumbu vita vya Australia, waziri mkuu Anthony Albanese alitoa heshima zake kwa wote waliohudumia nchi hii, akisema kwamba anasema: asubuhi ya leo kote nchini Australia Australia wamejumuika kwa amani, raia huru wa nchi yenye fahari na uhuru. Miaka mia na nane baada ya waenza kwa kwanza kung'oa nanga kwa boti zao, tunawakumbuka na wote waliofuata. tunatathmini -tuna tath kwa yote ambayo wamewezeshwa na kafara za vizazi. Tunatumai siku moja vita vita vitaisha na sababu ya amani itashinda na tunaweza hacha kuongeza majina katika kumbukumbu kumbu, alisistiza waziri mkuu Albanizi. Na katika taarifa zingine, zaidi ya abiria mia moja na madereva wameponea majeraha makubwa baada ya treni kugongana na gari katika kivukio katika eneo la kanda la Victoria. Treni ya kanda ya V-Line iligonga lori lililokuwa likisafirisha bidhaa katika kivukio cha Yaragon mapema hii leo. Polisi waliohudhuria ajali hiyo wamesema dereva wa lori hiyo alipata majeraha madogo na alipelekwa hospitalini kwa uchunguzi zaidi. Hakuna abiria yeyote katika treni hiyo aliyejeruhiwa. Polisi wanaendelea kuchunguza kilichosababisha ajali hiyo na utafiti mpya umebaini kuwa Waaustralia wengi wana nia ya kuhama kutoka matumizi ya gesi kwa ajili ya kutumia nishati safi zaidi pamoja na chaguzi zingine za bei nafuu nyumbani mwao. Utafiti huo ulifanywa na shirika la Australian Institute na umepata kuwa ongezeko ya gharama ya maisha pamoja na shinikizo kwa mazingira ni baadhi ya sababu za mabadiliko ya maoni hayo. Wengi w wa walioshiriki katika utafiti huo wanaunga mkono kuwa na umeme nyumbani mwao pamoja na magari na vifaa vyao. Inapokuja kwa swala la magari, utafiti huo umebaini kuwa kupungua kwa umaarufu wa petroli magari na magari yanayotumia nishati diseli, ambayo ni chaguo la chini kwa upendeleo nyuma ya magari yanayotumia umeme na mchanganyiko wa umeme na petroli na serikali ya shirikisho pia imetangaza kwamba itaanzisha sajili mpya kwa ulaghai wa ujumbe simu za rununu wakati idadi kubwa ya Waustralia wanaendelea kuwa waathiriwa wa ulaghai mtandaoni. Sajili hiyo itaruhusu kampuni za simu kuzuia jumbe fupi za simu kutoka kwa walaghai ambao wanajaribu kuiga serikali au makampuni. Asilimia 47 ya Waustralia wameripoti kuwa wamepokea ujumbe fupi za simu kutoka kwa walaghai katika mwaka uliopita, wakati wa Australia walipoteza zaidi ya bilioni tatu za dola kupitia ulaghai katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Dola milioni kumi zitawekezwa kuzindua sajili hiyo mpya katika bajeti ya shirikisho mwezi ujao. Tukilika moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, Marekani imetangaza kwamba kumekuwa na kusitishwa kwa mapigano nchini Sudan. Majenerali wanaopigana nchini Sudan wamekubali kusitisha mapigano kwa siku tatu kuanzia usiku wa kuamkia leo Jumanne, licha ya makubaliano ya hapo awali kuvunjika ndani ya muda mfupi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba baada ya mazungumzo katika muda wa saa 48 zilizopita, vikosi vya wanajeshi wa Sudan vinavyopigana vya SAF kinachomtii Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na kikosi cha RSF kinachomtii Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo vimekubali kutekeleza amri ya kusitisha mapigano katika nchi nzima kuanzia usiku wa manane wa kuamkia ileo ambayo itadumu kwa muda wa masaa sabini na mbili. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Marekani amesema nchi yake inashirikiana na washiriki wake wa kuunda kamati ambayo itajadili usitaji usi, kwa mradhi usitishaji wa kudumu wa mapigano nchini Sudan, wakati ambapo serikali za kigeni zikiendelea na zoezi la kuwahamisha mamia wanadiplomasia wao pamoja na raia wao kuwapeleka mahala salama, wa Sudan wanahangaika kutafuta njia za kuepuka machafuko hayo, wakihofia kwamba pande mbili za jeshi zinazopingana nchini humo zinazidisha vita vyao vya kuwa, vya kuwania madaraka mara baada ya nchi za kigeni zitakapokamilisha shughuli za kuondoa raia wao. Tukitoka hapo, tuelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo idadi ya waliofariki katika tukio lililohusisha dhehebu la Kenya lililoamuru waumini wake kukaa na njaa hadi kufa iliongezeka na kufikia sabini na tatu Jumatatu. Vyanzo vya polisi vimeliambia shirika la habari la AFP wanaofanya uchunguzi Walifukua maiti zaidi kutoka kwenye makaburi ya watu wengi katika msitu karibu na pwani. Operesheni kubwa ya kuwatafuta manusuru ilikuwa ikiendelea karibu na mji wa pwani wa Malindi ambako miili kadhaa ilifukuliwa mwishoni mwa juma, hali iliyozua taharuki nchini Kenya huku Rais William Ruto akiapa kukabiliana na mienendo ya kidini isiyokubalika. Uchunguzi ulioanzishwa dhidi ya kanisa la Good News International Church na kiongozi wake Paul Mackenzie Ndhenge, ambaye alitajwa katika hati za mahakama, ambaye lihu, alihubiri kuwa kifo cha njaa kitawafikisha waumini kwa Mungu na lengo. Tukitazama swala zima la mwanzo wa wiki ya chanjo duniani lengo la ni kwa kila mtu hasa watoto kupata chanjo ambazo wenda walizikosa wakati wa mlipuko wa virusi vya korona. Aprili ishirini na nne hadi Aprili thelathini ni wiki ya chanjo duniani, ambapo kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu mwaka elfu mbili ishirini na tatu ni in the big catch up. Lengo ni kwa kila mtu hasa watoto kupata chanjo ambazo huenda walizikosa wakati wa korona. Lengo kuu la wiki ya chanjo pia, uh, kulingana na shirika la afya duniani WHO ni watoto zaidi watu wazima na wa, na jamii zao kulindwa dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa chanjo kama vile polio na surua. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya sps ukiwa na migode migeran na tuelekee moja kwa moja katika swala so zima la michezo, ambapo kwa sasa ni katika mchezo wa AFL ambapo dakika moja ya heshima iliweza kushuhudiwa katika mechi kati ya wahasi moja hadi Essendon na Collingwood, mechi ambayo huchezwa kila siku ya Enzak, ambapo uwanja ulifurika na wa MCG mjini Melbourne, na zaidi ya mashabiki elfu tisini kufurika ndani ya uwanja wakushuhudia kinyang'anyiro hicho. Mmoja wa waliohudhuria mechi ni bwana anayejulikana kama Scott ambaye yeye na wachezaji wenza walizungumzia jinsi wanavyoenzi huduma ya wanajeshi wa Australia, away from that. We're going to embrace it and, and, um, anasema kwamba hatutakuwa you know, na haya kwa sherehe hii, na vilevile tutaonyesha ujasiri wetu na kuweza kuikumbatia iwezekanavyo. Vilabu hivi viwili ni vitu, ni ambavyo vina heshima ya kuweza kucheza mchezo huu maalum na kwa bila shaka ni kuweza kuonyesha kwamba tuna fahari na tuna bahati sana ya kuweza kushiriki katika michezo hii, alisema bwana Scott. Tukitazama kwa upande wa matokeo, mechi ambayo imekamilika muda mfupi uliopita, timu ya Collingwood imeibuka mshindi ikiwa na alama tisini wakati Essendon imemaliza mchezo huo ikiwa na alama sabini na saba. Na tukielekea moja kwa moja katika mchezo wa tenis, ambapo bingwa mtetezi bingwa mtetezi wa mchezo wa tennis Ons Jabeur ameweza kubanduliwa katika mchezo wa wazi wa Madrid baada ya kupata jeraha la kisigino alikuwa anafanya maandalizi ya kuweza kushiriki katika mchezo wa wazi wa Ufaransa ambao takuwa mwezi ujao, lakini kwa sasa anakuwa iko mashakani kwa sababu ya jeraha hilo, na haijulikani ni lini ataweza kurejea katika maandalizi ya mchezo huo. Wakati huo mchezo unaendelea kati ya Iga Swiatek ambaye atacheza Jumamosi katika nusu fainali ya mchezo huo mjini Stuttgart, Ujerumani tukilikie katika taarifa zingine za michezo, hususan katika soka, mechi ilichezwa alfajiri ya leo ama usiku wa jana, ambapo timu ya Tottenham Hotspur ilipata matatizo makubwa sana Jumamosi ambayo ilikuwa ni asubu ya kuamkia Jumatatu baada ya kucharoza magoli sita moja dhidi ya Tottenham, hali ambayo imefanya mwalimu wao mpito, wa mpito kutupwa nje na yule ambaye alikuwa msaidizi wake kupewa mikoba hadi mwisho wa msimu. Na katika mechi ingine, ilikuwa ni zamu ya West Ham kuacharaza Bournemouth na kuendelea kujinusuru kutoka lile dirisha la kushuka daraja na basi, wanaendelea hivyo katika michezo hiyo kwa sasa. Tukitazama katika mkia wa ligi, Southampton wameshikilia alama arobaini na nne wakati Nottingham Forest wana 27, Everton 28, Leicester City nao wakiwa katika hatari ya kushuka na alama 28, vile vile Leeds, na pia wakiwa na alama 29 katika nafasi ya kumi na sita, kuonisha kwamba yeyote kati yao anaweza akajipata pabaya katika ligi hiyo. Am halilivo katika maswala ya utabiri wa hali ya hewa, tuanzie mjini Adelaide ambapo nyizi joto kwa sasa ni 233, na uwezekano wa kuwepo manyunyo ya mvua, wakati mjini Brisban nyizi joto pale ni 195, pia na uwezekano wa mvua, Kambra ni 165, Darwin zikiwa ni 312, Hobart 17, Perth 15.2, na uwezekano wa mvua vilevile, wakati Melbourne 21.8 na Sydney 19.1 zinahusika pale kufikia punde. Mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine na ambao nakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.