Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aborijini na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo Lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, huko na migodo ya migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni andaoni ambayo ni SBS cotu mkoa wa yapo mengi ambayo tumeandalia kwa sasa, lakini tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari ambako yapo mengi yanayotusubiri. Muhtasari wa habari jioni hii ya leo. Waziri wa fedha asema kwamba serikali itazingatia swala so zima la bei nafuu ama nyumba za bei nafuu katika bajeti ya Mei. Pendekezo la kuongeza idadi ya wa wabunge la kuwasilishwa kwa ajili ya kuweza kuhakikisha kwamba kunakuwa na wakilishi zaidi, lakini upande mmoja wa wabunge wa wapinga wazo hilo na mamia wajumuika katika sherehe za Id baada ya Waislam kumaliza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadan. Na kimataifa mbichi na mbio zabanika katika suala zima la vita vya Sudan, ambapo baadhi ya watu waanza kuhamishwa na serikali zao, pamoja na wengine kuhamishwa katika maeneo mengine na katika michezo mbichi na mbivu kubainika. Je, Arsenal itatupa ubingwa wao ama watajisaidia kupata ushindi? Lasi hivyo vitaana mengine zaidi ambayo tumeuandalia kwenye taarifa ambazo zinakuja hivi sasa. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migoria migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri wa fedha Kate Galaha amesema kwamba swala la nyumba za bei nafuu kwa wanawake katika umri wa miaka 55 na juu litashughulikiwa katika bajeti ya shirikisho ijayo. Kauli hiyo inajiri baada ya jopo mbili za wataalam kuweka wazi kuwa msaada wa kodi unastahili ongezwa kukabiliana na ongezeko za kodi za hivi karibuni. Bighalaga ameeleza shirika la habari la ABC kuwa swala la ukosefu wa makazi miongoni mwa wanawake huwezi shughulikiwa kupitia kikao kimoja cha bunge tu, na anasema, hii ni kazi ambayo tumeanzisha katika bajeti na ni kazi tutakayoendeleza katika bajeti hii na tutaendelea kuilenga na makazi ya wanawake, kutoka usalama wa wanawake na makazi ya wanawake, hususan wanawake katika kundi la umri huo unaozungumzia, ni changamoto halisi, na ndio maana tuna mipango kama Housing Australia Future Fund na hatua zingine ambazo wakazini na wanafanyia kazi kuchunguza swala la makazi, kwa jinsi tunaweza sukuma na kuongeza idadi ya makazi ya jamii na ya bei nafuu haswa kundi hilo la umri waziri wa fedha hata hivyo hakusema kama uh, msaada wa kodi au job sika zitaongezwa katika bajeti ya Mei. Katika taarifa zinazotuandalia kikao cha bunge kimezungumza pamoja na, na kuzua swala la uwezekano wa kuongeza idadi ya wabunge zaidi katika nyumba ya wakilishi kwa ajili ya kuweza kuweka uwakilishi zaidi katika jamii ambayo inaendelea kukua ya Australia. Matokeo ya uchunguzi huo yamesema kwamba wabunge wa ziada wanaweza kaongezeka kufikia mia hamsini na moja kutoka mia hamsini na moja na ili wawe takriban mia mbili thelathini na nne kulingana na mageuzi ya nyuma. Mageuzi hayo yanasukumwa na katika uchaguzi ujao wa shirikisho ambao kwa sasa wanatarajiwa kwamba huenda ukafanyika takriban mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha National za David Lerprod amesema kwa shirika la habari la 9 kwamba hana ana mashaka kuhusu pendekezo hilo na mageuzi hayo kwa sababu Like only... anasema na mashaka kuhusu hili na kwa nini tunastahili lifanya majimbo kama Tasmania ambayo yana viti vitano ili ila wanawapiga kura 1075 tu na wilaya, tuna kiti cha ziada katika wilaya ya Kaskazini kwa sababu ya ukubwa wake katika serikali ya mwisho. Kwa hiyo nadhani tunastahili elewa na kuna mbinu ya bei nafuu tunaweza fanya hili si tu kwa kum, Mbatia, teknolojia ila kupitia kwa ajili ya ufanyakazi pengine hiyo ni njia nyingine ya bei nafuu kuliko kuwa na wanasiasa wa ziada, alisema bwana David Littleproud. Na jamii za Waislamu nchini Australia zimeendelea kuadhimisha mwisho wa Ramadan wikendi hii kupitia sherehe za kitamaduni katika kitongoji cha Auburn cha magharibi Sydney. Sherehe za Eid al-Fitr zinaendelea kujumuisha kuonekana kwa mwezi mpevu mpya kuashiria mwezi mpya wa Kiislamu. Baadhi ya waumini walioshiriki katika sherehe hizo walieleza waandishi wa habari wa SBS Arabic TV kuwa wikendi hii imekuwa wakati muhimu wa kutathmini na kwa pamoja na familia. Hii hapa baadhi ya mazungumzo ambayo shirika hilo la habari lilifanya na baadhi ya wa waumini Mwanamke mmoja alisema kwamba inahusu sherehe, umoja na furaha. wakati wa mwanamke mwingine n, alisema kwamba tunafikiria hilo mwaka mzima, kwa sababu tunafanya juhudi wakati wa Ramadhan, kuwa tunastahili sherehe ya mwisho mfungo, na tuna nguvu za kutosha kutoa kafara hiyo, na watoto wote wanafurahia. tunatoka Kenya, kwa hiyo tumekuja huku kuwa katika jamii yetu na kuhisi tuna familia kubwa kila sehemu, alisisitiza katika taarifa zake like na vyombo vya habari hususan chombo hicho cha habari cha SBS. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinaandaliwa kwa sasa, ni pamoja na suala zima kule, kule uh, Sudan, ambapo kiongozi wa Sudan ambaye pia ni mkuu wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan ameridhia kuhamishwa raia na wawakilishi wa kidiplomasia kutoka katika nchi hiyo iliyomo kwenye mzozo. Mapigano ya Sudan yameingia ya wiki ya pili. Msemaji wa jeshi amesema kwamba, uh, katika siku ya kumradhi, taarifa yake ya siku ya Jumamosi kwamba Marekani, Uingereza, Ufaransa na China zitaanza shughuli za kuwahamisha raia wake kutoka kwenye mji mkuu wa Sudan na Hartum katika muda usio mrefu kwa kutumia ndege za kijeshi. Jeshi, jeshi limesema kwamba mkuu wake Jenerali Abdulfatah al, al Burhana amezungumza na viongozi wa nchi kadhaa ambao wameomba raia na wadiplomasia wa, wa, wa wao kuondolewa salama kutoka Sudan. Alburhana ameahidi kuwezesha na kudhamini zoezi la kuwahamisha watu na kuzipa nchi hizo msaada unaohitajika ili kuhakikisha zoezi hilo linafanikiwa. Msemaji wa jeshi amesema kwamba wajumbe wa Saudi Arabia tayari wameondolewa kutoka kwenye mji wa mashariki wa Port Sudan. Amesema pia kwamba wajumbe wa Jordan pia wanatarajiwa kusafirishwa kwa ndege kutoka Port Sudan baadaye Jumamosi na, Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, kule Nigeria, ambapo mashambulizi yanayolaumiwa kwa ipod yamesababisha vifo vya maafisa kadhaa wa polisi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika majimbo ya kusini mashariki mwa Nigeria, ambako kundi hilo linawasumbua wa watu wa kabila la Ibo. Washukiwa wanamgambo wanaotaka kujitenga wamewaua polisi wanne wa Nigeria na raia wawili wakati wa mapambano ya bunduki walipokuwa wakifanya doria kusini mashariki mwa nchi hiyo, polisi wamesema Jumamosi. Shambulio la mapema Ijumaa asubuhi lilifanyika katika eneo la Ngor Okpa, Okpala katika jimbo la Imo, mahala ambako kundi la wazawa wa Biafra IPOB wanaotaka kujitenga na kitengo chake cha silaha, Eastern Security Network maarufu ESN bado wanaendesha harakati zao. Tukulika moja kwa moja katika taarifa zingine kule nchini Kenya ambapo kwa sasa hali ni kama hii, kwa upande wa suala zima la taarifa, ambapo polisi nchini Kenya walisema Ijumaa kwamba wamefukua miili ya watu watatu inayodaiwa kwamba ni wafuasi wa dhehebu la kidini wanaoamini walijua kwa njaa, mashariki mwa nchi hiyo, wakati polisi imepanua uchunguzi wake kwa katika lengo kuu. Mchakato wa kufukua miili bado unaendelea na mpaka sasa maiti mitatu zimepatikana, alisema Charles Kamau, mkuu wa upelelezi wa makosa ya jinai katika wilaya ya Malindi, akiashiria maiti hizo hazijabanduliwa na chanzo cha vifo vyao hazijajulikana. Makenzi Ndhenge ambaye ni kiongozi wa kanisa la Good News International, alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka mwezi uliopita kulingana na vyombo vya habari vya Kenya kufuatia vifo vya watoto wawili waliokufa wa kwa njaa wakiwa mikononi mwa wazazi wao. Baadaye kiongozi huyo aliachiliwa kwa dhamana ya shilingi laki moja za Kenya. Polisi waliripoti kukamatwa kwake Jumamosi iliopita baada ya kugundua miili ya wafuasi wanne ambao inasemekana aliwaambia wasile ili wakutane na Yesu. Tukiangazia hali ilivyo katika masuala ya michezo kwa sasa, tutazame kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa basketball, ambapo katika mchezo wa NBA mechi ambazo ni za fainali za mwandoano kati ya Miami Heat inaendelea baada ya Miami Heat nyewe kujipa uongozi katika mechi hiyo dhidi ya Milwaukee Bucks, ambapo walipata ushindi wa alama vikapu vikiwa ni 121 kwa 99 katika uwanja wa FTX. Duncan Robinson anaongoza kwa kuweza kuweka vikapu ishirini wakati akifuatwa karibu na Caleb Martin ambaye alifunga vikapu kumi na mbili na kuweza kusaidia wachezaji wenzake pamoja na Bam Adebayo ambaye aliongeza vingine kumi na mbili na rebounds kumi na moja tukielekea moja kwa moja katika soka hapa nchini Australia ni kwamba historia imetengenezwa hapo jana baada ya mshambuliaji wa timu ya taifa ya soka Socceroos Jamie Maclaren kuwa mfungaji bora wa muda wote katika historia ya ligi kuu ya Australia kupitia ushindi wa magoli matatu ambayo alifunga timu ya Western United katika uwanja wa AAMI. Maclaren ambaye kwa sasa amefunga idadi ya magoli 143 katika mechi ambazo amecheza, alikuwa nyuma ya mchezaji Bezart Berisha ambaye alikuwa na magoli 142, lakini kupitia hat-trick aliyofunga kwamba sasa yeye ndi anashikilia rekodi katika taifa hili la Australia la magoli mengi zaidi katika muda wote wa soka. Na tukitazama katika matokeo ya michezo mingine tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo hii leo timu ya West Tigers ilipata kichapo cha alama ishirini na mbili kwa kumi na sita dhidi ya Sea Eagles wa Manly, wakati tukielekea moja kwa moja katika mchezo wa Dolphins ambao ulipata ushindi wa alama zikiwa ni ishirini na nane kwa ishirini na sita dhidi ya Titans na Rabbitohs wakiwa charaza Panthers ishirini kwa kumi na nane wakati wakiliwa na Broncos 26 kwa 16 na sita. Na katika mechi nyingine ilichezwa hii leo ni pamoja na Bulldogs kucharazwa 33 kwa ishirini dhidi ya Sharks. Katika mechi za A-League mechi ambayo ilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Perth Glory dhidi ya Adelaide ambayo ilitoka sare kufungana magoli mane kwa mane wakati rankunda hapo akifunga goli lake la kuweza kuwapa so, sare timu yake ya Adelaide manne kwa sufuri Ijumaa. Wakati jana mechi kati debi kati, kati ya Newcastle Jets ilisha kwa ushindi wa wageni ambao walipata ushindi wa magoli matatu kwa moja kipata ushindi mapema hileo magoli mawili kwa moja dhidi ya Macarthur na wakicharazwa tatu moja dhidi ya timu ya Melbourne City. Tukitazama wengine ambao wamejiri katika ulimwengu wa michezo hususan katika riadha hapo ambapo am, timu vijana ambao walishirika katika mashindano ya London Marathon, mcheza mwanariadha kutoka Uholanzi Sifan amepata ushindi, amepata ushindi katika riadha hiyo na wa, ambao alikuwa amesema kwamba ilikuwa ni wakati mgumu sana kwake kwa sababu alikuwa ameweza tu kupata mfungo wa kufanya mfungo wa Ramadani, kwa alikuwa anahisi pengine mwili wake huenda usiweze kumruhusu kupata kile ambacho alikuwa anatarajia. Hata hivyo katika upande wa wanaume sasa napo Mkenya Ken, Kelvin Kiptum na amepata ushindi mwingine hapo, ikiwa ni kujipa ushindi mnono kabisa na kuweza kujitekelezea nafasi katika nafasi ya pili. Kwa upande wa wanawake, Alemu Megetu kutoka Ethiopia alikuwa wa pili, wakati Perez Jepchechir alikuwa ni watatu kutoka Kenya. Tukitazama aliojiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 20.5, wakati mjini Brisbane 20.8 wakati kule Canberra ni 11.8, Darwin ni 27.1, Hobart ikiwa ni 9.1, na Perth ni 17.9, na Melbourne 12.5, wakati Sydney ni 19.5 na uwezekano wa manyunyu ya mvua vilevile. Kufikapo na mwisho taarifa habari, ambayo tumeandalia, bakini nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.