unasikiliza idhaa ya kiswahili ya jambo tena popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukona na migodi migerano tukuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sbscu mkwa juu swahili yambo mengi ama tumeandalia lakini kasatuzungumze swalazima la sherehe za ensac pamoja na kumbukumbu kumbu za wakati wa vita vya pili vya dunia na wale walohudumu wpo kutoka australia ama sehemu zingine za dunia huduma ya wanajeshi wa australia nchini poponiguini kama kampeni ya cocoda trail inajulikana vizuri ila hadithi za wanajeshi kutoka png waliohudumu katika vita bega kwa bega na wanajeshi wa australia ni gani katika maadhimisho ya nseday ya mwaka huu watu kutoka papuni guini watashiriki katika guaridi mjini peth kwa niaba ya mababu wao kwa mara ya kwanza kutambua kafara yao kwa magret doe babu ya babu yake afwan marapo urithi wake ni kitu ambacho familia yake inajali sana na kulinda afwan alihudumu kama jasusi wa jeshi nchini peponigini ambako alifanya kazi pamoja na wanajeshi wa australia wakati wa vita vya pili vya dunia bidu amesema kwamba babu ya babu yake alikuwa na kazi ngumu ya kuwasaka adui ambao walikuwa ni wanajeshi wa japan japannaweza so sema nilikuwa na fahari alichofanya know, kwa sababu kwa kijana ambaye hakuwa anajua juu kiingereza mawasiliano alikuwa magumu it, ila anaendelea kufanya kitu ambacho very... kilikuwa muhimu kwa waaustralia the... kushinda vita the... nina fahari ya babu R- ya babu yangu the... kwa jesi the... the... alivyopambana na, na, na changamoto hiyo katika vita vya kaipit afwan alikabiliana na mazingira ya joto na unyevunyevu alipopita katika nyasi zenye urefu wa mita 20 kutafuta uwanja wa vita wanajeshi walikuwa wameenda kaipit bila kujua kulikuwa kikosi kikubwa cha wanajeshi wa japan ambao pia walikuwa wanaelekea katika kijiji hicho ila licha ya kuzidiwa kwa idadi ya wanajeshi walifaulu kushinda pambano hilo bidl na maelezo zaidi ussatusisahau vita strength, courage, na nguvu and, ujasiri you know, na unajua nafasi muhimu ambayo babu ya babu yetu brothers, alikuwa nayo na, na nguvu ambayo ilibidi uh, watumie kupita katika uh, jango hilo gumu tough, rough, mito pamoja rough, na mazingira the, you know, mwaka huu mji wa peth utashuhudia watu kutoka paponigini ambao watashiriki katika sherehe zanac kuenzi huduma za jamaa wao waliohudumu kama wanajeshi pamoja na waliobeba vifaa wakati wa vita vya pili vya dunia wakati huo papio ni gini ilikuwa chini ya udhibiti wa australia dr tri moss kutoka chuo cha new south chanwsout cambra amesema tisho la vita lilifanya wanajeshi wa papua wasajiliwe kwa kile kilichojulikana kama kikosi cha visiwa vya pasifik dr moss na maelezo zaidi kimsingi watu wa papioni guini walikuwa chini ya ukoloni wa australia kwa hiyo wangesajiliwa katika jeshi la australia wakati australia iliamua kuwa watu wa papioni guini wandastali kuwa wanajeshi ila bila shaka walichukuliwa kama watu ambao wako chini ya ukoloni kwa upande wa malipo yao walilipwa hela kidogo zaidi na pia walikuwa katika mazingira mabaya zaidi kwa hiyo hawakupokea baadhi ya vitu kama nguo na posho duni zaidi na vitu kama baadhi ya wanajeshi 35 wa papua walihudumu pamoja na wanajeshi wa australia kande wengine 50 ambao walikuwa wanabeba vifaa kundi hilo linajulikana kwa jina la utani kama fazi wazi angels wanajeshi mara nyingi walikuwa wanatangulia katika mstari wa mbele na walikuwa wanazingatiwa wanathamani zaidi kwa uwezo wao kukabiliana na mazingira magumu ya sehemu hiyo jamaa wa wanajeshi wa papua katika majimbo mengine nchini australia wamewashiriki katika sherehe hizo kama wawakilishi wa vikosi rafiki ila daktari mosa amesema kwamba mchango wao unahitaji tambuliwa zaidi nchini australia huyu hapa na maelezo zaidi tunapuuza kuwa watu wa papioniguini walihudumu bega kwa bega na waustralia katika mstari wa mbele kwa hiyo kuwajumuisha katika kumbukumbu za vita na si tu kuzungumza kuhusu fazi angels ambayo ilikuwa sehemu muhimu ila pia kuwaona wanajeshi wa paponi guini katika mstari wa mbele kutasaidia kubadili uelewa wa nafasi ya watu wa papioniguini katika vita nafasi ya usawa ambayo walichangia mzigo sawia na wenzao katika mstari wa mbele babu ya jeffrey selan sa peter simogan alihudumu kama mtu wa kufanya upelelezi katika pwani wakati wa vita baada ya bwana huyo aliyewahi kuwa polisi kusajiliwa kupigana kando ya vikosi vya australia amesema babu yake alieleza familia yake hatari aliyokabili wakati wa vita hivyo huyu hapa ana maelezo zaidi I feel so. So nahisi limebarikiwa sana na ninaheshima kuwa alisaidia kwa hiyo nahisi heshima amefanya hivyo na aliyokuwa maisha mengi wakati wake bila hiyo sidhani ningekuwa hapa leo nikiongea nawe au kama ningekuwa hapa kabisa baadaye katika maisha peter simogan alikuwa mwanasiasa na alipewa heshima kwa huduma yake ya umma na malkia wa uingereza na australia jeffrey selan ameongezea kuwa kafara ya babu yake ni kitu ambacho anataka kiendelee kukumbukwa kwa sababu bila wao na kafara yao na wchochote walichopitia hatari ambazo walivumilia ambazo bila juhudi hizo hatungekuwa hapa na ni muhimu sana kuwa tunastahili sherekea hili na kuwa enzi kwa sababu ni kwa uhuru wetu sasa kama hangekuwa walifanya walivyofanya tungekuwa wapi na hisi furaha sana na baraka linaheshma kushiriki katika sherehe ya nsday kutambua tunastahili kuwa ndani na onekana kuwa tulikuwa sehemu ya nsac katika wakati wa vita aliesisitiza effrey elan tutume kwamba taarifa hii imekupa welewa zaidi kuhusu yalojiri wakati huo wa vita vya pili vya dunia na nafasi ya wanajeshi kutoka nje hususan papowni mchango wao kwa kile ambacho walifanikisha kusaidia jeshi la australia kupambana na adui wakati wa vita hivyo kwa makalaana mengine mengi kama haya tembelatofuti yetu sbscu mkwaju swahili makalaaaendaliwa na wandishi wetu tom steiner na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sps je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata