Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani, ambao ni sbs.com.au. Mkwa juu Swahili, yapo mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzia suala zima la sherehe za Anzac pamoja na kumbukumbu -kumbu za wakati wa vita vya pili vya dunia na wale waliohudumu kutoka australia ama sehemu zingine za dunia huduma ya wanajeshi wa australia nchini Papua New Guinea kama kampeni ya Kokoda Trail inajulikana vizuri ila hadithi za wanajeshi kutoka png waliohudumu katika vita bega kwa bega na wanajeshi wa australia ni gani katika maadhimisho ya Anzac Day ya mwaka huu watu kutoka Papua New Guinea watashiriki katika gwaride mjini Perth kwa niaba ya mababu wao kwa mara ya kwanza kutambua kafara yao kwa Magret Doe, babu ya babu yake Afwan Marapo, urithi wake ni kitu ambacho familia yake inajali sana na kulinda. Afwan alihudumu kama jasusi wa jeshi nchini Papua Niguini, ambako alifanya kazi pamoja na wanajeshi wa Australia wakati wa vita vya pili vya dunia. Bidu amesema kwamba babu ya babu yake alikuwa na kazi ngumu ya kuwasaka adui ambao walikuwa ni wanajeshi wa Japan. Naweza sema nilikuwa na fahari alichofanya, kwa sababu kwa kijana ambaye hakuwa anajua Kiingereza, mawasiliano alikuwa magumu, ila aliendelea kufanya kitu ambacho kilikuwa muhimu kwa Waustralia kushinda vita. Nina fahari ya babu ya babu yangu kwa jinsi alivyopambana na, na changamoto hiyo katika vita vya Kaipit. Afwa alikabiliana na mazingira ya joto na unyevunyevu alipopita katika nyasi zenye urefu wa mita mbili kutafuta uwanja wa vita. Wanajeshi walikuwa wameenda Kaipit bila kujua kulikuwa kikosi kikubwa cha wanajeshi wa Japan ambao pia walikuwa wanaelekea katika kijiji hicho, ila licha ya kuzidiwa kwa idadi ya wanajeshi walifaulu kushinda pambano hilo. Bido, na maelezo zaidi. Let's not Tusisahau vita na nguvu, ujasiri you know, na unajua, nafasi muhimu ambayo babu ya babu yetu fathers, alikuwa nayo na, na nguvu ambayo ilibidi watumie kupita katika jangwa hilo gumu, mito pamoja na mazingira the, you know, mwaka huu mji wa Perth utashuhudia watu kutoka Papua Niugini ambao watashiriki katika sherehe za Anzac kuenzi huduma za jamaa wao waliohudumu kama wanajeshi pamoja na waliobeba vifaa wakati wa vita vya pili vya dunia. Wakati huo Papua Nigini ilikuwa chini ya udhibiti wa Australia. Dr Trist Moss kutoka chuo cha New South Wales Canberra amesema tisho la vita lilifanya wanajeshi wa Papua wasajiliwe kwa kile kilichojulikana kama kikosi cha visiwa vya Pasifiki. Dr Moss na maelezo zaidi Kimsingi, watu wa Papua Ni Guini walikuwa chini ya ukoloni wa Australia, kwa hiyo wangesajiliwa katika jeshi la Australia. Wakati Australia iliamua liliamua kuwa watu wa Papua Ni Guini wanastahili kuwa wanajeshi, ila bila shaka walichukuliwa kama watu ambao wako chini ya ukoloni. Kwa upande wa malipo yao, walilipwa hela kidogo zaidi na pia walikuwa katika mazingira mabaya zaidi, kwa hiyo hawakupokea baadhi ya vitu kama nguo na posho duni zaidi na vitu kama hivyo. Baadhi ya wanajeshi elfu tatu mia tano wa Papua walihudumu pamoja na wanajeshi wa Australia kande wengine elfu hamsini ambao walikuwa wanabeba vifaa. Kundi hilo linajulikana kwa jina la utani kama Fazi Wazi Angels. Wanajeshi mara nyingi walikuwa wanatangulia katika mstari wa mbele na walikuwa wanazingatiwa wanathamani zaidi kwa uwezo wao kukabiliana na mazingira magumu ya sehemu hiyo. Jamaa wa wanajeshi wa Papua katika majimbo mengine nchini Australia wamewashiriki katika sherehe hizo kama wawakilishi wa vikosi rafiki, ila Daktari Mosa amesema kwamba mchango wao unahitaji kutambuliwa zaidi nchini Australia. Huyu hapa na maelezo zaidi. Tunapuuza kuwa watu wa Papua Niugini walihudumu bega kwa bega na waustralia katika mstari wa mbele. Kwa hiyo kuwajumuisha katika kumbukumbu -kumbu za vita, na si tu kuzungumza kuhusu Fuzzy Wuzzy Angels, ambayo ilikuwa sehemu muhimu, ila pia kuwaona wana wanajeshi wa Papua Niugini katika mstari wa mbele kutasaidia kubadili uelewa wa nafasi ya watu wa Papua Niugini katika vita, nafasi ya usawa ambayo walichangia mzigo sawia na wenzao katika mstari wa mbele. Babu ya Jeffrey Sillan, Sir Peter Simogan, alihudumu kama mtu wa kufanya upelelezi katika pwani wakati wa vita. Baada ya bwana huyo aliyewahi kuwa polisi kusajiliwa kupigana kando ya vikosi vya Australia, amesema babu yake alieleza familia yake hatari aliyokabili wakati wa vita. Hivyo huyu hapa na maelezo zaidi. I feel so Nahisi nimebarikiwa sana na nina heshima kuwa alisaidia. Kwa hiyo nahisi nina heshima amefanya hivyo na aliyokuwa maisha mengi wakati wake. Bila hiyo, sidhani ningekuwa hapa leo nikiongea nawe, au kama ningekuwa hapa kabisa. Baadaye katika maisha, Peter Simogan alikuwa mwanasiasa na alipewa heshima kwa huduma yake ya umma na Malkia wa Uingereza na Australia. Jeffrey Selan ameongezea kuwa kafara ya babu yake ni kitu ambacho anataka kiendelee kukumbukwa kwa sababu bila wao na kafara yao na chochote walichopitia, hatari ambazo walivumilia, ambazo bila juhudi hizo hatungekuwa hapa. Na ni muhimu sana kuwa tunastahili sherekea hili na kuwa enzi, kwa sababu ni kwa uhuru wetu. Sasa kama hangekuwa walifanya walivyofanya, tungekuwa wapi? na hisi furaha sana na baraka. Nina heshma kushiriki katika sherehe ya Anzac Day, kutambua tunastahili kuwa ndani na tunastahili onekana kuwa tulikuwa sehemu ya Anzac katika wakati wa vita, alisisitiza Jeffrey Selan. Tutume kwamba taarifa hii imekupa uelewa zaidi kuhusu yaliojiri wakati huo wa vita vya pili vya dunia na nafasi ya wanajeshi kutoka nje hususan Paponi Gini, mchango wao kwa kile ambacho walifanikisha kusaidia jeshi la Australia kupambana na adui wakati wa vita hivyo. Kwa makala mengine mengi kama haya tembela tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala naandaliwa na waandishi wetu Tom Steiner na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.