unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi nasikilizaihaya kswahyaatataarifazaidiupitwundee kusikia idhay kiswahili yasbs ukiwana migode migarana ukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbaonisbscu mkwaju swahiliwasaulaki moja kwa moja katika makala ambao tumweandalia kutoka studio zetu tukiangazia swalazima la usalama mtandaoni hususan pia kwa upande wa swalazima la uwizi wa utambulisho mtandaoni ni kipambachonaikujua wakati ambapo wengi wetu tuna kaunti kadhaa za mtandao wa kijamii pamoja na mengine mengi nafanya katika mtandaowepo ni biashara oni kuwasiliana na familia akufayamaenoennbunau na, na, na vitu vingi vinavyohitaji taarifa za faraha kuwekwa pale je ni kipi ambacho unaweza kufanya iwapo utambulisho wako utaibiwa makala ya basi yana mengi ambayo yatakufaidi uhalifu wa utambulisho ni tisho kubwa nchini australia ambako kuna ongezeko ya idadi ya watu ambao wanaendelea kuwa waathiriwa wa uhalifu wa utambulisho kila mwaka waathiriwa walioigwa mara nyingi hukabiliwa na matokeo mabaya yanayojumuisha hasara za kifedha uharibifu wa alama zao za mkopo pamoja na athari za kisheria ila kuna hatua unaweza unawezachukua kupunguza hatari ya taarifa zako binafsi kuibiwa au kutumiwa vibaya uhalifu wa utambulisho unaendelea kuzuia wasiwasi a makuza wasiwasi mkubwa nchini australia unasababisha hasara kubwa ya kifedha kwa serikali ya australia sekta binafsi na watu binafsi vile vile kujua jinsi wizi wa utambulisho unaweza fanyika kunaweza kusaidia kulinda taarifa zako binafsi pamoja na kupunguza hatari za kuwa mwathirika dktri suranga seneviratne ni mhadhiri mwandamizi wa usalama katika shule ya sayansi ya kompyuta katika chuo cha sn amesema kuwa wizi wa utambulisho hutokea wakati taarifa ya mtu binafsi inaibiwa na kutumiwa kwa madhumuni ya ulahai na faida ya This a, a feanasema like kawaida hili huhusu mlaghai a mshambulizi linalochukua kadi ya benki kwa neamba ya mtu mwingine au katika baadhi ya kesi ni kama kuchukua marejesho ya kodi mafaa ya kijamii au katika hata mkopo kunyonya nau kutumia taarifa binafsi ya mtu mwingine mtu anayelengwa inawezekana asiwe na taarifa kuwa amefanyiwa ulaghai alisema profesa huyo na kwa mujibu wah ambayo ni tovuti inayosimamiwa na tume ya mashindano na wateja ya australia al maarufu acc kuelimisha umma kwa jinsi ya kutambua kuepuka na kuripoti ulaghai wa australia waliripoti kuwa walipoteza dola milioni8 kwa ulaghai katika mwakaa 22b takwimu hiyo inawakilisha takriban asilimi ya ya ongezeko kutoka hasara zilizoripotiwa mwaka uliopita ambazo zilikuwa zaidi ya dola milioni Tatu na ishirini ukizingatia kuwa waathiriwa wengi wa ulaghai mara nyingi huwa hawa ripoti kwa mamlaka wataalamu wanaamini takwimu hizo zinaweza kuwa zilipuuzwa kwa kiasi kikubwa sana kuna njia nyingi ambazo wizi wa utambulisho unaweza fanyika baadhi ya mbinu za kuiba dta zinajumuisha kuwahada au ilikupata maelezo ya kibinafsi uhandisi wa kijamii udukuzi na kutafuta vitu ndani ya pipa la taka wizi wa utambulisho unaweza fanyika mtandaoni au nje ya mtandao au katika mchanganyiko wa vyote viwili katrina low ni naibu mwenyekiti wa tume ya accc amesema hata taarifa ambayo haina thamani kubwa inaweza kuwa na faida kwa ulaghai inapojumuishwa things like your name your address your phone number on their own probably can't do a lot but potentially... anasema vitu kama jina lako anwani yako namba yako ya simu pekee haiwezi fanya mengi ila zinapotumiwa pamoja na viungo vingine vya taarifa vinakuwa na nguvu sana kuna hati za vitambulisho zinazosakwa sana kwa hiyo zile ambazo unastahili kuwa makini nazo ni leseni za kuendesha gari pasi na kadia medika ila hata hati zisizo muhimu kama bili za zamani au hati za benki zinazotoa taarifa muhimu alisema low wala hai wanaweza pata taarifa zaidi kuhusu kutoka vyanzo vya umma pia drila Dr. amesema pia hii inajumuisha kaunti za mtandao wa jamii ambazo zinaweza kuwa na picha na taarifa kuhusu familia yako huyu hapa na maelezo zaidi anasema tunasikia visa ambapo walaghai wanaweza tumia picha kutoka mtandao wa jamii au taarifa zingine zinawezotumiwa kuona kama unapenda picha bandia ambayo walaghai wanaunda kwa hiyo tena ujumbe ni fanya tahadhari kuhusu kuchangia taarifa binafsi kwa hiyo nini wahalifu wa mtandaoni wanaweza fanya wakiwa na taarifa hii dkri lo amesema kwamba hii itategemea ubora na kiasi cha taarifa binafsi ambayo walahai hao wamekusanya huyu hapa na maelezo zaidi amesema open... wanaweza ingia na kupora akaunti yako ya benki wanaweza fungua kaunti mpya katika jina lako au wanaweza wanawezachukua mikopo au kufungua mstari wa mikopo wanaweza chukua mpango wa malipo ya simu na mikataba mingine na vilevile anasema vile. so, kwamba wanawezataka kununua bidhaa ghali kwa jina lako na pata huduma kutu. za serikali mtandaoni na wanazojaribu kudukua barua pepe yako kupata taarifa nyeti na wanaweza pia ingia katika akaunti yako ya mtandao wa jamii na kukuiga au wanaweza tumia utambulisho huo kama msingi wa ulahai mpya dri l amependekeza kufikiria mara mbili kabla ya kusajili taarifa zako binafsi katika tovuti usiofahamu duka za mtandaoni zikijumuisha huyu hapa tena anasema usifungue maandishi mafupi ambapo una mashaka nayo au barua pepe na usibonyeze kwa viungo vyovyote ndani ya barua pepe hizo futa barua pepe hizo na ujumbe fupi ukipokea mawasiliano kutoka shirika kama unajiuliza iwapo ni halali usitumie taarifa hizo katika maandishi mafupi au katika ujumbe thibitisha mawasiliano ya shirika hilo pia alisistiza dr Lee law sira caen ndiye meneja wa huduma za jamii katika shirika la id care ambalo hutoa msaada wa mtandaoni na utambulisho wa kitaifa nchini australia na new zealand amependekeza kuwa makini kwa simu zinazoomba taarifa zako binafsi kwa sababu very wary of or that you anasema daiwa kuwa makini unapotoa taarifa zako binafsi haswa kama inajumuisha taarifa zako kama leseni ya kuendesha gari pasi au taarifa za kufungua kaunti yako ya benki unastahili kuwa na uhakika umethibitisha kuwa umhusika ni mtu anayesema ni yeye Or bank login you want to be na bikavana amedokeza pia kuwa kuhifadhi vizuri hati zako binafsi nyumbani na haswa unaposafiri funga sanduku lako la barua na teketeza hati ambazo zina taarifa zako ambazo hauhitaji tena ni muhimu pia kuwa na nywela imara na ya kipekee kwa kila akaunti ya mtandaoni huyu hapo tena anasema hakikisha una nywila za kipekee ambazo ni ndefu na imara katika akaunti zako na asiwahi tumia nywila moja mara mbili tumia mbinu ya kuthibitisha kwa kila akaunti ambapo inawezekana hiyo inajumuisha akaunti zako za kifedha akaunti zako za mtandaoni wa jamii na akaunti zako za barua pepe alisisitiza vea ila unawezaje jua kama utambulisho wako umeibiwa waathiriwa wengi wa utambulisho hawajui jinsi walivyohujumiwa bicovana amesema ni muhimu kuendelea kuwa mwangalifu na kutazama ishara kama utambulisho wako unatumiwa vibaya huyu hapa tena barua zinaacha kuwasili on katika anwani wanayotarajia kuna vitu vinavyoonekana katika akaunti zao za benki au hati za kadi ya benki ambavyo hawakuidhinisha au kutambua watu binafsi wanaweza anza pokea bili au risiti kwa bidhaa au huduma ambazo hawakuidhinisha au ghafla katika mchakato wa kuomba mkopo unakataliwa kwa sababu ya kiwango kibaya cha deni licha mehusika kutokuwa na mageuzi yoyote hasi katika hali yao ya kifedha amependekeza pia kuwasiliana na shirika la idka kama unashuku utambulisho wako umeibiwa mshari atakupa mwongozo wa hatua kwa hatua kuhusu unachostahili fanya ni muhimu pia kuwasiliana na mashirika ya husika mara moja na tazama akaunti yako ya mtandao dicavana ameelezea zaidi You want to go in and your your passwords and pins across ananasema in in unataka ingia na kubadilisha nywela zako na katika akaunti zako zote za fungua vifaa vya uthibitisho kadhaa kama inawezekana kisha tazama kama kuna mabadiliko kwa taarifa zinazohusiana na akaunti hizo kama unaamini wewe ni mwathirika wa ulaghai unaweza wasilisha ombi kwa makampuni yanayotoa taarifa ya mikopo kuweka marufuku kwa ripoti yako ya mteja and grant ni mhadhiri mkuu katika masomo ni ya nidhamu ya fedha katika chuo cha sydney amesema marufuku ya mikopo huwazuia wanaotoa madeni kuchunguza au kupata ripoti ya deni yako bwana grant na maelezo zaidi pretending that kujifanya wewe ni mtu mwingine hakutatumika kama benki haiwezi au mkopeshaji hawezi pata ripoti yako ya deni kila ofisi kubwa ya madeni nchini australia itakuwa na taarifa kukuhusu na ofisi tatu kubwa nchini australia ni equifax quxexa na elion kwa hiyo kama unataka omba marufuku ya deni yasitishwe au mtu yeyote kuweza kupata ripoti yako ya deni unastahili enda kwa kila ofisi dr grant ameongezea kuwa kuomba marufuku ya deni ni rahisi na inahusu kujaza ombi mtandaoni katika mashirika matatu ya kuripoti deni nchini australia wizi wa utambulisho unaweza tokea kwa kila mtu hata kama wewe huchukua uchuku, tahadhari nyingi dr grant mwenyewe ni mwathirika wa wizi wa utambulisho alipokuwa ngambo alikuwa marekani wakati dawa iliwekwa ndani ya kinywaji chake na simu yake ya rununu ilifunguliwa kutumia sura yake huyu hapa akieleza masaibu yake anasema having... simu yangu ina kifaa cha kutambua sura kuifungua ila unapokuwa katika hali ya kutojiweza kwa dawa kuwekwa ndani ya kinywaji chako ni rahisi sana kuwa kwa, kwa kufungua simu yako na wanapofungua simu yako wanaweza ingia katika apyako ya benki wanaweza pata taarifa zako nyingi binafsi kupitia barua pepe yako daktari law na shirika la scamach wamependekeza pia kuwa mwangalifu sana kwa sababu wanasema walaghai wanaendelea kutumia mbinu za kisasa tunawaomba watu wakumbuke maneno tatu muhimu acha fikiria linda kwa hiyo acha naufikirie je najua nani yuko upande wa pili wa shughuli hii na linda kama una wasiwasi kuwa unaweza kuwa mwathirika wa ula hai. wasiliana na idke na benki yako na ripoti swala hilo kwa sch alishauri l tutume kwamba taarifa hii imekupa uelewa zaidi kuhusu jinsi ya kuweza kujilinda pamoja na kulinda taarifa zako dhidi ya uhalifu wa utambulisho mtandaoni haswa mengi zaidi kuusalim mesikia bila shaka unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu wanaoni ambayo ni sbscu mkwa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook