unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na aborigin anatorestrad iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba pote ulipo na karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs huko na migodi migerano ikuletia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoniandani ambao ni sbs sbscu mkwaju swahili hivisasa ikiwa ni saa 12 dakika 1 kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile vile saa hizi ni saa tano dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki na saa 4 dakamoja kwa masaa ya afrika ya kati maeneo ya burundi rwanda na kongo yakijumuishwa hapo tukiwa na mengi ambao tumeandalia lakini tusubiri kidogo tukitawaltia yote hayo muda asio mrefu lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari katika mktasiri abari tulioandelea jioni hii ya leo kuweka watu wenye uzoefu wa ulemavu katika nafasi za uongozi ni hatua ya kwanza ya kuboresha mfumo wa ndis asema waziri shoten wakati wo uongozi mpya na baraza jipya vivuli vya upinzani wa shirikisho vatambulishwa baada ya kiongozi wa upinzani kufanya mageuzi kabambe katika mseto wa upinzani na barani afrika nigeria yaidhinisha chanjo ya malaria ya oxford siku chache baada ya ghana na takriban watu mia mbili wauawa nchini sudan katika mapigano ambayo anaendelea huko na waziri mwingine nchini uganda apelekwa romande kwa wizi wa mabati nini kinaendelea huko tutajua muda usio mrefu na katika dimbo la michezo chmbivu abainika katika derby katika debi ya kariaco ambapo mnyama amemla mwananchi na katika dimba la elandrod wenyeji wapewa chamtemauni amawapata chamtemakuni kutoka vijana wa anfield yote hayo katika makala ya michezo pamoja na yale ambayo yamehusika hi leo katika boston marathon ambapo mfalme wa riadha ana nyavu na maisha sakafu amoja na kuwa na nyayo za vijana ambao wamempiku yote utaweza kuwazungumza mreso mrefu lakini asasa taarifa kamili za habari wasikia idhaya kiswahili ya sbs mai hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri wa national disability insurance kim al ndis ametoa hotuba katika klabu ya waandishi wa habari wa taifa kuelezea umuhimu wa kufanya mageuzi katika mfumo huo waziri wa ndis bill shoten memwhakikishia maustralia mw mmoja kati ya watano wanaoishi na ulemavu kuwa ndis itaendelea ila bwana shtton amesema kwamba mfumo huo unahitaji fanyiwa ukarabati kwa sababu ya kupuuza gharama na kutwa faulu ameongeze kuwa hatua ya kwanza ni kuwaweka watu wenye uzoefu katika nafasi za uongozi kwa sababu Let me the to me by the anasema acha niseme haraka dosari ya kimsingi ya kimfumo ambayo nimeelezwa na washiriki mfumo ni mgumu sana una vizuizi vingi kwa upatikanaji una uhaba wa uhuruma uchaguzi wa bei ni mgumu sana na ni vigumu kwa watu kuutumia watu wenye ulemavu mara nyingi wamehisi ni kama wamekwama katikati ya watoa wa huduma wala na shirika la serikali lenye uhaba wa kihistoria wa utu na tunastahili boresha uzoefu wa wanaohudumiwa akisisitiza bwana shoten waziri shton aliiongezea pia kuwa tathmini huru kwa ndis itampa matokeo ya ripoti hiyo kufikia oktoba mwaka huu na wanawake watatu wamepandishwa vyeo baada ya chama cha the theib kufanya mageuzi kwa waziri kiv- vivuli kiongozi wa upinzani peter datan ametangaza mawaziri wake vivuli ambapo seneta kwa australia an lidle amepewa wizara ya kivuli ya ulinzi wa watoto bidl atachukua nafasi ya waziri wa zamani wa maswala ya nyumbani can andrews baada ya b andrews kutangaza senta snlide amesema kwamba anatazamia kuanza kazi katika sekta hiyo na? amesema furaha kuchukua wajibu huu kwa niaba ya chama cha mseto ila pia kwa niaba ya waustralia wote na furahi pia kuchukua wadhifa huu pamoja na washiriki wangu katika chama cha mseto na bila shaka natazimia kuanza kazi mara moja alisema biliu katika sehemu ya mageuzi hayo miaelcah aliteuliwa katika wadhifa wa mwanasheria mkuu kivuli wakati ndiye waziri kivuli mpya wa maswala ya waustralia wa kwanza na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine jimbonis ambapo hatua ambayo na mradi ambao huenda yakaokoa maisha ya wahanga wa vurugu za nyumbani unatarajiwa kupanuliwa na kuweza kupokea zaidi ya watu mia moja ambaoitakuwa takriban mia thelathinn katika mahakama za new mradi huo ambao utakuwa unatoa utetezi kwa watu ambao ni wahanga wa vurugu za nyumbani utaweza kutoa huduma kwa wale wanawake ama watu ambao katika hali tete katika masuala ya unenyesaji nyumbani na utaweza kutoa msaada katika mahakama sabini natatu zitazoweza kusikiza kesi zao pamoja na kutoa maamuzi katika vikao ambavyo huenda vika ambazo mbazo ao maisha yao katika upande wa serikali serikali kwamba mradi huo utafanyiwa majaribio kwa muda wa mwaka mmoja serkaafanywmaribdamaka mmoja ambapo kuisha mwisho wa tarehe thelathiamoja oktoba na taongezwa pia katika mahakama zingine st na moja hadi ama kuanzia novemba mana wa mfumo huyo alise s amesema kwamba kuongezewa muda pamoja na kutolewa rasilimali itakuwa ni kitu bora pamoja na anasema kupitia jaribio yeah, hilo tumetoa msaada kwa wanawake 2 katika dimented sehemu dimented tano tanoa katika vituo vitu vitano natunaweza kuwasiliana na polisi pamoja na huduma zingine za misaada kwa upande wa vurugu za nyumbani pamoja na vurugu za kifamilia na tunatumai kwamba tunaweza tukawaunga wale ambao watakuwa wanahusika na huduma ambazo wanaweza ahitaji pamoja na mifumo mingine ya misaada ambayo inaweza ikatoa msaada wakiwa katika hali ya janga ili waweze kuwa salama alisistiza alic styles tukilikea moja kwamoja katika taarifa zingine kule ni kwamba jimbo la Queensland, natarajiwa kuweza kuingiza mfumo katika sheria ambao utaweka vikomo vya ongezeko ya kodi kwa wale ambao walembaowanalipa kodi za nyumba kila mwaka na ni kwamba kodi hizo zitaongezeka mara moja tu kwa mwaka na si zaidi a sheria hizo zinatarajiwa kwamba kufikishwa mbele yakiongoziwa jimbo hilo baada wiki hii na ambapo zitatiwa saini na kuwekwa katika sheria na kuweza kuweka udhibiti waongezeko za bei za mara kwa mara ambazo zinaendelea kuwa kero kwa baadhi ya wapangaji wengi kote nchini tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka barani afrika tuanzie nchini sudan ambako mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh alitoa wito kwa upande zinazopigana nchini sudan kusitisha mara moja uhasama huku mjumbe wake mjini khartum akisema takriban watu mia mbili wamewawa na mapigano hayo mkuu huyo wa umoja wa mataifa alisema kwamba kuongezeka kwa mzozo kati ya jeshi na vikosi vya kijeshi vik, wakiongozwa na majenerali ya upinzani kunaweza sababisha hali mbaya kwa nchi na eneo hilo kwa ujumla vurugu hizo zilizuka juma ziliendelea huku idadi ya vifo ikiongezeka na watu wasiopungua mia wakitajwa kupoteza maishath mwakilishi maalum wa umoja wa mataifa nchini sudan aliwaambia waandishi wa habari mapigano hayo yalizuka baada ya wiki kadhaa ya mnyokano wa kuwania madaraka kati ya majenerali wawili walioonya kuwa mamlaka katika mapinduzi ya mwaka efub2m mkuu wa jeshi la sudan abdul fatah al burhan na ma- makamu wake mohamed hamdan dalo ambaye anaongoza kikosi chenye nguvu cha wanajeshi wa msaada wa haraka au maarufu rsf kutoka sudani tulekee moja kwa moja hadi katika ukanda wa magharibi ya afrika ambapo idara ya taifa ya, ya kuratibu dawa ya nigeria juma imeidhinisha chanjo ya malaria iliyotengezwa na chuo kikuu cha oxford ikiwa mchi ya pili kuchukua hatua hiyo baada ya ghana iliyofanya hivyo wiki iliyopita ata hivyo hatua hiyo inasemekana kuwa isiyo ya kawaida kutokana na kuwa imetangazwa kabla ya kumalizika kwa awamu ya mwisho ya majaribio ya chanjo hiyo idara hiyo ya nijeria inayosimamia ubora wa chakula na dawa maarufu nfdsc imesema kwamba chanjo hiyo ya r21 ya malaria itatumika kwa kufuata maagizo ya shirika la afya dunia who na ugonjwa wa malaria unaosababishwa na mbu huwa zaidi ya watu lakisita kila mwaka wengiwa akiwa ni watoto wachanga na wadogo barani afrika nijeria ambayo ina idadi kubwa sana ya watu barani humo ndiyo iliyoathiriwa zaidi na malaria ikiwa na asilimia 25 kwa mradhi 27 za maambukizi na asilimia 32 ya vifo kutokana na malaria ulimwenguni kwa mujibu wa ripoti ya who ya mwaka el22h1 hijabainishwa ni lini chanjo hiyo itakapoanza kutumika nchini nigeria na ghana kwa kuwa aho inaendelea kutathmini matumizi pamoja na usalama wake tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi afrika mashariki ambapo katika kesi ambayo kesimbaynandelea kuwa ya kushangaza mno ni mahakama ya rushwa nchini uganda imesukuma rumande waziri wa nchi wa fedha na mipango baada ya kusomewa mashtaka ya kupatikana na mabati yaliyokusudiwa kama msaada kwa jamii za wafugaji wa kuhamahama eneo la karamoja waziri huyo ambaye alitumia mabati hayo kuwezeka vibanda vyake vya mbuzi na kuku alikamatwa mwishoni mwa wiki huku mawaziri wenzake wawili wakijificha ndani ya majengo ya bunge kukwepa kukamatwa na polisi picha za vibanda vya mbuzi na kuku vilivyowezekwa kwa mabati yaliyodaiwa kuwa sehemu ya shehena ya mabati ya moja zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii miezi miwili iliyopita na mabati hayo yalidaiwa kuwa mali ya serikali iliyoibiwa na waziri wa nchi ya fedha na mipango ya kiuchumi amos lugolobi hii ilibua mjadala mkubwa kuhusu kashfa hiyo wengi wa, wanamitandao wakimshtumu waziri huyo kwa kutumia mabati yaliyokusudiwa jamii ya wafugaji wa, wa kamaasiku ya jumatatu waziri huyo alifikishwa kizimbani na kusomewa mashtaka na jaji waziri lugolobi amekanusha mashtaka mawili aliyosomewa na kupekea kupatikana na mali za wizi endelea kuisikia like, idhaa kiswahili ya sps ukiwa na migodi migeran tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo kwa sasa tukianzia katika upande upande wa michezo ya yes, ligi kuu ya bara la ulaya ambayo inatarajiwa kuanza hapo kesho alfajiri mida ya saa kwa kwamasaa ya mashariki ya australia ambapo napoli itaingia dimani dhidi ya milan ya AC milan hiyo ambayo inaongoza katika mzunguku wa kwanza goli moja sufuri mshakwambanapl wapo watapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri hapo basi watakua mejikatia tiketi yakuingia katika nusu fainalih kwa upande wake wanataji ushindi wa magoli matatu kwa sufuri ama magoli mane kwa moja iwapo watakuwa na matumaini ya kuendelea katika nusu fainali ya yeah, mechi hiyo basi ni kichapo kingine ambacho kwa sasa ni kama kawaida kwa wapenzi wa helkwa upande wake mguu moja uko katika nusu fainali baada ya kumcharaza benfia b sfr katikamechi ya kwanza wakatinawanakbarua kikubwa kuweza kumcharaza c magoli manne kwa sfuri bila kufungwa sr ili nawez kuingia katika nusu fainali a sivyoc basi ndi atakuwa wakipeperusha bendera hiyo katika mechi hizo za klabu bingwa barani ulaya barani afrika maswala ya michezo yako hivi ambapo timu timu ya yanga wanatarajiwa kuingia katika dimba dhidi ya rivers united pili mida ya saa tano kwa masaa ya nigeria hapo iwapo sasa watapata ushindi katika robo fainali hiyo basi naitakuwa na maana kwamba wataingia katika mechi ya pili ya marudiano mjini dar es salaam tarehe mosi ya mei hapo kwa sasa mshindi ni kuelekea katika nusu fainali katika upande mwingine vipers wa uganda ka mrahisipe tutaelekea moja kwa moja hadi ambapo ipes watakichapa dhidi ya horoya na pia simba na watakuwa na kibarua dhidi ya w casablanka katika robo fainali hapo simba akiwa ndio anapeperusha bendera tu kwa upande wa timu za afrika mashariki tukitazama mengine ambayo anajiri katika upande wa michezo ya riaariadha ya boston marathon ambapo mambo yamechemka hileo kipenda yule aliekuwa tarajiwa kuwa ndio mshindi wa leo bahati mbaya akufanikiwa kuibuka una ushindi lakini sasa ean uh, chabet wa kenya ana peerusha bendera yake vizuri na kuweza kufurahia ushindi huo kwa mda wa masaa mawili dakika tano na sekunde ha wakati tanzania bendera tanzania ilipeperusha na ambaye likuwa wapili katika riadha hizo aakumaliza mashindano hayo kwa, kwa masa mawili dakika sit na sekunde n beio akiwa watatu wa na mkenya vilevilekwa masa mawili dakika sita na sekunde sita lakini alikuwa tarajua kuwa ndie atashinda mechi hiyo ama riadha hiyo ni eli kipchoge kwa bahatimbaya alimaliza mashindano hayo katika nafasi ya sita kwa muda wa masaa masa mawilidak9na sekund w upandewanawake pi alipata ushindipo kupitia helbiri kwa masaa mawili wakati masa mawilidakseund wakatie athopkkua wapili katika willi, na sekunde 50 wakati lona salpita mwenye mwenye asili ya kenya lakini anawakilisha israel alikuwa watatu kwa masaa mawili dakik21 na sekunde 5 na 7 angalia hali ilivyo katika masoko iwapo ungependa kutumia hela nyumbani hili litakuhusu dola moja ya australia na thamani ya sen67 za marekani wakati dola moja ya australia na thamani ya faranga 94 za burundi na dola moja trali na thamani ya faranga l na s67 za kongokatidooalia na thamani ya faranga m za rwanda waka dola moja a na thamani ya shilingi l2ia5a 19 za uganda na dolaoaralia na thamani ya shilingi senti za kenya na seni e za kenana dolaama ya shlini 593 za tanzania katika utabiri wa haliya hewa tuanzia mjini ambapo pale ni 18 na a zikiwa ni2 wakati9 pesa 229 melbon 197918 .6 kufika pone mosho tarifa habari ambayo tumeandalia abakia nasi kwa makala mengine baynakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook