unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni andani ambao ni SBSu mkwajuu swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa 12 dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia vilevile saa hizi ni saa tano dakika moja kwa masaa ya afrika Mashariki na saa nne dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati, maeneo ya Burundi, Rwanda na Kongo yakijumuishwa hapo. Tukiwa na mengi ambao tumeandalia, lakini tusubiri kidogo, tukitaletea yote hayo muda usio mrefu. Lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari tulioendelea jioni hii ya leo, kuweka watu wenye uzoefu wa ulemavu katika nafasi za uongozi ni hatua ya kwanza ya kuboresha mfumo wa NDIS, asema waziri Shorten. Wakati huohuo, uongozi mpya na baraza jipya ya vivuli vya upinzani wa shirikisho vyatambulishwa baada ya kiongozi wa upinzani kufanya mageuzi kabambe katika mseto wa upinzani. Na barani Afrika, Nigeria ya Nigeria yaidhinisha chanjo ya malaria ya Oxford siku chache baada ya Ghana, na takriban watu 200 wauawa nchini Sudan, katika mapigano mayo anaendelea huko, na waziri mwingine nchini Uganda apelekwa romande kwa wizi wa mabati. Nini kinaendelea huko? Yote atajua muda usio mrefu. Na katika dimba la michezo mbichi na mbivu zibainika katika derby ama katika derby ya Kariakoo ambapo mnyama amemla mwananchi. Na katika dimba la Eland Road, wenyeji wapewa chamtemakuniama wapata chamtemakuni kutoka vijana wa Anfield. Yote hayo katika makala ya michezo, pamoja na yale ambayo yamehusika hii leo katika Boston Marathon, ambapo mfalme wa riadha na nyavu na maisha sakafu, pamoja na kuona nyayo za vijana ambao wamempiku tunaweza kuwazungumza muda si mrefu, lakini kwa sasa taarifa kamili za habari waskedha ya Kiswahili ya SBS. Na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri wa National Disability Insurance Scheme almaarufu NDIS ametoa hotuba katika klabu ya waandishi wa habari wa taifa kuelezea umuhimu wa kufanya mageuzi katika mfumo huo. Waziri wa NDIS Bill Shorten amemwhakikishia mwaustralia mmoja kati ya watano wanaoishi na ulemavu kuwa NDIS itaendelea ila bwana Shorten amesema kwamba mfumo huo unahitaji fanyiwa ukarabati kwa sababu ya kupuuza gharama na kutofaulu. Ameongeze kuwa hatua ya kwanza ni kuwaweka watu wenye uzoefu katika nafasi za uongozi kwa sababu Let me quickly detail the fundamental systemic flaw identified to me by participants. The system anasema, acha niseme haraka weather, dosari ya kimsingi ya kimfumo ambayo nimeelezwa na washiriki: mfumo ni mgumu sana, una vizuizi vingi kwa upatikanaji, una uhaba wa uhuruma uchaguzi wa bei ni mgumu sana na ni vigumu kwa watu kuutumia. Watu wenye ulemavu mara nyingi wamehisi ni kama wamekwama katikati ya watoa wa huduma wala hai na shirika la serikali lenye uhaba wa kihistoria wa utu, na tunastahili boresha uzoefu wa wanaohudumiwa, akisisitiza Bwana Shoten. Waziri Shorten aliongezea pia kuwa tathmini huru kwa NDIS itampa matokeo ya ripoti hiyo kufikia Oktoba mwaka huu. Na wanawake watatu wamepandishwa vyeo baada ya chama cha The Libra kufanya mageuzi kwa waziri vivuli. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton ametangaza mawaziri wake vivuli ambapo seneta kwa kusini Australia, Karen Lidle amepewa wizara ya kivuli ya ulinzi wa watoto. Bi Lidle atachukua nafasi ya waziri wa zamani wa masuala ya nyumbani Karen Andrews baada ya bi Andrews kutangaza anajiuzulu. Senta Lidle amesema kwamba anatazamia kuanza kazi katika sekta hiyo na Amesema nina furaha kuchukua wajibu huu kwa niaba ya chama cha mseto ila pia kwa niaba ya waustralia wote. Nafurahi pia kuchukua wadhifa huu pamoja na washiriki wangu katika chama cha mseto na bila shaka natazimia kuanza kazi mara moja. Alisema biliru katika sehemu ya mageuzi hayo Michela Cash aliteuliwa katika wadhifa wa mwanasheria mkuu kivuli, wakati Jacinta Price ndiye waziri kivuli mpya wa masuala ya Waustralia wa kwanza. Na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine, Jimbonis ambapo hatua ambayo na mradi ambao huenda ikaokoa maisha ya wahanga wa vurugu za nyumbani unatarajiwa kupanuliwa na kuweza kupokea zaidi ya watu mia moja ambao itakuwa takriban mia thelathini na nne katika mahakama za New South Wales. Mradi huo ambao utakuwa unatoa utetezi kwa watu ambao ni wahanga wa, wa vurugu za nyumbani utaweza kutoa huduma kwa wale wanawake ama watu ambao katika hali tete katika masuala ya unyanyasaji wa nyumbani, na utaweza kutoa msaada katika mahakama sabini na tatu zitazoweza kusikiza kesi zao pamoja na kutoa maamuzi katika vikao ambavyo huenda vikatoa huduma ambazo zitaweza zikaokoa maisha yao. Katika upande wa serikali, serikali imeripoti kwamba mradi huo utafanyiwa majaribio kwa muda wa mwaka mmoja, serikali wa muda, majaribio muda wa mwaka mmoja ambapo inatarajiwa kuisha mwisho wa tarehe thelathini na moja Oktoba na itaongezwa pia katika mahakama zingine sitini na moja hadi ama kuanzia Novemba. Meneja wa mfumo huyo Alice Stiles amesema kwamba kuongezewa muda pamoja na kutolewa rasilimali itakuwa ni kitu bora, pamoja na anasema, kupitia jaribio hilo tumetoa msaada kwa wanawake mia mbili sitini katika sehemu tano ama katika vituo vitano na tunaweza kuwasiliana na polisi pamoja na huduma zingine za misaada kwa upande wa vurugu za nyumbani pamoja na vurugu za kifamilia, na tunatumai kwamba tunaweza tukawaunga wale ambao watakuwa wanahusika na huduma ambazo wanaweza kuhitaji, pamoja na mifumo mingine ya misaada ambayo inaweza ikatoa msaada wakiwa katika hali ya janga, ili waweze kuwa salama. Alisisitiza Alice Styles. Tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine kule Queensland, ni kwamba jimbo la Queensland natarajiwa kuweza kuingiza mfumo katika sheria ambao utaweka vikomo vya ongezeko ya kodi kwa wale ambao wanalipa kodi za nyumba kila mwaka, na ni kwamba kodi hizo zitaongezeka mara moja tu kwa mwaka na si zaidi ya hiyo. Sheria hizo zinatarajiwa kwamba kufikishwa mbele ya kiongozi wa jimbo hilo baadaye wiki hii na ambapo zitatiwa saini na kuweza kuwekwa katika sheria na kuweza kuweka udhibiti wa ongezeko za bei za mara kwa mara ambazo zinaendelea kuwa kero kwa baadhi ya wapangaji wengi kote nchini. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka barani Afrika, tuanzie nchini Sudan, ambako mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa pande zinazopigana nchini Sudan kusitisha mara moja uhasama huku mjumbe wake mjini Khartum akisema takriban watu mia mbili wamewawa na mapigano hayo. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema kwamba kuongezeka kwa mzozo kati ya jeshi na vikosi vya kijeshi Viki, wakiongozwa na majenerali ya upinzani kunaweza sababisha hali mbaya kwa nchi na eneo hilo kwa ujumla. Vurugu hizo zilizuka Jumamosi, ziliendelea huku idadi ya vifo ikiongezeka na watu wasiopungua mia thelathini na tano wakitajwa kupoteza maisha. Voka Peth, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan aliwaambia waandishi wa habari, mapigano hayo yalizuka baada ya wiki kadhaa ya mnyokano wa kuwania madaraka kati ya majenerali wawili walionya kuwa mamlaka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah Al Burhan na ma makamu wake Mohamed Hamdan Dalo ambaye anaongoza kikosi chenye nguvu cha wanajeshi wa msaada wa haraka maarufu RSF. Kutoka Sudan tuelekee moja kwa moja hadi katika ukanda wa magharibi ya Afrika ambapo idara ya taifa ya ya kuratibu dawa ya Nigeria Jumatatu imeidhinisha chanjo ya malaria iliyotengenezwa na chuo kikuu cha Oxford, ikiwa nchi ya pili kuchukua hatua hiyo baada ya Ghana iliyofanya hivyo wiki iliyopita. Hata hivyo, hatua hiyo inasemekana kuwa isiyo ya kawaida kutokana na kuwa imetangazwa kabla ya kumalizika kwa awamu ya mwisho ya majaribio ya chanjo hiyo. Idara hiyo ya Nigeria inayosimamia ubora wa chakula na dawa maarufu NAFDAC imesema kwamba chanjo hiyo ya R21 ya malaria itatumika kwa kufuata maagizo ya shirika la afya dunia WHO. Na ugonjwa wa malaria unaosababishwa na mbu huu wa zaidi ya watu laki sita kila mwaka, wengiwa akiwa ni watoto wachanga na wadogo barani Afrika. Nijeria ambayo ina idadi kubwa sana ya watu barani humo ndiyo iliyoathiriwa zaidi na malaria ikiwa na asilimia 25 kwa maradhi 27 za maambukizi na asilimia 32 ya vifo kutokana na malaria ulimwenguni kwa mujibu wa ripoti ya WHO ya mwaka 2021. Haijabainishwa ni lini chanjo hiyo itakapoanza kutumika nchini Nigeria na Ghana, kwa kuwa WHO inaendelea kutathmini matumizi pamoja na usalama wake. Tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, ambapo katika kesi ambayo inaendelea kuwa ya kushangaza mno, ni mahakama ya rushwa nchini Uganda imesukuma rumande waziri wa nchi wa fedha na mipango baada ya kusomewa mashtaka ya kupatikana na mabati yaliyokusudiwa kama msaada kwa jamii za wafugaji wa kuhamahama eneo la Karamoja. Waziri huyo ambaye alitumia mabati hayo kuwezeka vibanda vyake vya mbuzi na kuku alikamatwa mwishoni mwa wiki, huku mawaziri wenzake wawili wakijificha ndani ya majengo ya bunge kukwepa kukamatwa na polisi. Picha za vibanda vya mbuzi na kuku vilivyoezekwa kwa mabati yaliyodaiwa kuwa sehemu ya shehena ya mabati ya Karamoja zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii miezi miwili iliyopita, na mabati hayo yalidaiwa kuwa mali ya serikali iliyoibiwa na waziri wa nchi ya fedha na mipango ya kiuchumi Amos Lugolobi. Hii ilibua mjadala mkubwa kuhusu kashfa hiyo, wengi wa wanamitandao wakimshtumu waziri huyo kwa kutumia mabati yaliyokusudiwa jamii ya wafugaji wa Karamoja. Siku ya Jumatatu, waziri huyo alifikishwa kizimbani na kusomewa mashtaka na jaji. Waziri Lugolobi amekanusha mashtaka mawili aliyosomewa na kupekea kupatikana na mali za wizi. kuendelea kuisikia like, idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeran tuleke moja kwa moja katika maswala ya michezo kwa sasa, tukianzia katika upande upande wa michezo ya yes, ligi kuu ya bara la Ulaya ambayo inatarajiwa kuanza hapo kesho alfajiri mida ya saa kumi na moja kwa masaa ya mashariki ya Australia ambapo Napoli itaingia dimani dhidi ya Milan ya AC Milan hiyo ambayo inaongoza katika mzunguko kwanza goli moja sufuri kwamba Napoli iwapo watapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri hapo basi watakuwa wamejikatia tiketi ya kuingia katika nusu fainali. Chelsea kwa upande wake wanahitaji ushindi wa magoli matatu kwa sufuri ama magoli manne kwa moja iwapo watakuwa na matumaini ya kuendelea katika nusu fainali ya mechi hiyo, lasihivyo basi itakuwa ni kichapo kingine ambacho kwa sasa ni kama kawaida, kwa wapenzi wa Chelsea. Inter Milan kwa upande wake mguu mmoja huko katika nusu fainali baada ya kumcharaza Benfica mbili sufuri katika mechi ya kwanza, wakati Bayern Munich nao wana kibarua kikubwa kuweza kumcharaza Man City magoli manne kwa sufuri bila kufungwa nne sufuri, ili na waweze kuingia katika nusu fainali. La sivyo City basi ndio atakuwa wakipeperusha bendera hiyo katika mechi hizo za klabu bingwa barani Ulaya. Barani Afrika maswala ya michezo yako hivi ambapo timu timu ya Yanga wanatarajiwa kuingia katika dimba dhidi ya Rivers United Jumapili mida ya saa tano kwa masaa ya Nigeria hapo iwapo sasa watapata ushindi katika robo fainali hiyo, basi nao itakuwa na maana kwamba wataingia katika mechi ya pili ya marudiano mjini Dar es Salaam tarehe mosi ya Mei. Hapo kwa sasa mshindi ni kuelekea katika nusu fainali. Katika upande mwingine, Vipers wa Uganda, Vipers tutaelekea moja kwa moja hadi ambapo Vipers watakichapa dhidi ya ya Horoya, na na pia Simba nao watakuwa na kibarua dhidi ya Wydad Casablanca katika robo fainali hapo, Simba akiwa ndio wanapeperusha bendera tu kwa upande wa timu za Afrika Mashariki, tukitazama mengine ambayo anajiri katika upande wa michezo ya riadha, riadha Boston Marathon ambapo mambo yamechemka hii leo. Ukipenda yule aliyekuwa atarajiwa kuwa ndio mshindi wa leo, kwa bahati mbaya hakufanikiwa kuibuka una ushindi, lakini sasa Evans uh, Chebet wa Kenya ana peperusha bendera yake vizuri na kuweza kufurahia ushindi huo kwa muda wa, wa masaa mawili dakika tano na sekunde hamsini na nne Wakati Tanzania, bendera ya Tanzania ilipeperushwa na Gabriel Gay, ambaye alikuwa wa pili katika riadha hizo na, kwa, na kumaliza mashindano hayo kwa masaa mawili dakika sita na sekunde nne Benson Kipruto akiwa wa, wa tatu na Mkenya vilevile kwa masaa mawili dakika sita na sekunde sita. Lakini alikuwa tarajiwa kuwa ndie atashinda mechi hiyo ama riadha hiyo ni Eliud Kipchoge. Kwa bahati mbaya, alimaliza mashindano hayo katika nafasi ya sita kwa muda wa masaa mawili dakika tisa na sekunde ishirini na tatu. Kwa upande wa wanawake, Kenya pia alipata ushindi hapo kupitia Helen Obiri kwa masaa mawili dakika ishirini na moja sekunde thelathini na nane wakati Emane Beriso wa Ethiopia kakuwa wa pili katika masaa mawili na dakika ishirini na moja na, na sekunde hamsini, wakati Lona Salpita mwenye mwenye asili ya Kenya lakini anawakilisha Israel alikuwa watatu kwa masaa mawili dakika ishirini na moja na sekunde hamsini na saba. Angalia hali ilivyo katika masoko. Iwapo ungependa kutumia hela nyumbani, hili litakuhusu dola moja ya australia na thamani ya senti sitini na saba za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tatu na, na tisini na nne za Burundi, na dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tatu themanini na nne na senti sitini na saba za Kongo, wakati dola moja na thamani thamani ya faranga mia saba hamsini na moja za Rwanda, wakati dola moja australia ina thamani ya shilingi 2519 za Uganda, na dola moja australia ina thamani ya shilingi tisini na senti 80 za Kenya, na dola moja australia ina thamani ya shilingi 1579 na senti 83 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa tuanzie mjini Adelaide, ambapo nyuzi joto pale ni 18 na nukta tano, Brisban zikiwa ni 22, 3, wakati Canberra ni 14, 5, Darwin, 30, 1, Hobart, 19, 4, Perth 22.9 Melbourne 19.7 Sydney ni 18 na nukta sita. Kufika ponde mwisho, taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.