unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambapotalipo na karibu katika makala y idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migori migeranta makala kutoka studio zetu za hivi sasa ni saa n dakika moja kwa masaa mashariki yautrlia vilevile ni saa t dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki na saa 8dakiamoja kwa masaa ya ukanda wa maziwa makuu ikiwemo ni rwanda burundi na congo hapo na kuna mengi ambayo tumeandalia katika makala leo tukianzia kwa upande wa kionjo Jee ni nini ambacho ni, kinafanya swalazima la uchumi kuhudumaa katika bara la afrika uchumi wa nchi hauwezi kukua ama kuendelea kuwepo na uongozi mzuri ambao unaajibika ambao pia una sera ambazo zinaambatana na matakwa ya wananchi maono ya viongozi na jinsi ambavyo ya kuweza kutafsiri siku za usoni kwa kutekeleza sera hizo kama kutimiza sera hizo kwa njia ambayo inaylenga yale malengo ambayo yanakusudiwani yeah, sauti ya bwana avis bigamb ambaye ni mtaalamu wa maswala ya utawala pamoja na maswala ya sera katika taifa la kenya hpo na afrika mashariki ambako wanatoa ma, mojaa uchambuzi na maswala mengine hapo katika jamii na je ni, ni nini ambacho kinazuia watu kushiriki katika ibada kanisani ni ushawishi mdogo wa wachungaji ama nini haswa bwana karanja na maajibu unaona hapa hatuna io wakati mwingi sana wa kuenda kanisani kila jumapili kwa sababu ya kazi kama jana mimi nilikuwa kazini lakini nilifanya online service before i went theat na sasa za, za lifestyle ya hapa zinatuma pia wewe uone, hey, demands is, is high nam hayo ni maoni ya mmoja wa wada tulizungumza naye katika ibada za pasaka hapo wiki liyopita na sehemu ya pilimazuao tulifany naye ni ku saazima la ongezeko la watu kutoshiriki katika ibada kule kanisani je ni kipi ambacho kinafanya hivyo ni kusema kwamba mtandao umeanza kuchukua nafasi ya kanisa kama tunavyojua au la yoteju katika sehemu ya pili ya makala haa lakini kwa sasa tupate mktasari wa habari kai muktasari wa habari joni hia leo sauti ya australia wa kwanza ndani ya katiba itasaidia jamii za australia wa kwanza kuishi maisha a kikamilifu seneta waleba wa, wa wilaya kaskazini aeleza vyombo vya habari maelfu ya wagonjwa wapya kutafuta huduma ya billing nje maeneo bunge yaoni kwa ya mjibu wa ripoti mpya na walinzi kadhaa wajeruhiwa katika vurugu ndani ya gereza katika jimbo la magharibi australia kimataifa kikosi cha rsf nchini sudan cha ikulu ya rais waziri wa fedha nchini uganda akamatwa kwa madai ya kuiba babati na watu wane wafariki kwa njaa wakitaka kukutana na yesu nchini kenya na katika masuala ya michezo wakazi wasini wajumuika katika uwanja wa aliance kuadhimisha siku 1 kabla ya kuanza kwa kombe la dunia la fifa la wanawake hapa nchini nanew zeland na mbichi na mbivu zabainika katika ulimwengu wa michezo kote duniani wasikilizaidhaa like, kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio seneta wa wilaya kaskazini wa chama cha leba malandiri makathi amesema sauti ya waustralia wa kwanza ndani ya katiba itasaidia jamii za waustralia wa kwanza kuishi maisha kikamilifu akizungumza katika makala ya skai sundey ameelezea kuwa lengo la hec ilikuwa ni kujumuisha waustralia wa, wa asili katika maamuzi yatakayoathiri jamii zao anasema tunastahili tazama maisha mbele ya ukamilifu kukata tamaa kabisa na kupoteza matumaini kwa tunavyopitia kwa upande wa maisha kila siku kwa sasa hatua ya kwanza muhimu kwa nchi yetu kutambua kuwa kama waaustralia wa kwanza wanahusishwa katika kila kiwango basi hali yetu ya kutokuwa na uwezo wa jamii hizo na familia hizo itaendelea kusalia Uh, for those for families, we'll to kwa kura ya maoni ya kuweka sauti ya australia wa kwanza ndani ya bunge itafanyika kati ya miezi ya oktoba na disemba mwaka huu kwa mradhi ma, mamia ya elfu ya australia itabidi wasafiri nje maeneo ya bunge yao kupata zahanati ya gp inayotoa huduma ya yab billing kwa wagonjwa wapya hiyo ni kwa mjibu wa ripoti mpya iliyotolewa na saraka ya huduma ya afya lni ambayo ilipata kuwa asilimia 35 ya sahanati za gps nchini australia ambazo hutoa chaguzi labbiling kwa wagonjwa wapya ambako madaktari hutumabili kwa medika badala ya wagonjwa mtaalam w matibabu na balozi katika chama cha wazazi wa australia dr nick cotsworth alieleza shirika la habari la channel 9 kuwa kuna mapengo kwa kile ambacho umeedikea kwa sasa inaweza tolea ruzuku kwa sababu ya gharama ya maisha I mean, this is a problem in australia at the the moment where the access to can be t- determined by your postcode anasema really to... hili ni tatizo nchini australia kwa sasa ambako upatikanaji wa huduma ya afya unaweza amuliwa kupitia nambari ya kitongoji chako na tunastahili ondoka kwa hilo ni kama inafuta mfumo wa huduma ya afya ya ujumla tuna maeneo bunge nchini ambayo yana viwango vikubwa vya kama Blacksland na nah ila kuna sehemu kama Newcastle ambazo zina viwango vidogo vya bbina viwango vya juu vya na takriban nusu ya zahanati zijazo zinatoa huduma ya ikifuatwa na jimbo la victoria ambayo ina asilimia 346 wakati ac ina asilimia ambayo ni kiwango cha chini kifuatwa na asilimia 69 ambayo ini na tasmania tukitazama taarifa zingine ambazo studio zetu ni pamoja na kiongozi wa magharibi australia ustralia m ambaye ameelezea shambulizi dhidi ya walinzi katika kitengo cha vijana ndani ya gereza la kasarina usiku wa kuamkia kuwa inasikitisha na kushangaza mlinzi wa kike alishambuliwa na mfungwa kwa chuma wakati wa mazoezi mchana wa jumamosi imeripotiwa kuwa aligongwa kichwani mwanamke huyo alinyanganywa funguo zake zinazofungua sehemu za makazi kisha wafungwa wakazitumia kuwafungulia wenzao kabla yakupanda katika ufa na kuharibu mali idadi ya walinzi saba walijeruhiwa wakati wa vurugu hiyo mmoja wao akivunjwa mguu bwanamagawana alielezea shambulizi hilo pamoja na vurugu iliyofuata kama tukio la kukera na nasema, nasema pia kwamba wafungwa wengi, wengi wao wakiwa ambao walikuwa chini ya miaka 1nnn sasa watakabiliwa kwa mashtaka mapya wanamagao wanasema kwamba wanasapashwa kuwa na aibu matendo yao yana kera sasa watakabiliana na matokeo ya matendo yao kuna mashtaka yatakayowafunguliwa dhidi yao kama mtu yeyote anasema hawastahili kuwa gerezani hii ndio aina ya vitu wanavyofanya wanavyofanya wakiwa nje na wakiwa ndani sawa wao ni wahalifu tu isipokuwa kwa mmoja wao au wawili ambao wana zaidi ya miaka kumi na nane ambao walifungwa wakiwa chini ya miaka kumi na nane asema bwana moja kwa moja hadi katika bara la afrika ambapo waziri wa fedha wa uganda amekamatwa kwa madai ya kuiba mabati mabati hayo yalitengwa kwa ajili ya makazi ya gharama nafuu huko karamoja eneo ambalo halina maendeleo yauhali yaufuatiliwi huko kaskazini magharibi mwa uganda linapakana na kenya na sudan kusini na mabati yalitengwa kwa ajili ya makazi hayo kwa mradhi mary mrgoreti kitutu waziri anayehusika na eneo la karamo pamoja na maendeleo yake akiwa na kaka yake walishtakiwa kuhusiana na kesi hiyo hapo aprili 4 na kulingana na polisi zaidi ya mawaziri kumi wa serikali wabunge3 na maafisa 1 wa serikali wanachunguzwa katika kesi hiyo kiongozi wa upinzani nchini uganda boby win amasema mashtaka dhidi ya kitutu ni mwanzo wa ufisadi kamili na naalishtumu serikali ya rais jori museveni ambayo imekuwa madarakani kwa muda mrefu kwamba inaelekea kubaya na katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na kikosi maalum cha wanamgambo nchini sudan cha rsf kimesema kwamba kimechukua udhibiti kamili wa ikulu ya rais makazi ya mkuu wa jeshi jenerali abdul fatah al burhan na uwanja wa ndege wa kimataifa wa khartum katika taarifa yake iliyotolewa na jumamosi rsf imesema imechukua pia udhibiti wa viwanja vingine viwili vya ndege kwenye mji wa kaskazini wa merowe na mji wa l obid ulioko upande wa kusini mwa nchi taarifa hiyo imeeleza kuwa hatua hiyo imechukuliwa katika kujibu mashambulizi yanayofanywa na jeshi dhidi ya kambi za rsf kusini mwa mji mkuu wa hartum awali kikosi cha rsf kinachoongozwa na jenerali hamdan hadandaga anayefahamika zaidi kwa jina la hemed kilisema kuwa jeshi lilizingira moja ya kambi zake na kufyatua risasi kwa kutumia silaha za kivita wakati huo vyama vya kiraia vya sudan ambavyo vimesaini makubaliano ya awali ya kugawana madaraka na jeshi la nchi hiyo pamoja na kikosi cha rsef vimetoa wito wa kusitishwa mapigano yaliyozuka baina ya vikosi hivyo viwili kwa mujibu wa vyama hivyo pia vimetoa wito kwa wadau wa kimataifa na kikanda kuchukua hatua haraka kuzuia umwagaji damu na kufikia sasa imeripotia kwamba watu kadhaa wamefariki ama wamewawa katika mapigano hayo na polisi nchini kenya walisema ijumaa kuwa wameanzisha msako wa kumtafuta kiongozi wa dhehebu la kidini nchini humo kufuatia vifo vya waumini wane ambao imesemekana kwamba aliwaambia wasile ili kukutana na yesu watu wengine1 waliokolewa na kukimbiza hospitalini kutoka katika msitu uliopo jirani na mji wa malindi kwenye pwani ya bahari ya hindi nchini kenya lakini kuna hofu ya kuwepo kwa wathirika wengine zaidi kulingana na ripoti ya polisi ambayo shirika la habari la afp iliona ripoti hiyo ilisema kwamba polisi walipokea habari kuhusu vifo vya wananchi ambao ni wajinga waliokufa njaa kwa kisingizio chakutaka kukutana na yesu baada ya kushawishiwa na mshukiwa makenzi thenge ambaye ni kasisi wa kanisa la good news lan mwisho wanukuu ripoti za vyombo vya habari zilisema kwamba dhenge alikamatwa na kushtakiwa mwezi uliopita kufuatia vifo vya watoto wawili wakiume ambao imedaiwa walinyimwa chakula na wazazi wao lakini baadaye wakaachiliwa kwa bondi dhamana ya shilingi lakimoja za kenya waendelea kuiskia idhaa kiswahili ya ss ukiwa na migodo migarano kwasa tulekee moja kwa moja katika maswala ya michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambapo kulikuwa na matokeo kadhaa katika wikendi iliyoshuhudia mechi moto moto tukianzia katika mechi ambayo ilikuwa ni mwisho wa siku ilikuwa ni kati ya yaaaa dhidi ya bulldogs ambapo bulldogs walicharazwa kualama, 13, kwa alama 3elahini wakati nne wakacharaza dragons ishirini kwa kumi na nne nwcasi wakawacharazakwa mardhi wakicharazwa na penthers kuminasita kwa kminatan wakatiian wakicharazwa nabrn43 kwa 2 hi wakilisha rbs kichapo cha alama ihib kwa kminann wakati sgos wakiwavaa stom kia8n kwa nan na katika mechi za afl matokeo yalikuwa ifuatavyo mechi ambayo ilichezwa mwisho hii leo ilikuwa ni kati ya yallnoo dhidi ya l wenyejilowakiibuka washindi kwa alama64 wakati wakionja ushindi wa alama 2 tu dhidi ya7w7 na kiibukamshindi hidi yaalama zikiwa 36kwa9 katika ligi kuu ya soa humu nchini kendi likishuhudia mechi motomoto moto pia ambapo ambapoulipata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya wakatif hatimaye ikaonja ushindi wa goli nne kwa moja dhidi yaakapata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi yau na wakatoka sare ya kufungana mbilimbili dhidi mbili yaba tukielekea moja kwa moja katika mechi za ligi kuu kule uingereza zenye wafuasi wengi hapa nchini australia Man city ilipata ushindi wa goli tatu kwa moja dhidi ya leicester city wakati totnam ilicharaza tatu mbili nyumbani charls vilevile kilishwa kichapo na brighton brion mbl wakati wolves wakiwacharaza ifo m2lisufuri na everton wakila kichapo kingine cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa fulam na kutukizama katika mechi zingine ambazo zimetokea hapa nchini ni pamoja na taarifa kuhusiana na zima la mamia ya watu ambao wamejumuika katika uwanja wa waaan kuweza kuadhimisha siku mia moja kabla ya kwanza kwa kombe la dunia la wanawake la fifa litakalochezwa nchini australia na new zealand mmoja wale waliohudhuria tamasha hiyo ni ambaye alikuan kusema kuhusu kile alichoshuhudia sim mwezi wa sita tutaota pamoja tutateseka pamoja tutaruka kwa furaha pamoja na bila shaka tutakuwa na mengi ya kuweza kusherekea tukipambana hapo nchini australia na nzland hti inaweza tutegemea na bila shaka tutaweza kuwa na wakilishi wazuri wa hiti huyu ni mmoja wa wakilishi wa timu ya hi ambayo sasa bapo kuwa ni kombe la dunia lililo fikishwa katika taifa la hti kuweza kushiriki katika ziara ya kombe la dunia la wanawake linalozungushwa kote kimataifa kimataifanam tukiangalia hali ivyo katika masuala ya fedha kabla tumalize taarifa za habari ni kwamba dola moja ya moaaina thamani ya senti 6nasaba za marekani wakati ya dola moja ya australia na thamani ya faranga elfmjama4e za burundi na dolamoja ya ustalia thamania farana za congoza rwanda5 za ugandadoaama shilini tis a senti6 za kenya wkdaliana thamani ashilini58 na senti 49 za tanzania ahl katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini ambapo n joo pale ni i wakati ol n mi wakati wkamakala mnakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google sotify au popote pale unapozipata