Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migori migerano, tukoletea makala kutoka studio zetu za SBS. Hivi sasa ni saa 4 dakika moja kwa masaa ya Mashariki ya Australia, vile vilevile ni saa 9 dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, na saa 8 dakika dakika moja kwa masaa ya ukanda wa Maziwa Makuu, kama ni Rwanda, Burundi na Kongo hapo. Na kuna mengi ambayo tumeandalia katika makala leo, tukianzia kwa upande wa Kionjo yep. Ni nini ambacho kinafanya swala zima la uchumi kudumaa katika bara la Afrika? Uchumi wa nchi hauwezi kukua ama kuendelea pasipo kuwepo na uongozi mzuri ambao unaajibika ambao pia una sera ambazo zinaambatana na matakwa ya wananchi, maono ya viongozi na jinsi ambavyo ya kuweza kutafsiri siku za usoni, kwa kutekeleza sera hizo ama kutimiza sera hizo kwa njia ambayo inalenga yale malengo ya ambayo yanakusudiwa. Hiyo ni sauti ya Bwana Jarvis Bigamba ambaye ni mtaalamu wa maswala ya utawala pamoja na maswala ya sera katika taifa la Kenya hapo na Afrika Mashariki ambako wanatoa moja ma uchambuzi na masuala mengine hapo katika jamii. Na je, ni nini ambacho kinazuia watu kushiriki katika ibada kanisani? Ni ushawishi mdogo wa wachungaji ama nini haswa, bwana Karanja? Na majibu unaona hapa tunayo, uo wa wakati mwingi sana wa kuenda kanisani kila Jumapili kwa sababu ya kazi. Kama jana mimi nilikuwa kazini, lakini nilifanya online service before I went to work in the afternoon and, na sasa demands za, za lifestyle ya hapa zinatuma pia wewe uone hey, nam. Hayo ni maoni ya mmoja wa wada tuliozungumza naye katika ibada za Pasaka hapo wiki iliyopita. Na sehemu ya pili ya mazungumzo ambayo tulifanya naye ni kuhusiana swala zima la ongezeko la watu kutoshiriki katika ibada kule kanisani. Je, ni kipi ambacho kinafanya hivyo? Ni kusema kwamba mtandao umeweza kuchukua nafasi ya kanisa kama tunavyojua, au la? Yote hayo tutaweza kujua katika sehemu ya pili ya makala haya, lakini kwa sasa tupate muhtasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, sauti ya Australia wa kwanza ndani ya katiba itasaidia jamii za Australia wa kwanza kuishi maisha kikamilifu. Waleba, wawila, ya kikamilifu. Seneta Waleba wa wilaya kaskazini aeleza vyombo vya habari. Maelfu ya wagonjwa wapya kutafuta huduma ya bulk billing nje ya maeneo bunge yao ni ya kwa mujibu wa ripoti mpya. Na walinzi kadhaa wajeruhiwa katika vurugu ndani ya gereza katika jimbo la magharibi Australia. Kimataifa, kikosi cha RSF nchini Sudan chaiteka ikulu ya rais. Waziri wa fedha nchini Uganda akamatwa kwa madai ya kuiba mabati, na watu wane wafariki kwa njaa wakitaka kukutana na Yesu nchini Kenya. Na katika masuala ya michezo, wakazi wa Sydney wajumuika wa katika uwanja wa Allianz kuadhimisha siku mia moja kabla ya kuanza kwa kombe la dunia la FIFA la wanawake hapa nchini na New Zealand na mbichi na mbivu zabainika katika ulimwengu wa michezo kote duniani. Wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Seneta wa wilaya ya kaskazini wa chama cha Leba Malandiri Makathi amesema sauti ya Waustralia wa, wa kwanza ndani ya katiba itasaidia jamii za Australia wa kwanza kuishi maisha kikamilifu. Akizungumza katika makala ya Sky Sunday, ameelezea kuwa lengo la The Voice ilikuwa ni kujumuisha Waustralia wa, wa asili katika maamuzi yatakayoathiri jamii zao. Anasema tunastahili tazama maisha mbele ya ukamilifu, kukata tamaa kabisa na kupoteza matumaini kwa tunavyopitia kwa upande wa maisha ya kila siku. Kwa sasa hatua ya kwanza muhimu kwa nchi yetu kutambua kuwa kama Waaustralia wa kwanza wanahusishwa katika kila kiwango, basi hali yetu ya kutokuwa na uwezo wa jamii hizo na familia hizo itaendelea kusalia. Kwa kura ya maoni ya kuweka sauti ya Australia wa kwanza ndani ya bunge itafanyika kati ya miezi ya Oktoba na Disemba mwaka huu. Mamia Australia wa, kwa mradhi ma, mamia ya elfu ya Australia itabidi wasafiri nje maeneo ya bunge yao kupata zahanati ya GP inayotoa huduma ya bulk billing kwa wagonjwa wapya. Hiyo ni kwa mjibu wa ripoti mpya iliyotolewa na saraka ya huduma ya afya Cleanbill, ambayo ilipata kuwa asilimia 35 tu ya zahanati za GPs nchini Australia ambazo hutoa chaguzi la bulk billing kwa wagonjwa wapya, ambako madaktari hutuma bili kwa Medicare badala ya wagonjwa mtaalam wa matibabu na balozi katika chama cha wazazi wa Australia, Dr Nick Cotsworth alieleza shirika la habari la Channel 9 kuwa kuna mapengo kwa kile ambacho Medikea kwa sasa inaweza tolea ruzuku kwa sababu ya gharama ya maisha. Tuna maeneo bunge nchini ambayo yana viwango vikubwa vya bulk billing kama Blacksland na Chifley, ila kuna sehemu kama Newcastle ambazo zina viwango vidogo vya bulk billing. New South Wales na viwango vya juu vya bulk billing na takriban nusu ya zahanati zijazo zinatoa huduma ya bulk billing, ikifuatwa na jimbo la Victoria ambayo ina asilimia 34.6 wakati ACT ina asilimia tano ambayo ni kiwango cha chini, ikifuatwa na asilimia 6.9 ambayo ni wakilishwa na Tasmania. Tukitazama taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka studio zetu ni pamoja na kiongozi wa magharibi Australia, Mark McGowan, ambaye ameelezea shambulizi dhidi ya walinzi katika kitengo cha vijana ndani ya gereza la Kasuarina usiku wa kuamkia kuwa inasikitisha na kushangaza. Mlinzi wa kike alishambuliwa na mfungwa kwa chuma wakati wa mazoezi mchana wa Jumamosi. Imeripotiwa kuwa aligongwa kichwani. Mwanamke huyo alinyang'anywa funguo zake zinazofungua sehemu za makazi, kisha wafungwa wakazitumia kuwafungulia wenzao kabla ya kupanda katika ufa na kuharibu mali. Idadi ya walinzi saba walijeruhiwa wakati wa vurugu hiyo, mmoja wao akivunjwa mguu. Wanamagawa na alielezea shambulizi hilo pamoja na vurugu iliyofuata kama tukio la kukera, na alisema pia kwamba wafungwa wengi wengi wao wakiwa ambao walikuwa chini ya miaka kumi na nane sasa watakabiliwa kwa mashtaka mapya. Wanamagawa anasema kwamba wanapashwa kuwa na aibu, matendo yao yanakera. Sasa watakabiliana na, na matokeo ya matendo yao. Kuna mashtaka yatakayowafunguliwa dhidi yao. Kama mtu yeyote anasema hawastahili kuwa gerezani, hii ndio aina ya vitu wanavyofanya wanavyofanya wakiwa nje na wakiwa ndani. Sawa, wao ni wahalifu tu, isipokuwa kwa mmoja wao au wawili ambao wana zaidi ya miaka kumi na nane, ambao walifungwa wakiwa chini ya miaka kumi na nane, anasema bwana Magawan. Tukilekee moja kwa moja hadi katika bara la Afrika ambapo waziri wa fedha wa Uganda amekamatwa kwa madai ya kuiba mabati. Mabati hayo yalitengwa kwa ajili ya makazi ya gharama nafuu huko Karamoja, eneo ambalo halina maendeleo ya uhali, hali ya ufuatiliwi huko kaskazini magharibi mwa Uganda, linapakana na Kenya na Sudan Kusini, na mabati yalitengwa kwa ajili ya makazi hayo kwa mradhi Mary Goreti Kitutu, waziri anayehusika na eneo la Karamoja pamoja na maendeleo yake, akiwa na kaka yake walishtakiwa kuhusiana na kesi hiyo hapo Aprili 4. Na kulingana na polisi, zaidi ya mawaziri kumi wa serikali, wabunge 31 na maafisa 13 wa serikali wanachunguzwa katika kesi hiyo. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, anasema mashtaka dhidi ya Kitutu ni mwanzo wa ufisadi kamili na alishutumu serikali ya rais Yoweri Museveni ambayo amekuwa imekuwa madarakani kwa muda mrefu kwamba inaelekea kubaya. Na katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na kikosi maalum cha wanamgambo nchini Sudan cha RSF kimesema kwamba kimechukua udhibiti kamili wa ikulu ya rais, makazi ya mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Khartum. Katika taarifa yake iliyotolewa na Jumamosi, RSF imesema imechukua pia udhibiti wa viwanja vingine viwili vya ndege kwenye mji wa kaskazini wa Merowe na mji wa El Obeid ulioko upande wa kusini mwa nchi. Taarifa hiyo imeeleza kuwa hatua hiyo imechukuliwa katika kujibu mashambulizi yanayofanywa na jeshi dhidi ya kambi za RSF kusini mwa mji mkuu wa Khartum. Awali kikosi cha RSF kinachoongozwa na Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo anayefahamika zaidi kwa jina la hemedi kilisema kuwa jeshi lilizingira moja ya kambi zake na kufyatua risasi kwa kutumia silaha za kivita wakati huo vyama vya kiraia vya sudan ambavyo vimesaini makubaliano ya awali ya kugawana madaraka na jeshi la nchi hiyo pamoja na kikosi cha resef vimetoa wito wa kusitishwa mapigano yaliyozuka baina ya vikosi hivyo viwili kwa mujibu wa vyama hivyo vimetoa wito kwa wadao wa kimataifa na kikanda kuchukua hatua haraka kuzuia umwagaji damu. na kufikia sasa imeripotia kwamba watu kadhaa wamefariki ama wamewawa katika mapigano hayo. na polisi nchini Kenya walisema Ijumaa kuwa wameanzisha msako wa kumtafuta kiongozi wa dhehebu la kidini nchini humo kufuatia vifo vya waumini wanne ambao imesemekana kwamba aliwaambia wasile ili kukutana na Yesu watu wengine kumi na moja waliokolewa na kukimbizwa hospitalini kutoka katika msitu uliopo jirani na mji wa Malindi kwenye pwani ya bahari ya Hindi nchini Kenya, lakini kuna hofu ya kuwepo kwa waathirika wengine zaidi, kulingana na ripoti ya polisi ambayo shirika la habari la AFP iliona. Ripoti hiyo ilisema kwamba polisi walipokea habari kuhusu vifo vya wananchi ambao ni wajinga waliokufa njaa kwa kisingizio hakutaka kukutana na Yesu baada ya kushawishiwa na mshukiwa Makenzi Nthenge, ambaye ni kasisi wa kanisa la Good News International, mwisho wa nukuu. Ripoti za vyombo vya habari zilisema kwamba Nthenge alikamatwa na kushtakiwa mwezi uliopita kufuatia vifo vya watoto wawili wa kiume ambao imedaiwa walinyimwa chakula na wazazi wao, lakini baadaye wakaachiliwa kwa bondi, dhamana ya shilingi laki moja za Kenya. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo kulikuwa na matokeo kadhaa katika wikendi iliyoshuhudia mechi moto moto, tukianzia katika mechi ambayo ilikuwa ni ya mwisho wa siku ilikuwa ni kati ya Parramatta Eels dhidi ya Bulldogs na ambapo Bulldogs walicharazwa kualama kwa alama thelathini kwa nne wakati Raiders wakacharaza Dragons ishirini kwa kumi na nne Newcastle Knights wakacharaza kwa mardhi wakicharazwa na Panthers kumi 16 kwa 15, wakati Titans wakicharazwa na Broncos 43 kwa 26, Warriors wakilisha Cowboys kichapo cha alama ishirini na mbili kwa kumi na nne wakati Sea Eagles wakiwavaa Storm kumi na nane kwa nane na katika mechi za AFL matokeo yalikuwa ifuatavyo. Mechi ambayo ilichezwa mwisho hii leo ilikuwa ni kati ya Collingwood dhidi ya St Kilda, wenyeji Collingwood wakiibuka washindi kwa alama 67 kwa 64, wakati GWS Giants wakionja ushindi wa wa alama 2 tu dhidi ya Hawthorn, 77 kwa 75, na Geelong kiibuka mshindi dhidi ya West Coast, alama zikiwa ni 136 kwa 89. Katika ligi kuu ya soka humu nchini Wikendi ilishuhudia mechi moto moto pia ambapo Western United ulipata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Adelaide United, wakati SNFC hatimaye ikaonja ushindi wa wa goli nne kwa moja dhidi ya Perth Glory. Western Sydney Wanderers wakapata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya Melbourne Victory, na Wellington Phoenix wakatoka sare ya kufungana mbili mbili dhidi ya Brisbane Roar. Tukielekea moja kwa moja katika mechi za ligi kuu kule Uingereza zenye wafuasi wengi hapa nchini Australia, Man City ilipata ushindi wa goli tatu kwa moja dhidi ya Leicester City, wakati Tottenham ilicharazwa tatu mbili nyumbani. Chelsea vilevile kilishwa kichapo na Brighton mbili moja, wakati Wolves wakiwacharaza Brighton Brentford mbili sufuri, na Everton wakila kichapo kingine cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa Fulham na tukizama katika mechi zingine ambazo zimetokea hapa nchini ni pamoja na taarifa kuhusiana na swala zima la mamia ya watu ambao wamejumuika katika uwanja wa Alianz kuweza kuadhimisha siku mia moja kabla ya kuanza kwa kombe la dunia la wanawake la FIFA litakalochezwa nchini Australia na New Zealand. Mmoja wale waliohudhuria tamasha hiyo ni Theus, ambaye alikuwa na kusema kuhusu kile alichoshuhudia. Suffer together and jump for joy together. Mwezi wa sita tutaota pamoja, tutateseka pamoja, tutaruka kwa furaha pamoja, na bila shaka tutakuwa na mengi ya kuweza kusherekea tukipambana hapo nchini Australia na New Zealand. Haiti inaweza tutegemea, na bila shaka tutaweza kuwa na wakilishi wazuri wa Haiti. Huyu ni mmoja wa wakilishi wa, wa timu ya Haiti ambayo sasa ambapo ilikuwa ni kombe la dunia lililo fikishwa katika taifa la Haiti kuweza kushiriki katika ziara ya kombe la dunia la wanawake linalozungushwa kote kimataifa. Naam, tukiangalia hali ilivyo katika masuala ya fedha, kabla tumalize taarifa za habari, ni kwamba dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati ya dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1400 za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1375 za Congo. Wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 746 za Rwanda, na shilingi 2512 za Uganda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 90 na senti 64 za Kenya, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1578 na senti 49 za Tanzania. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini Adelaide, ambapo nyuzi joto pale ni 13.1, wakati Brisbane nyuzi joto pale ni 24.6, Canberra ni 8.9, wakati Darwin ni 26.4, Hobart zikiwa ni 10, Perth 15.4, wakati Melbourne 12.4 na Sydney nyuzi joto ni 17 Nukta mbili kufika pona. Mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine maana kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.