unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wakubali na aborijino natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukiwa so na migodi migerano katika studio za sbs na mtandaoni anambao ni, ni ss mkwajuu swahili katika makala leo hivi sasa ni saa 1b dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya ausua vilevile ni saa ta dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki na saa 4 kwa masaa yaafrika ya kati pomengi atumeandalia lakini tuanze kwa kionjo hususan katika so zima la dini ni kwa nini ni kwa nini ama ni vizuizi vizu vizu gani ambavyo vinazua wa watu kwenda kanisani hapa nchini australia unaona hapa hatunaio ua wakati mwingi sana wa kuenda kanisani kila jumapili kwa, kwa sababu ya kazi kama jana mimi nilikuwa kazini lakini nilifanya lakiniiifaya na sasa za, za lifestyle ya hapa zinatuma pia wewe uone hey, hila ni moja ya maoni kuhusiana na swala zima la je mtandao unaweza kuchukua nafasi ya kanisa au mambo vipi yote hayo utaweza kujadili katika sehemu ya pili ya makala lakini kwa sa tupate muktasiri wa habari kisha tueletee mengi zaidi mktasiri wa habari jioni hii ya leo hatimaye serikali ya shirikisho yafikia maafikiano na china kuhusu suluhu kwa mgogoro wa biashara shairi wakati mamlaka wanaohamasisha wakazi wa magharibi wa ustralia wajiande kwa siku zijazo wakati upepo mkali na mvua nzito zikitarabiriwa kwa sehemu za kusini ya jimbo hilo wapinzani no, dhidi ya sauti ya waaustralia wa kwanza bungeni iwamlazimisha waziri kivuli kujuzulia kutoka chama cha liberals barani afrika wafanyakazi wawili wa kutoa misaada wa uwawa wa kule katika eneo la mhara ethiopia na rea wa sudan waendelea kuitisha utawala wa kiraia wa miaka nne baada ya kuondolewa kwa rais bashir wakati nchini kenya serikali akiri kwamba inakumbwa na uhaba wa pesa huku wafanyakazi wakitishia mgomo na katika ulimwengu wa michezo michi a mbivu katika viwanja vya michezo pa nchini australia na siku chache za kuamua atakayekuwa bingwa kule uingereza katika iliku ya uingereza zanza kesho asubuhi ambapo ukipigwa unakuwa hatarini na ukishinda basi unajipa uhai katika kinyanganyiro hicho yote hayo na mengi zaidi katika ulimwengu wa michezo hivi punde Eskiza, thanks, ohilia, sbs sbs migirano na yapa, kamili habari kutoka studio zetu za SBS radio t akaimuwaziri mkuu wong na waziri wa biashara don wamethibitisha kuwa serikali ya shirikisho imefikia maafikiano beijing kwa suluhu ya mgogoro wa kibiashara ya shayari china ilikuwa imeweka kodi a asilimia 0 ya australia mnamo mei 2 na kuweka mzigo mkubwa kwa biashara yenye thamani ya bilioni haa biioni mwaka ila beijing sasa imekubali kufanya tathmini ya vikwazo hivyo baada ya miezi mitatu na kwa upande wa pili australia itasitisha hatua ya china kusimamishwa kwa muda katika shirika la biashara la dunia waziri wa biashara don biasharadona ameelezea matumaini yake kuwa makubaliano hayo yatakuwa chanzo cha kuondolewa kwa vikwazo vya china dhidi ya bidhaa zote za ustralia uh, So uh, on... anasema tunatumai hii itakuwa kielezo cha kutumia kwa, kwa sehemu zingine za mgogoro aswa kwa upande wa mvinyo wa australia ambao pia umeekewa kodi ya juu bwana farol ama waziri farol alisema tukikee moja kwa moja hadi katika jimbo la magharibi wambapo mamlaka huko wamewamasisha wakaazi wajiandae kwa siku zijazo wakati upepo mkali na mvua nzito zimetabiriwa kwa sehemu za kusini ya jimbo hilo ofisi ya utabiri wa hewa imeonya kuwa upepo unaweza fika kasi ya kilomita 2 kwa saa wakati kimbunga cha kitengo cha nne kinaelekea katika pwani ya kimbaly mafuriko yatarajiwa pia katika sehemu za great northern highway mililita mia mbil ya mvua ikitarajiwa kunyesha katika bonde la mto de grey tod smith ni mtaalamu wa hali ya hewa na amewaomba watu wanaoishi katika eneo la bonde hilo wajiandaye kwa wiki ngumu ijayo ijayoanasema in tunatarajia mfumo w kufikia kiwango kikubwa cha kimbunga katika siku chache zijazo kabla ivuke pwani kati ya miji ya brom na port headland kwa hiyo tunawahamasisha wakazi katika sehemu hiyo ya dunia waanze kukamilisha mipango yao na wawe tayari kwa kile ambacho kinaweza kuwa madhara makubwa tukileke moja kwa moja katika taarifa zingine sasa tuleke moja katika swala la kisiasa hususan la shirikisho ambapo msemaji wa masuala ya waustralia wa kwanza katika upinzani wa shirikisho julian lessa amejuzulu kwa sababu ya upinzani wa chama cha libr kwa upendekezo la sauti ya wa waaustralia wa kwanza bungeni chama hicho kiliamua wiki jana kupinga pendekezo hilo ambalo litapigiwa kura katika kura ya maoni kitaifa baada ya mwaka huu waziri vivuli tofauti na wabunge wa kawaida lazima wafuate msimamo wa chama kwa hiyo imebidi bwana lesa ajiuzulu wadhifa wake bwana lesa amesema kwamba ameamini kwa, ame kwa muda mrefu kwa sauti ya waustralia wa, wa asili bungeni na amesema naamini sauti hii inaweza saidia kuboresha elimu ya waustralia wa, wa kwanza afya makazi usalama na maendeleo ya kiuchumi nimekuwa na majadiliano ya mengi ya heshma na washiriki huhusu sauti hiyo katika miaka ya nyuma nimesikiza maoni yao na wamesikiza yangu pia ila hatimaye sijaweza washawishi alisema bwana lesa katika taarifa zingine ripoti mpya imeonyesha kwamba shule nchini australia zina utovu wa hali ya juu wa nidhamu ambapo walimu wakiwa katika hali ambapo wanakuwa katika hali tata na upande mwingine na suala zima la tabia ya wanafunzi shirika ambalo linasimamia masuala ya kiuchumi na ushirikiano pamoja na maendeleo ya elimu kwa upande wa sera imetazama kwamba mazingira ya shule za australia ni kwamba hayapendezi mno hayapendezi kwa haya haya upande wa hali ya nidhamu pamoja na upande mwingine wa kuweza kutumiwa vibaya pamoja na shinikizo dhidi ya wanafunzi pamoja na hata kwa upande waalimu vilvila tukiachana na hilo tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumewaandalia jioni leo tukianza kwa upande wa meli ambayo ilikuwa imebeba takriban watu ian mepoteza mwelekeo na kuanza kujaa maji ikiwa katika maeneo ya kati ya ugiriki na kisiwa cha malta huduma ya msaada ya ilisema siku ya jumapili kuwa kufuatia ongezeko kubwa la boti zikiwa zimebeba wahamiaji zikivuka bahari ya meiternea zikitokea afrika kaskazini shirika lisilo la kiserikali la ujerumanilimesema kwenye akaunti yakeyat kuwa limeipata boti hiyo ikiwa na meli mbili za fanyabiashara karibu yake ilisema shirika hilo kwa mamlaka ya malta iliziamuru meli hizo kutofanya ukoaji na kwamba moja kati ya meli hizo iliombwa kuijaza mafuta haikuwezekana kwa haraka kufikia mamlaka ya malta kupata maoni na jumanne a aprili 1 ni miaka nne tangu mapinduzi ya sudan kufanyika na kupeleka jeshi kumwondoa madarakani rais omar al bashir kufikia sasa matumaini ya kujipatia utawala wa kiraia hayajatimia huku vuguvugu vugu la kuitisha wa demokrasia nchini humo likiwa kwenye mvutano na jeshi kuhusu utawala kwa waandamanaji walioshiriki kwenye mapinduzi ya kumwondoa kiongozi huyo wa kijeshi wa miongo mitatu omar al bashir utawala wa kiraia kwao umebaki kuwa ni ndoto oktoba baada ya miezi 14 ya utawala wa kiraia kundi mpya la kijeshi lilifanya mapinduzi na liliendelea kutawala hadi sasa mohamed ali ambaye ni mmoja wa viongozi wa maandamano ya karibu kila siku mjini hartum amesema kwamba jeshi linahitaji kuwa chini ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia wakati huo serikali ya kijeshi iliyopo sudan kwa miezi mingi imesema kwamba itaweka mikakati ya kuunda serikali ya mpito kuelekea serikali ya kiraia rasimu ya makubaliano hayo ilikuwa itiwe saini a aprili st lakini hilo liliahirishwa dakika za mwisho wachambuzi wamesema kwamba viongozi wa kijeshi wanachelewesha mchakato huo ili waendelee kushikilia madaraka na kundi la kutoa misaada la catholic relief services nchini thiopia limesema kwamba wafanyakazi wake wawili wameuawa katika jimbo la mhara huku wimbi la ukosefu wa usalama likishuhudiwa baada ya serikali kuu kuvunja vikosi vya usalama vya mikoa kwa mujibu wa shirika la habari la ap serikali ya ethiopia ilivunja vikosi kutoka majimbo yote 1mo nchini na kuviunganisha na vile vya serikali kuu kundi la crs kupitia taarifa limesema kwamba chl tonyik ambaye ni meneja wa usalama na mark endia ambaye ni dereva walipigwa risasi na kuwa wakati wakirejea kambini kutoka mji mkuu wa disababa jumapili na barani afrika kuinginekwa katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kwamba serikali ya kenya imekiri kwamba inakabiliana ama inakabiliwa na uhaba wa pesa ambao umechelewesha malipo ya mishahara ya maelfu ya afanyakazi wa umma imesema kwamba ilibidi kufanya maamuzi magumu iwapo italipa mishahara au kulipa mamilioni ya dola katika deni la nje linalodaiwa mwezi huu hazina ya kitaifa pia imeshindwa kutuma pesa kwa serikali za kaunti vitengo vilivyogatuliwa ambavyo vinasimamia huduma za umma kama vile afya na elimu wafanyakazi katika wizara mashirika na serikali za kaunti ndio wameathiriwa zaidi na ucheleshaji wa mishahara ya machi waziri wa fedha njuguna ndungu alisema serikali inakabiliwa na matatizo ya kifedha yanayosababishwa na mapato adimu na, na mizoga mzigo wa deni vyama viwili vilivyowakilisha wafanyakazi na waserikali wakitaifa na kaunti vimetoa notisi za nia yao ya kususia kazi naibu rais regehi kashagwa kwa upande wake amelamu mzozo huo kwa serikali ya zamani ambayo anaituhumu kwa kukopa pesa nyingi ikiwa mamlakani na kuvamia hazina kabla ya kuondoka mamlakani mwaka jana lakini hakutoa ushahidi wowote wa, wa madai hayo waendele ya kuhisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiana migode migerano kwasa tulekee moja kwa moja katika maswala ya michezo tukitazama kile ambacho kinajiri tukianzia kwa upande kwa upande wa mchezo wa soka kitaifa ambapo mwalimu wa taifa wa upande wa timu ya wanawake matildas tony gustafson hajasema kwamba kama nahodha samker atashiriki katika mechi ya kesho alfajiri ambayo itakuwa ni dhidi ya uingereza mjini london ar alikosa mechi ya mwisho ambayo australia ilicheza ambayo ilikuwa ni kupoteza kwa moja sufuri dhidi ya uskochi jumaa tarehe saba april hata hivo amesema kwamba ajathibitisha aja iwapo kar ana jiraha lolote linalomzuia kucheza katika mechi hiyo katika mazungumzo wa na wandishi wa habari bwana augustaf alakuwa na haa y kusema anasema timu ambazo zinaweza shinda mechi ni zile ambazo ukiwa chini kabisa ukiwa katika hali mbaya zaidi na ukiwa katika hali ambapo huna namna yoyote unaweza kujikakamua na kuweza kujitolea kwa muda mrefu na pia kwa vipindi virefu bila kuruhusu goli kufungwa na wakati mwingine kushambulia na kupata goli laku kwa upande wako kwa hiyo tunaweza tukapata suluhu wakati wowote na je ni timu ambazo zinaweza zikajipatia suluhu wakiwa na wakati mgumu kiasi gani alisema bwana gustaeson mwalimu wa timu ya taifa ya wanawake almaarufu thematilds katika maswala ya soka ya kimataifa pia upande wa vilabu ligi kuu barani ulaya mwisho wa ligi mabingwa utaanza wiki hii kwa timu nane za mwisho kumenyana katika mkondo wa kwanza huku, wa robo fainali huku timu nyingi zikiwa zimesalia katika italia ku, kuliko nchi nyingine yote, na nanfia pia hadi hatua za mwisho kuna sura tofauti na miaka ya hivi karibuni je tunapata mshindi wa kustukiza nahel na, na machiy wakilishi waliosalia wakilish wa ligi yarm wanaweza kufanya nini katika mechi ambazo zitakuwa za, za kwanza hapo alfajiri itakua ni kati ya manchee city dhidi ya mechi ambayo itamhusishaepuil dhidi yaua igiya uingereza na aliweza kupata ushindi katika ligikuu ya, ya mabingwa ya vilabu dhidi ya Gwadiola, akiwa yeah, ni wa kisasi, au la akiwa anafundishahchiitahusisha madrid dhidi ya chel akirejea kuwa mwalimu wa timu ya chelsea baada ya kupigwa kalamu na kuchukuliwa nafasi yake na nah ambaoea kushinda taji hilo ataeza kusadiahkushinda cho kombe na mechi ingine abaotakuwa ni kati ya ara waatamnyana dhidi yaapl mechi ambayo takua akukata nashoka mno wawili hao pia wakiwa nawania ligi kuu ya italia vile vile mechi nyingine itakuwa ni kati ya nma dhidi ya benfica mechi ambayo nayo itakuwa bila shaka yakukata na shoka sehemu za kwanza za mechihizo zikiwa ni katika wiki hii marudiano zikichezwa wiki ijayo ktazama kuarakatetesi za usajili kwa sasa ni kwamba aonvilla wana nia kubwa kusaini mkataba wa kiungo wakati wanlandhli Engl- wa kutokaachi wakatikiungo waldh mwenye miaka ishirasi kutari kusaini mkataba mpya wa miaka minne katika klabu ya chelsea na pia babake leo messi na wakala wake george amahohe ukipenda walikutana na barcelona lakini hakuna mapendekezo la mwisho kat uliotuliwa kwa ajili ya mshambuliaji huyo mwargentina mwenye umri wa miaka hhii tano tumalia maala uangali tena hali lio katika masoko tukianzia kwa dola moja ya yaa thamaniya za ya faranga, elf, moja, metatu, za marekanidooataia na, na thamani ya faranga 1 za burnfn1on29an ya shilingi 89 na senti 19 za kenya na dola moja australia ina thamani ya shilingi 151 na senti 4 za tanzania katika utabiriwa hali ya hewa kwa sasa tukilekea mjini Adlid ambapo nyuwzijoto pale ni 29 pamoja na manyunya mvua wakati mjini mjinib222zikiwa ni ni153 na mvua zikionyesha huko wakati dani 247 na Hobart ni 15 uwezekano pia wa mvua kunyesha huko pia na e ni21 wakati mvua pia itashudiwa huko na 58vileile kutakuwa na mvua wakati mjini ni 187 na vilevile pia hapo mvua zitahusika hapo baadaye kufikapo na mshotaarifaandlimkala mengine onua kutoka studio zetu za sbs radio edashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook