Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. una karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa so na migodi migerano katika studio za sbs na mtandaoni anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili katika makala leo hivi sasa ni saa 12 dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile ni saa tano dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki na saa 4 kwa masaa ya afrika ya kati hapo mengi ambayo tumeandalia lakini tuanze kwa kionjo hususan katika swala so zima la dini ni kwa nini, ni kwa nini, ama ni vizuizi vizuizi gani ambavyo vinazuia watu kwenda kanisani hapa nchini in Australia? Unaona, hapa hatuna huo wakati mwingi sana wa kuenda kanisani kila Jumapili kwa, kwa sababu ya kazi. Kama jana mimi nilikuwa kazini, lakini nilifanya online service before I went to work in the afternoon. Na sasa demands za, za lifestyle ya hapa zinatuma pia wewe uone hey, hilo ni moja ya maoni kuhusiana, so na swala zima la, je, mtandao unaweza kuchukua nafasi ya kanisa au mambo vipi? Yote hayo utaweza kujadili katika sehemu ya pili ya makala, lakini kwa sasa tupate muhtasari habari, kisha tuletee mengi zaidi. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, hatimaye serikali ya shirikisho yafikia maafikiano na China kuhusu suluhu kwa mgogoro wa biashara ya shayiri. Wakati mamlaka wanawahamasisha wakazi wa magharibi wa Australia wajiandee kwa siku zijazo, wakati upepo mkali na mvua nzito zikitabiriwa kwa sehemu za kusini ya jimbo hilo. Na no, upinzani dhidi ya sauti ya Waaustralia wa kwanza bungeni wamlazimisha waziri kivuli kujiuzulu kutoka chama cha Liberals. Barani Afrika, wafanyakazi wawili wa kutoa msaada wa uwawa wa kule katika eneo la mhara Ethiopia, na leo Sudan waendelea kuitisha utawala wa kiraia wa miaka nne baada ya kuondolewa kwa rais Bashir. Wakati nchini Kenya serikali akiri kwamba inakumbwa na uhaba wa pesa, huku wafanyakazi wakitishia mgomo na katika ulimwengu wa michezo michi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo hapa nchini Australia, na siku chache za kuamua nani atakayekuwa bingwa kule Uingereza katika ilikuu ya Uingereza zaanza kesho asubuhi, ambapo ukipigwa unakuwa hatarini na ukishinda basi unajipa uhai katika kinyang'anyiro hicho. Yote hayo na mengi zaidi katika ulimwengu wa michezo hivi punde. Sikizaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migore migerano, na hii hapa ni taarifa kamili, habari kutoka studio zetu za SBS radio. Kaimu waziri mkuu Penny Wong na waziri wa biashara Don Farrell wamethibitisha kuwa serikali ya shirikisho imefikia maafikiano na Beijing kwa suluhu ya mgogoro wa kibiashara ya shayari. China ilikuwa imeweka kodi ya asilimia themanini kwa shayari ya Australia mnamo Mei mwaka elfu mbili ishirini na kuweka mzigo mkubwa kwa biashara yenye thamani ya bilioni moja nukta tano kwa mwaka ila Beijing sasa imekubali kufanya tathmini ya vikwazo hivyo baada ya miezi mitatu, na kwa upande wa pili Australia itasitisha hatua ya China kusimamishwa kwa muda katika shirika la biashara la dunia. Waziri wa biashara Don Farrell ameelezea matumaini yake kuwa makubaliano hayo yatakuwa chanzo cha kuondolewa kwa vikwazo vya China dhidi ya bidhaa zote za Australia. Uh, we hope that this will be a Well uh, on... Anasema tunatumai hii itakuwa kielezo cha kutumia kwa, kwa sehemu zingine za mgogoro, haswa kwa upande wa mvinyo wa Australia ambao pia umewekewa kodi ya juu. Bwana Farrell ama Waziri Farrell alisema tukielekea moja kwa moja hadi katika jimbo la magharibi Australia, ambapo mamlaka huko wamehamasisha wakazi wajiandae kwa siku zijazo, wakati upepo mkali na mvua nzito zimetabiriwa kwa sehemu za kusini ya jimbo hilo. Ofisi ya utabiri wa hewa imeonya kuwa upepo unaweza fika kasi ya kilomita mia mbili kwa saa, wakati kimbunga cha kitengo cha nne kinaelekea katika pwani ya Kimberley. Mafuriko yatarajiwa pia katika sehemu za Great Northern Highway. Mililita mia mbili ya mvua ikitarajiwa kunyesha katika bonde la mto de Grey. Todd Smith ni mtaalam wa hali ya hewa na amewaomba watu wanaoishi katika eneo la bonde hilo wajiandaye kwa wiki ngumu ijayo. In anasema tunatarajia mfumo wa kufikia kiwango kikubwa cha kimbunga katika siku chache zijazo, kabla ivuke pwani kati ya miji ya Brom na Port Headland. Kwa hiyo tunawahamasisha wakazi katika sehemu hiyo ya dunia waanze kukamilisha mipango yao na wawe tayari kwa kile ambacho kinaweza kuwa madhara makubwa. Tukilekee moja kwa moja katika taarifa zingine sasa. Tulekee moja katika swala la kisiasa, hususan la shirikisho, ambapo msemaji wa masuala ya waustralia wa kwanza katika upinzani wa shirikisho Julian Leeser amejiuzulu kwa sababu ya upinzani wa chama cha Libro kwa upendekezo la sauti ya waustralia wa, wa kwanza bungeni. Chama hicho kiliamua wiki jana kupinga pendekezo hilo ambalo litapigiwa kura katika kura ya maoni kitaifa baada ya mwaka huu. Waziri vivuli tofauti na wabunge wa kawaida lazima wafuate msimamo wa chama. Kwa hiyo imebidi Bwana lesa ajiuzulu wadhifa wake. Bwana lesa amesema kwamba ameamini kwa, ame kwa muda mrefu kwa sauti ya waustralia wa, wa asili bungeni na housing... Amesema naamini sauti hii inaweza saidia kuboresha elimu ya waustralia wa kwanza, afya makazi, usalama, na maendeleo ya kiuchumi. Nimekuwa na majadiliano ya mengi ya heshima na washiriki kuhusu sauti hiyo katika miaka ya nyuma. Nimesikiza maoni yao na wamesikiza yangu pia, ila hatimaye sijaweza washawishi, alisema bwana Lesa. Katika taarifa zingine, ripoti mpya imeonyesha kwamba shule nchini Australia zina utovu wa hali ya juu wa nidhamu ambapo walimu wakiwa katika hali ambapo wanakuwa katika hali tata, na kwa upande mwingine kuhusiana na swala zima la tabia ya wanafunzi. Shirika ambalo linasimamia masuala ya kiuchumi na ushirikiano pamoja na maendeleo ya elimu, kwa upande wa sera imetazama kwamba mazingira ya shule za Australia ni kwamba hayapendezi mno, hayapendezi kwa upande wa hali ya nidhamu pamoja na upande mwingine wa kuweza kutumiwa vibaya pamoja na shinikizo dhidi ya wanafunzi pamoja na hata kwa upande wa walimu vilevile. Na tukiachana na hilo, tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumewaandalia jioni ya leo, tukianza kwa upande wa meli ambayo ilikuwa imebeba takriban watu mia nne imepoteza mwelekeo na kuanza kujaa maji ikiwa katika maeneo ya kati ya Ugiriki na kisiwa cha Malta. huduma ya msaada ya Alarm Phone ilisema siku ya Jumapili kuwa kufuatia ongezeko kubwa la boti zikiwa zimebeba wahamiaji zikivuka bahari ya Mediteranea zikitokea Afrika Kaskazini, shirika lisilo la kiserikali la Ujerumani uh, Sea Watch International limesema kwamba limesema kwenye akaunti yake ya Twitter kuwa limeipata boti hiyo ikiwa na meli mbili za fanyabiashara karibu yake, lilisema shirika hilo. Kwa mamlaka ya Malta iliziamuru meli hizo kutofanya ukoaji, na kwamba moja kati ya meli hizo iliombwa kui, kuijaza mafuta. Haikuwezekana kwa mara haraka kufikia mamlaka ya Malta kupata maoni. Na Jumanne Aprili kumi na moja ni miaka nne tangu mapinduzi ya Sudan kufanyika na kupeleka jeshi kumwondoa madarakani Rais Omar al Bashir. Kufikia sasa, matumaini ya kujipatia utawala wa kiraia hayajatimia, huku vuguvugu vugu la kuitisha wa demokrasia nchini humo likiwa kwenye mvutano na jeshi kuhusu utawala. Kwa waandamanaji walioshiriki kwenye mapinduzi ya kumwondoa kiongozi huyo wa kijeshi wa miongo mitatu Omar al Bashir, utawala wa kiraia kwao umebaki kuwa ni ndoto. Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya miezi kumi na nne ya utawala wa kiraia kundi mpya la kijeshi lilifanya mapinduzi na liliendelea kutawala hadi sasa. Mohamed Ali ambaye ni mmoja wa viongozi wa maandamano ya karibu kila siku mjini Khartum amesema kwamba jeshi linahitaji kuwa chini ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Wakati huo serikali ya kijeshi iliyopo Sudan kwa miezi mingi imesema kwamba itaweka mikakati ya kuunda serikali ya mpito kuelekea serikali ya kiraia. Rasimu ya makubaliano hayo ilikuwa itiwe saini Aprili st lakini hilo liliahirishwa dakika za mwisho. Wachambuzi wamesema kwamba viongozi wa kijeshi wanachelewesha mchakato huo ili waendelee kushikilia madaraka. Na kundi la kutoa misaada la nchini Ethiopia limesema kwamba wafanyakazi wake wawili wameuawa katika jimbo la Mhara, huku wimbi la ukosefu wa usalama likishuhudiwa baada ya serikali kuu kuvunja vikosi vya usalama vya mikoa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, serikali ya Ethiopia ilivunja vikosi kutoka majimbo yote kumi na moja nchini na kuviunganisha na vile vya serikali kuu. Kundi la CRS kupitia taarifa limesema kwamba Chol Tonyik, ambaye ni meneja wa usalama, na Mark Endia, ambaye ni dereva, walipigwa risasi na kuwa wakati wakirejea kambini kutoka mji mkuu wa Addis Ababa Jumapili. Na barani Afrika kuinginekwa katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na Taarifa kwamba serikali ya Kenya imekiri kwamba inakabiliana ama inakabiliwa na uhaba wa pesa ambao umechelewesha malipo ya mishahara ya maelfu ya wafanyakazi wa umma. Imesema kwamba ilibidi kufanya maamuzi magumu iwapo italipa mishahara au kulipa mamilioni ya dola katika deni la nje linalodaiwa mwezi huu. Hazina ya kitaifa pia imeshindwa kutuma pesa kwa serikali za kaunti, vitengo vilivyogatuliwa ambavyo vinasimamia huduma za umma kama vile afya na elimu. Wafanyakazi katika wizara, mashirika na serikali za kaunti ndio wameathiriwa zaidi na ucheleweshaji wa mashh, mishahara ya Machi. Waziri wa fedha Njuguna Ndung'u alisema serikali inakabiliwa na matatizo ya kifedha yanayosababishwa na mapato adimu na mizoga na, na, na, na, na, mzigo wa deni. Vyama viwili vilivyowakilisha wafanyakazi na wa serikali wa kitaifa na kaunti vimetoa notisi za nia yao ya kususia kazi. Naibu Rais Rigathi Gachagua, kwa upande wake, amelamu mzozo huo kwa serikali ya zamani ambayo anaituhumu kwa kukopa pesa nyingi ikiwa mamlakani na kuvamia hazina kabla ya kuondoka mamlakani mwaka jana, lakini hakutoa ushahidi wowote wa wa madai hayo. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Kwa sasa, tuelekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukitazama kile ambacho kinajiri, tukianzia kwa upande, kwa upande wa mchezo wa soka kitaifa, ambapo mwalimu wa taifa wa upande wa timu ya wanawake Matildas Tony Gustafsson hajasema kwamba kama nahodha Sam Kerr atashiriki katika mechi ya kesho alfajiri ambayo itakuwa ni dhidi ya Uingereza mjini London. ker alikosa mechi ya mwisho ambayo Australia ilicheza ambayo ilikuwa ni kupoteza kwa moja sufuri dhidi ya Uskochi Ijumaa tarehe saba Aprili. Hata hivyo, Gustafson amesema kwamba hajathibitisha iwapo ker ana jeraha lolote linalomzuia kucheza katika mechi hiyo. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, bwana Augustah anakuwa na haya kusema can. Anasema timu ambazo zinaweza shinda mechi ni zile ambazo, ukiwa chini kabisa, ukiwa katika hali mbaya zaidi, so you... na ukiwa katika hali ambapo huna namna yoyote, unaweza kujikakamua na kuweza kujitolea kwa muda mrefu na pia kwa vipindi virefu bila kuruhusu goli kufungwa na wakati mwingine kushambulia na kupata goli lako kwa upande wako. Kwa hiyo tunaweza tukapata suluhu wakati wote, na je, ni timu ambazo zinaweza zikajipatia suluhu wakiwa na wakati mgumu kiasi gani? Alisema Bwana Gustafson, mwalimu wa timu ya taifa ya wanawake almaarufu The Matildas, katika maswala ya soka ya kimataifa. Pia upande wa vilabu, ligi kuu barani Ulaya. Mwisho wa ligi wa mabingwa utaanza wiki hii kwa timu nane za mwisho kumenyana katika mkondo wa kwanza wa robo fainali huku timu nyingi zikiwa zimesalia katika Italia kuliko nchi nyingine yoyote na Benfica pia hadi hatua za mwisho. Kuna sura tofauti na miaka ya hivi karibuni. Je, tunaweza kupata mshindi wa kushtukiza? Na je, Chelsea na Manchester City waza wakilishi waliosalia wakilish wa ligi ya Premier wanaweza kufanya nini? Katika mechi ambazo zitakuwa za kwanza hapo alfajiri, itakuwa ni kati ya Manchester City dhidi ya Bayern Munich, mechi ambayo itamhusisha Pep Guardiola dhidi ya Thomas Tuchel. Tuchel alikuwa katika ligi ya Uingereza na aliweza kupata ushindi katika ligi kuu ya mabingwa ya vilabu dhidi ya Pep Guardiola akiwa anafundisha Chelsea. Yeah, ni wakati wa kulipisha kisasi au la? Mechi ingine itahusisha real Madrid dhidi ya Chelsea, Lampard akirejea kuwa mwalimu wa timu ya Chelsea baada ya kupigwa kalamu na kuchukuliwa nafasi yake na Tuchel ambaye aliweza kushinda taji hilo. Je, Lampard ataweza kuisaidia Chelsea kushinda hicho kombe au la? Na mechi ingine ambayo itakuwa ni kati ya vinara wa Italia, AC Milan atakuwa menyana dhidi ya Napoli, mechi ambayo itakuwa ya kukata na shoka mno, wawili hao pia wakiwa na nia ligi kuu ya Italia vilevile vile. Mechi nyingine itakuwa ni kati ya Inter Milan dhidi ya Benfica, mechi ambayo nayo itakuwa bila shaka ya kukata na shoka. Sehemu za kwanza za mechi hizo zikiwa ni katika wiki hii, na mechi ya marudiano zikichezwa wiki ijayo. Tukitazama kwa haraka tetesi za usajili kwa sasa ni kwamba Aston Villa wana nia kubwa kusaini mkataba wa kiungo wakati wa England Calvin Phillips kutoka Manchester City, wakati kiungo wa England Ben Chilwell mwenye miaka 26 yuko tayari kusaini mkataba mpya wa miaka minne katika klabu ya Chelsea. Na pia babake Leo Messi na wakala wake Jorge walikutana na Barcelona, lakini hakuna mapendekezo la mwisho kati uliotuliwa kwa ajili ya mshambuliaji huyo wa Argentina. Hapo natumaliza makala, tuangalia tena hali ilivyo katika masoko, tukianzia kwa dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 1387 za Burundi, na dola moja Australia ina thamani ya faranga 1374 na senti 90 za Congo, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 737 za Rwanda, na dola moja Australia ina thamani ya shilingi 2490 za Uganda, wakati dola moja Australia ina thamani ya shilingi 89 na senti 19 za Kenya na dola moja Australia ina thamani ya shilingi 1561 na senti 64 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, tukielekea mjini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 20.9 pamoja na manyunyu mvua, wakati mjini Brisbane 22.2, Canberra zikiwa ni 15.3 na mvua zikinyesha huko wakati Darwin ni 24.7 na Hobart ni 13.5, uwezekano pia wa mvua kunyesha huko pia. Na Perth ni 21.5, wakati mvua pia itashudiwa huko. Na Melbourne ni 15.8, vilevile kutakuwa na mvua wakati mjini Melbourne. Eh, Sydney ni 18.7, na vilevile vile pia hapo mvua zitahusika hapo baadaye kufikia pone mwisho ya ba, ba ba na makala mengine taarifa ambayo tumeandalia wakianasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.