unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju, swahili nsiidayahyauamuzi wa, wa bunge la ethiopia wa kuliondoa kundi la front tplf kama kundi la kigaidi unatazamwa kuwa hatua kubwa ya kuisaidia nchi hiyo ya pembe afrika kujikwamua kutoka vita vyake vya miaka miwili nasehemu ya hayo ni kuhakikisha wapiganaji waliowahi kuchukuliwa kuwa waasi wanaweza kushiriki siasa ambapo malalamiko yao yanaweza kushughulikiwa bila kuvunja sheria mwezi uliopita bunge lilipatilisha moja ya maamuzi yenye utata ambao kwa kiasi fulani yalilaumiwa kwa kuchelewesha mazungumzo ya kumaliza vita tplf wakati mmoja chama tawala kilipigana na vikosi vya serikali katika vita vya miaka miwili huko tigray wabunge wa ethiopia walijibu kuwatangaza kama kundi la kikaidi. ambalo kwa mujibu wa sheria za ethiopia halikustahili mazungumzo au hata kuwa sehemu ya mazungumzo ya kitaifa ya kujenga upya maridhiano wabunge hao walihoji kuwa nchi inajitahidi kuleta amani endelevu na kwamba kuiondoa tplf kutoka kwenye orodha ya makundi ya kigaidi kutasaidia kundi hilo kuachana na ghasia kama linavyopendekezwa katika mkataba wa amani na kuwashawishi kujiunga tena na ujenzi wa taifa mraithi mutiga ni mkurugenzi mkuu kanda afrika kwenye shirika la kimataifa la kuzuia migogoro la international crisis group na kwanza nimemuuliza ni hatua zipi zimepigwa tangu kusainiwa kwa makubaliano ya amani nchini ethiopia tuseme tangu hafla ya utiaji wa saini katika mkataba wa kuleta amani kule uh, tigra kaskazini wa ethiopia um, amani kwa kweli imepatikana uh, tangu wakati pande zote mbili ambazo ni uh, serikali kule ya disababa inaongozwa na uh, bwana ahmed na chama cha zamani ambacho kilikuwa kinatawala tigre na pia kwa kwa, kwa uh, upande mkubwa wa ethiopia tigre peoples liberation front kwa sasa mizinga ya vita imenyamaza kwa sasa wamepata amani um, uh, tumepata kuwa uh, uh, uh, pande zote mbili zimeheshimu humkataba so tukumbuke kuwa hii ni vita ya kikatili ambayo ilikuwa na maafa makubwa tuseme hata duniani ilikuwa one of the the wars in the world so ni afweni sana kwa wananchi kule kaskazini ethiopia kuwa kwa sasa wamepata amani kwenye siasa nchini kenya muungano wa zimia umetewa kikosi cha wanasiasa wenye msimamo mikali uwewakilisha kwenye meza ya mazungumzo nwawakilishi wa kenya kwanza kuhusu masuala yaliyosababisha mvutano kati ya mirengo hiyo walioteuliwa alhamisi wakati wa mkutano ulioongozwa na kiongozi wa zimiore la odinga katika kaunti ya machakos ni pamoja na maseneta ledama oleki na wanarok edn sefu na wa nairobi na seneta wakitui enok wambua wengine ni wabunge amina mnyanzi wa malindi mili odhiambo wa suba david cosing pokoat kusini na otiende amolo saba hao waliteuliwa wakati wa mkutano wa kundi la wabunge wa azimio uliofanyika katika hoteli ya Stone Arthi, kaunti ya machakos kwa mfano bwana ole olekila na sifuna pamoja na bi mnyanzi ni miongoni mwa viongozi wa azimio ambao wamekuwa kwenye mstari wa mbele wakishiriki maandamano tangu machi ih mwaka huu siku hiyo bi mnyanzi alikamatwa pamoja na kiongozi wa wachache katika bunge la kitaifa pia wandai mwenzake wa mazayo na mbunge wa kilifi kusiri ken chonga wakielekea jumba lake icc kuongoza maandamano wawakilisha haa wazimia wanatarajiwa kuketi kwenye meza ya mazungumzo na wenzao saba kutoka mrengo wa kenya kwanza ambao watateuliwa jumanne wiki ijayo alamisi bwana odinga na vigoo wa wengine walishikilia kuwa sharti mazungumzo hayo yaendeshwe nji ya bunge wakielezea hofu kuwa haki haitapatikana katika bunge linalodhibitiwa na kenya kwanza rais ruto siku ya lamisi alimtaka odinga kukubali mazungumzo haya yafanywa bungeni au wasubiri hadi mwaka mwa7 awani urais kwa mara nyingine shughuli za senza ya wapiga kura zinaendelea nchinidr kwa lengo la uchaguzi uliopangwa disemba 2 mwaka huu ijumaa upinzani ulikosoa tume ya uchaguzi eni unashitumu tume hiyo kwa kuandikisha watoto na wageni na pia ina laani uwepo wa vituo vya uongo na kuzuiliwa kwa vifaa vya uandikishaji na makundi yenye silaha au watu binafsi upinzani unadai kuwa umegundua mapungufu makubwa matukio na makosa ambayo inasema hayatoi matumaini kwa kufanyika kwa uchaguzi wa amani nchini drc muungano wa lumuka unaoongozwa na martin fayulu umeitisha haraka iwezekanavyo mkutano kati ya wadau kwa hatua za kurekebisha kwa mujibu wa shn felix sengar mwakilishi wa uratibu wa shughuli za uchaguzi za lamuka ambaye alihojiwa na mwandishi wa rfi bwana denis kadima mwenyekiti wa seni anazua gumzo na mashaka pia wa wa DRFC, kwa wananchi wa drc anapothibitisha ameagiza pesa zilizopangwa kwa uchaguzi kutumika katika zoezi la vitambulisho vya wapiga kura na uandikishaji na kwamba hajapokea pesa za serikali tangu mwezi oktoba mwaka 122. na mkuu wa shirika la haki za binadamu la umoja wa mataifa volta jumamosi alitoa tahadhari kutokana na hali ya wasiwasi nchini sudan na kuzitaka pande zote kuzidisha juhudi zao katika kurejesha serikali ya kiraia wanaharakati wa sudani wanaounga mkono demokrasia wa kupinga jeshi na wanamgambo siku a alhamisi wakati upinzani wa kiraia ukiadhimisha kumbukumbu kumbu kuu ya mapambano ya miongo kadhaa dhidi ya utawala wa kijeshi kwa maandamano mapya uchelewesho mpya wa kusainiwa kwa makubaliano ya kuirejesha serikali ya kiraia ambao kulikuwa kumepangwa tena alhamisi ulisababisha upinzani wa kiraia kuitisha maandamano ya nchi nzima tak kamishona mkuu wa mmoja mataifa wa haki za binadamu alizitaka pande zote kupunguza mivutano isambae na kujiepusha na gasia kuwa hatua kubwa zimepiwa mpaka sasa ili kurejesha mageuzi ya kisiasa kwa njia sahihi