unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigina natorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jamba pote ulipo na karibu katika makala ya kiswahili ya sbs uko na migore migerano tukualtia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaani ambao ni, ni sbscoau mkwa juu swahili hapo mengi mao tumeandalia kutoka studio zetu lakini tuanze kwa kionjo cha makala ambayo anakujia hapo baadaye tukianzia kwa swala zima la sababu sababu za migogoro kuhusu amani kule ama mwanzo wa amani kule ethiopia nini ambacho kimechangia pakubwa kwa amani kule ethiopia tangu wakati serikali kule disababa na chama cha zamani ambacho kilikuwa kinatawala tigre na pia kwa upande mkubwa wa ethiopia tigre liberation front kwa sasa mizinga ya vita imenyamaza kwa sasa wamepata amani tumepata kuwa pande zote mbili zimeheshimu huu mkataba huyo ni bwana mraidhi mutiga ambaye ni mchambuzi wa masuala ya amani pamoja na mmoja wa kusaidia kutatua miguuro katika kanda la afrika na katika iba, siku ambapo ibada mbalimbali zimehudhuriwa kote nchini je umuhimu wa pasaka umuhimu wa pasaka na ibada zake ni nini, nini umuhimu wa pasaka kama ile tutafanya april tarehe kumi mwezi huu on mond ni shamra shamra za kukubuka wakati ule yesu kristo alisurubiwa akafa na siku ya tatu akafufuka na sasa ako binguni kumbuka hayo ni kusema yesu alikufa juu ya dhambi zetu alikufa juu tupate kuishi milele na milele ndio tusamehewe dhambi na ndio tujue umuhimu wa mungu kutupenda mchungaji ngugi hapo si skuai zilizopita kuhusu matukio ya pasaka pamoja na muhimu wa ibada za pasaka na baadaye taweza kuzungia swala so zima la michezo pamoja na mengine mengi lakini kasatunge moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari jioni hii ya leo maelfu ya watu wameadhimisha ibada za pasaka ndani ya makanisa kote nchini waumini wanaadhimisha kufuvuka kwa yesu kristo kulingana na maandishi matakatifu ya biblia na waziri mkuu antonybanis amesisitiza kuwa chama chake akitachapisha ushauri wa mwanasheria mkuu kwa kura ya maoni ya kuweka sauti ya wa australia wa asili katika katiba na mamlaka magharibi australia wametoa tahadhari ya bluu ya kimbunga kwa kanda la kaskazini ya kimbaly naka barani afrika tukielekea moja kwa moja katika bara la afrika ambapo marekani inatayarisha msaada wa muda mrefu kwa codivoir beni na togo huku ni katika juhudi lizokabiliana na ugaidi na vilevile vile, meli ilikuwa inasafirisha watu kuelekea barani ulaya kwa bahati mbaya imezama na watu 27 kufariki wakati wengine 53 waliokolewa kadhaa katika eneo hilo na katika taarifa zingine ni pamoja na maelfu ya watu ambao wanajumuika katika jiji la dar es salam nchini tanzania na viinga vyake ambapo mashindano ya kusoma quran yanaendelea jijini dar es salam ambapo ni mashindano ya 2h3 ambayo pia yanajumuisha washindani 2 tatu yote yayo katika makala matumandelia pamoja na michezo ambapo kuna mengi ambayo yamehusika wikendi hii wasiki za aidhaa kiswahili ya sbs na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia moja kwa moja katika swala zima la ibada za pasaka ambapo maelfu ya watu wameadhimisha ibada ya pasaka ndani ya makanisa kote nchini waumini wanaadhimisha kufuka kwa yesu kristo hiyo ni kwa mujibu wa maandishi matakatifu ya biblia mjini melbourne waumini waliojumuika ndani ya kanisa la mtakatifu patrick walikabiliana na majira ya baridi zaidi wakati wa pasaka katika muda wa miaka hen wakati askofu mkuu wa melbourne peter comensoli akiongoza ibada hiyo, hiyo apa akisimamayesu anatembea katika barabara ya maisha yetu akitusindikiza na kutuhakikishia uwepo wake katika ufufuko wake ufufuko wa mwili wake yesu anatoa moyo uponaji na anatuonyesha njia ya kutumia Jesus gives huyo hapo ni sehemu ya ibada ya askofu mkuu bwanamnsoli ni wakati wa kutafakari pia kwa wale ambao wanaadhimisha pasaka na ramadan matukio hayo ya kidini yametokea pamoja katika tukio ambalo hutokea mara tatu katika karne katika masuala ya kisiasa sasa waziri mkuu antoni albanizi amesema kwamba mwanasheria mkuu anaweza weka wazi msimamo wake kwa sauti ya australia waasili kwa ubunge wakati wa kampeni ya kura ya maoni ila amesisitiza kuwa chama chake akitachapisha ushauri wake wapinzani wa the thevoic wamesema kwamba ushauri kutoka stephen donah kc kuhusu maneno ya pendekezo ya, ba, ya badiliko la katiba anastahili wekwa wazi kuhakikisha uwazi chama cha b kimedai kwamba serikali imepuuza ushauri wakati wasiwasi wao ukiwa kuhusu mamlaka ya yathe kushauri serikali na uwezekano wa changamoto za kisheria hata hivyo bwana bwanabanizi ajabadili msimamo wake na alieleza shirika la habari la kuwa mwanasheria mkuu anaunga mkono hoja hiyo na anasema maoni ya mwanasheria mkuu yako wazi kuhusu badiliko hilo kuwa ni sahihi kisheria na kupitia mchakato huo nina atachukua fursa kupitia mwanasheria mkuu kuweka msimamo huo wazitukitoka uh, katika swala zima la serikali tulikie moja kwa moja katika upinzani ambapo kiongozi wa chama cha nationals david amesema hana wasiwasi kuhusu chama chake kuwa katika upande mbaya wa kihistoria kuelekea kuwa kwa kura ya maoni ya sauti ya waustlia waasili kwa bunge chama cha kiliweka rasmi upinzani wao kwa pendekezo la chama cha laba kwa sauti ya waaustralia wa asili ndani ya bunge mwaka jana bnai amesema wakati anamunga mkono kutambuliwa kikatiba anapinga pendekezo hili kuwekwa kwa, kwa umma ameeleza runing ya Nine network kwamba na mashaka mfumo huo utafanya lolote kuwasaidia waustralia wa asili katika jamii za kikanda huyu hapa ana maelezo zaidi anasema moyo wetu huko katika kutambuliwa katika katiba kwa ukamilifu ni taratibu tu walizoweka na ni safu nyingine ya urasimu tunahitaji urasimu bora si mkubwa zaidi tuna zaidi ya vikundi l1 vya wawakilishi wa australia wa asili kutakuwa tu kundi lingine alisema bwana little proud tukiokea moja kwa moja hadi katika ukanda wa magharibi australia ambapo mamlaka magharibi australia, wa australia wametoa onyo la bluu la kimbunga kwa eneo la kaskazini kimbarly ambako kuna uenda pakawa na maeneo ya kitropiki ya mapepo la kitropiki kuelekea maeneo ya pwani wakazi wameonya kwamba wajiandae kwa hali tata ya hewa pamoja na uwepo wa upepo mkali pamoja na mvua nyingi zitakizonyesha katika pwani ya kimbali hapo kesho ofisi ya utabiri wa hali a hewa inatarajiwa kwamba mfumo huo wutaendelea kutengeza kimbunga cha kitropiki baadaye hii leo wakati wanaendelea kuifuatilia katika maeneo ya magharibi kusini magharibi kuna kuwaonywe pia katika maeneo ya kalumburu pamoja na maeneo ya micha platu ikiwemo pia na kalumburu maeneo ya kutazama pia yamewekewa maeneo ya micha platu pamoja na cape levik kutoka katika masuala ya kitaifa tulekee moja kwa moja hadi barani afrika ambapo wakristo wa madhehebu mbalimbali a afrika mashariki wametoa wito kwa waumini duniani kutafakari na mateso kifo pamoja na ufufua wa yesu ili kuleta amani na utulivu katika bara la afrika wakizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya simu katika kipindi hiki ambacho wakristo duniani kote wanajiandaa kusherekea sikukuu ya pasaka wamesema kwamba ubinafsi dhulma mapigano yanayoendelea katika maeneo mbalimbali ya bara la afrika yanakwenda kinyume na ujumbe pamoja na mafundisho ya yesu ya kusababisha mateso na umaskini kwa jamii padri wa kanisa la katoliki daysisi ya bukavu katika jimbo la kivu kaskazini huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo profesa jean bosco bahala amesema wakati wa kristo duniani wakisherekea ufufuo wa yesu kristo siku ya pasaka na jumaa kuu wanapaswa kukumbuka mafundisho yake yakiwemo ya ujumuishaji wa watu wote amewaasa waumini wa dini la kikristo kushirikamana na waachane vitendo vya ubinafsi ukatili na dhuluma ambavyo ndilo, ama ndiyo chanzo cha vurugu na mateso huko drc nigeria na maeneo mengine barani afrika kutoka huo tuleki moja kwa moja hadi katika hoja nyingine ambapo marekani inatayarisha msaada wa muda mrefu kwa benin na togo huku wasiwasi wasi ukiengezeka kwamba ghasia za wan, wanajihadi wakit, eh, katika eneo la sahel zinaweza kusambaa hadi ndani ya pwani ya afrika magharibi maafisa walisema wakizungumza na shirika la habari la fp maafisa hao walisema uongoji mkono wa, wa nchi za magharibi pia ni muhimu katika kukomesha kundi la mamluki la wegna la urusi ambalo limefanya mashambulizi makubwa katika nchi zinazokumbwa na ghasia za sahel ikiwa ni pamoja na kushirikiana na nasa, serikali ya kijeshi ya mali makamu wa rais kamal haris alipoitembelea ghana mwezi uliopita ikiwa sehemu ya juhudi zinazoongezeka za marekani barani afrika alahidi dola milioni mia moja kwa miaka kumi ili kuimarisha uthabiti katika pwani ya afrika magharibi maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya marekani pia wanaangalia ufadhili wa ziada ikiwa ni pamoja na kutoka kwa bajeti ya kukabiliana na ugaidi katika taarifa zingine watu ih wamekufa baada ya mashua mbili kuzama katika pwani ya tunisia watu wengine3 waliokolewa katika kadhia hiyo watu maafisa wa tunisia wamesema kwamba watu hao kutoka katika nchi za afrika zilizo kusini mwa janga la sahara walikuwa wanasafiri kwenda ulaya matokio hayo ya hatari ni miunguni mwa mengine kadhaa katika wiki chache zilizopita maafisa wa tunisia wakiripoti ongezeko la mara tano katika shughuli za ukoaji ikilinganishwa na mwanzoni mwa mwaka jana pwani za tunisia ipo umbali wa kilomita mia tu kutoka kisiwa cha lampedusa nchini italy na hutumiwa zaidi na raya kutoka nchi za afrika magharibi sudan na wengineo wanaofanya safari hizo whatarishi kujaribu kufika barani ulaya kutafuta usalama na maisha bora na katika taarifa zingine mamia ya wakazi wa jiji la dar es salam na viunge vyake wamejitokeza katika uwanja wa taifa kushuhudia mashindano makubwa ya usomaji wa quran mashindano hayo ya ishiri tatu yanayojumuisha jumla ya washiriki ishiri kutoka nchi ishiri tatu ndani na nje ya bara la afrika miongoni mwa nchi hizo za afrika mashariki pamoja na za afrika magharibi kama vile nigeria pia kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano hayo kuna washiriki kutoka bara la asia kama saudi arabia lakini vilevile marekani na uingereza zinawakilishi katika mashindano hayo pia atakayeibuka kidedea katika mashindano hayo atajizolea zawadi ya kitita cha fedha taslim lli za kitanzania ambazo ni sawa na dola za kimarekani mshindi wa pili hadi watano watapata kuanzia milioni1 hadi milioni nn licha ya mvua kubwa inayoonyesha idadi kubwa wa wananchi walioonyesha utulivu mkubwa kufuatilia mashindano hayo huku wakionyeshewa rais wa zamani wa zanzibar husein mwinyi ndiye anayemwakilisha mgeni rasmi ambaye ni rais samia suluhu hasan tukiingia moja kwa moja katika masuala ya michezo tuangazie pale ambapo michezo ya nrl na inahusika mechi ambazo zimechezwa zilichezwa hapo juzi ikiwa ni leo kulikuwa na mapumziko ni pamoja na haya mechi yale ilikuwa ni kati ya titans dhidi ya dragons titans wakibuka na ushindi wa alama zikiwa na ishirini kwa kumi nanane wakati knights wakiwacharaza warrior wa new zeland thelathiinane kwa wakati wakatibrono nao wakicharazwa naraers ishirini kwa kumi na nne penths wakiwalisha sigo kichapo cha alama arobanne kwa kumi na cowboys wakilishi wa kichapo nadlpins alama zikoni 3b kwa 2b katika mchezo wa afl matokeo yalikuwa ni sawa hivi adelaide ikipata ushindi dhidi ya fa alama zikoni mia kumi namoj kwa 7 ab 2 wakati richmond ikila kichapo nyumbani kutoka kwa kwab alama zikoni 89 kwa 8e4 nad wakionja ushindi dhidi ya 13 kwa stini. katika soka hapa nchini mechi ambayo ilikuwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Melbourne, victory dhidi ya Perth glory ambayo iliisha kwa sare ya kutofungana wakati mchezaji mark bevers akila umeme ama kadi nyekundu ukipenda katika mechi hiyo mida ya dakika ya 9 na dakika zingine chache za nyongeza katika mechi zingine ambazo ilichezo hapo jana ilikuwa ni kati ya makatha dhidi ya wakichangia magoli mbili pamoja na naikicharaauma kicaraamagoli t kwa dhidi ya wellington mojm katika ligi kuu ya uingereza kwa penzi wa soka ya ligi kuu ya uingereza mechi kati ya asilaaston villa, villa ilichezwa dhidi ya northingam forest ukapata ushindi mbili sufuri kwa vila uni ukapata vile mbili, mbili sufuri dhidi ya everton banford ukapata kichapo cha moja mbili dhidi ya newcastle na fulamikacharazwa na wetam moja sufuri totnam ikitoka ushindi mbili moja walimwao wao kupigwa umeme vile, vile katika hizo dakika za nyongezachelikiendelea kula kichapo kingine wolves moja city nao na wakipigwas na city wakiwacharaza southampton katika michi ambayo zitachezwa muda usio mrefu ni kati ya leeds united dhidi ya crystal palace mida sa a kwa usiku wakati everton kwa mradi liverpool watawakaribisha vinara wa ligi hiyo hiyoana mida ya saasab alfajiri ya leo katka mechi ambayo itakuwa ni ukata na shoka mno tukitazama halilivu katika utabiri wa hali ya hewa mjini adlad nejoto pale ni 125 wakati mjini brisben 24 tukielekea moja kwa moja dikembra ni 1 wakati ni 252 na kule hobert ni t uwezekano pia wa mvua zikishuhudiwa wakati wakatipeth nywzioto pale ni 179 pamoja na uwezekano wa mvua wakati mjini melboun 116 na mvua vilevile ikishuhudiwa na mjini sydney nywzi pale ni 147 kufika ponde mwicho ya tarifa habari yambatomandalia wakia nasi kwa makala mengine anakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata