Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jamba pote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migoro migerano tukultia makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaani ambayo ni, ni sbscoau mkwa juu Swahili. Hapo mengi amao tumeandalia kutoka studio zetu, lakini tuanze kwa kionjo cha makala ambayo anakujia hapo baadaye, tukianzia kwa swala zima la sababu sababu za migogoro kuhusu amani kule ama mwanzo ama wa amani kule Ethiopia. Nini ambacho kimechangia pakubwa kwa amani kule Ethiopia tangu wakati serikali kule Addis Ababa na chama cha zamani ambacho kilikuwa kinatawala Tigray na pia kwa uh, upande mkubwa wa Ethiopia Tigray People's Liberation Front. Kwa sasa mizinga ya vita imenyamaza, kwa sasa wamepata amani. Tumepata kuwa pande zote mbili zimeheshimu huu mkataba. Huyo ni Bwana Murithi Mutiga ambaye ni mchambuzi wa masuala ya ya amani pamoja na mmoja wa kusaidia kuta, kutatua migogoro katika kanda la Afrika na katika iba, siku ambapo ibada mbalimbali zimehudhuriwa kote nchini. Je, umuhimu wa Pasaka, umuhimu wa Pasaka na ibada zake ni nini? Nini umuhimu wa Pasaka kama ile tutafanya April tarehe kumi mwezi huu on Monday, ni shamra shamra za kukumbuka wakati ule Yesu Kristo alisulubiwa akafa na siku ya tatu akafufuka na sasa ako binguni. Kumbuka hayo ni kusema Yesu alikufa juu ya dhambi zetu, alikufa juu tupate kuishi milele na milele, ndio tusamehewe dhambi na ndio tujue umuhimu wa Mungu kutupenda. Mchungaji Ngugi hapo akizungumza nasi zilizopita kuhusu matukio ya Pasaka pamoja na umuhimu wa ibada za Pasaka, na baadaye tutaweza kuzungumzia swala so zima la michezo, pamoja na mengine mengi, lakini kwa sasa tuingia moja kwa moja katika muktasari wa habari. Muktasari wa habari jioni hii ya leo. Maelfu ya watu wameadhimisha ibada za Pasaka ndani ya makanisa kote nchini. Waamini wanaadhimisha kufufuka kwa Yesu Kristo kulingana na maandishi matakatifu ya Biblia. na waziri mkuu Anthony Albanese amesisitiza kuwa chama chake akitachapisha ushauri wa mwanasheria mkuu kwa kura ya maoni ya kuweka sauti ya Waaustralia wa asili katika katiba. na mamlaka magharibi Australia wametoa tahadhari ya bluu ya kimbunga kwa kanda la kaskazini ya Kimberley na kwa barani Afrika. Tukielekea moja kwa moja katika bara la Afrika ambapo Marekani inatayarisha msaada wa muda mrefu kwa Cote d'Ivoire, Benin na Togo, huku ni katika juhudi zokabiliana na ugaidi na vilevile vile, meli ilikuwa inasafirisha watu kuelekea barani Ulaya. Kwa bahati mbaya, imezama na watu 27 kufariki, wakati wengine 53 waliokolewa kadhaa katika eneo hilo. Na katika taarifa zingine, ni pamoja na maelfu ya watu ambao wanajumuika katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania na viunga vyake, ambapo mashindano ya kusoma Quran yanaendelea jijini Dar es Salaam, ambapo ni mashindano ya 23 katika ambayo pia yanajumuisha washindani ishirini na tatu. Yote hayo katika makala matumaandalia, pamoja na michezo, ambapo kuna mengi ambayo yamehusika wikendi hii. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS, tukianzia moja kwa moja katika swala so zima la ibada za Pasaka, ambapo maelfu ya watu wameadhimisha ibada ya Pasaka ndani ya makanisa kote nchini. Waumini wanaadhimisha kufufuka kwa Yesu Kristo, hiyo ni kwa mujibu wa maandishi matakatifu ya Biblia. Mjini Melbourne, waumini waliojumuika ndani ya kanisa la Mtakatifu Patrick walikabiliana na majira ya baridi zaidi wakati wa Pasaka katika muda wa miaka themanini wakati Askofu Mkuu wa Melbourne Peter Comensoli akiongoza ibada hiyo. Hapa akisimama, Yesu anatembea katika barabara ya maisha yetu, akitusindikiza na kutuhakikishia uwepo wake katika ufufuko wake, ufufuko wa mwili wake. Yesu anatoa moyo, uponaji na anatuonyesha njia ya kutumia Jesus gives huyo hapo ni sehemu ya ibada ya askofu mkuu bwana Comensoli. Ni wakati wa kutafakari pia kwa wale ambao wanaadhimisha Pasaka na Ramadan. Matukio hayo ya kidini yametokea pamoja katika tukio ambalo hutokea mara tatu katika karne. Katika masuala ya kisiasa sasa, waziri mkuu Anthony Albanese amesema kwamba mwanasheria mkuu anaweza weka wazi msimamo wake kwa sauti ya Waustralia wa asili kwa bunge wakati wa kampeni ya kura ya maoni, ila amesisitiza kuwa chama chake hakitachapisha ushauri wake. Wapinzani wa the Voice wamesema kwamba ushauri kutoka Stephen Donaghue KC kuhusu maneno ya pendekezo ya ba, ya badiliko la katiba anastahili wekwa wazi kuhakikisha uwazi. Chama cha Liberals kimedai kwamba serikali imepuuza ushauri, wakati wasiwasi wao ukiwa kuhusu mamlaka ya The Voice kushauri serikali na uwezekano wa changamoto za kisheria. Hata hivyo, bwana Banizi hajabadili msimamo wake na alieleza shirika la habari la Sky kuwa mwanasheria mkuu anaunga mkono hoja hiyo na anasema support... maoni ya mwanasheria mkuu yako kuhu wazi kuhusu badiliko hilo kuwa ni sahihi kisheria na kupitia mchakato huo, nina uhakika atachukua fursa kupitia mwanasheria mkuu kuweka msimamo huo wazi. the the General, uh, to that. Tukitoka katika swala so zima la serikali, tulikie moja kwa moja katika upinzani ambapo kiongozi wa chama cha Nationals, David Littleproud amesema hana wasiwasi kuhusu chama chake kuwa katika upande mbaya wa kihistoria kuelekea kuwa kwa kura ya maoni ya sauti ya waaustralia waasili kwa bunge. Chama cha Nationals kiliweka rasmi upinzani wao kwa pendekezo la chama cha Leba kwa sauti ya Waaustralia wa asili ndani ya bunge mwaka jana. Bwana Littleproud amesema wakati anamunga mkono kutambuliwa kikatiba anapinga pendekezo hili kuwekwa kwa, kwa umma. Ameeleza runinga ya Nine Network kwamba na mashaka mfumo huo utafanya lolote kuwasaidia Waustralia wa, wa asili katika jamii za kikanda. Huyu hapa ana maelezo zaidi. Line... anasema moyo wetu uko katika kutambuliwa katika katiba kwa ukamilifu. Ni taratibu tu walizoweka na ni safu nyingine ya urasimu. Tunahitaji urasimu bora, si mkubwa zaidi. Tuna zaidi ya vikundi elfu moja vya wawakilishi wa Australia wa asili kutakuwa tu kundi lingine alisema bwana little proud tukiekea moja kwa moja hadi katika ukanda wa magharibi australia ambapo mamlaka magharibi ya australia wametoa onyo la bluu la kimbunga kwa eneo la kaskazini kimberley ambako kuna uenda pakawa na maeneo ya kitropiki ya mapepo la kitropiki kuelekea maeneo ya pwani. Wakazi wameonya kwamba wajiandae kwa hali tata ya hewa pamoja na uwepo wa upepo mkali pamoja na mvua nyingi zitakazonyesha katika pwani ya Kimberley hapo kesho. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa inatarajia kwamba mfumo huo utaendelea kutengeza kimbunga cha kitropiki baadaye hii leo, wakati wanaendelea kuifuatilia katika maeneo ya magharibi, kusini magharibi kuna kuwaonya pia katika maeneo ya Kalumburu pamoja na maeneo ya Micha Platu ikiwemo pia na Kalumburu. Maeneo ya kutazama pia yamewekewa maeneo ya Micha Platu pamoja na Cape Levik. Kutoka katika masuala ya kitaifa tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika ambapo Wakristo wa madhehebu mbalimbali mbali ya Afrika mashariki wametoa wito kwa waumini duniani kutafakari na mateso kifo pamoja na ufufuo wa Yesu ili kuleta amani na utulivu katika bara la Afrika. Wakizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya simu, katika kipindi hiki ambacho Wakristo duniani kote wanajiandaa kusherekea sikukuu ya Pasaka, wamesema kwamba ubinafsi dhulma, mapigano yanayoendelea katika maeneo mbalimbali mbali ya bara la Afrika yanakwenda kinyume na ujumbe pamoja na mafundisho ya Yesu ya kusababisha mateso na umaskini kwa jamii. Padri wa kanisa la Katoliki dayasisi ya Bukavu katika jimbo la Kivu Kaskazini, huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, profesa Jean Bosco Bahala amesema, wakati wa Kristo duniani wakisherekea ufufuo wa Yesu Kristo siku ya Pasaka na Ijumaa Kuu wanapaswa kukumbuka mafundisho yake yakiwemo ya ujumuishaji wa watu wote. Amewaasa waumini wa dini la Kikristo kushirikamana na waachane vitendo vya ubinafsi, ukatili na dhuluma, ambavyo ndilo ama ndiyo chanzo cha vurugu na mateso huko DRC, Nigeria na maeneo mengine barani Afrika. Kutoka Kotuleki moja kwa moja hadi katika hoja nyingine ambapo Marekani inatayarisha msaada wa muda mrefu kwa Ivory Coast, Benin na Togo huku wasiwasi ukiongezeka kwamba ghasia za wan, wanajihadi waki, katika eneo la Sahel zinaweza kusambaa hadi ndani ya pwani ya Afrika Magharibi, maafisa walisema. Wakizungumza na shirika la habari la AFP, maafisa hao walisema uungwaji mkono wa, wa nchi za magharibi pia ni muhimu katika kukomesha kundi la mamluki la Wegna la Urusi ambalo limefanya mashambulizi makubwa katika nchi zinazokumbwa na ghasia za Sahel, ikiwa ni pamoja na kushirikiana na nasa, serikali ya kijeshi ya Mali. Makamu wa rais Kamal Harris alipoitembelea Ghana mwezi uliopita, ikiwa sehemu ya juhudi zinazoongezeka za Marekani barani Afrika, alahidi dola milioni mia moja kwa miaka kumi ili kuimarisha uthabiti katika pwani ya Afrika Magharibi maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani pia wanaangalia ufadhili wa ziada ikiwa ni pamoja na kutoka kwa bajeti ya kukabiliana na ugaidi. Katika taarifa zingine, watu 27 wamekufa baada ya mashua mbili kuzama katika pwani ya Tunisia. Watu wengine 53 waliokolewa katika kadhia hiyo. watu... maafisa wa Tunisia wamesema kwamba watu hao kutoka katika nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara walikuwa wanasafiri kwenda Ulaya. Matukio hayo ya hatari ni miongoni mwa mengine kadhaa katika wiki chache zilizopita, maafisa wa Tunisia wakiripoti ongezeko la mara tano katika shughuli za ukoaji ikilinganishwa na mwanzoni mwa mwaka jana. Pwani za Tunisia ipo umbali wa kilomita mia hamsini tu kutoka kisiwa cha Lampedusa nchini Italy na hutumiwa zaidi na raia kutoka nchi za Afrika Magharibi, Sudan na wengineo wanaofanya safari hizo hatarishi kujaribu kufika barani Ulaya kutafuta usalama na maisha bora. Na katika taarifa zingine mamia ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam na viunge vyake wamejitokeza katika uwanja wa Taifa kushuhudia mashindano makubwa ya usomaji wa Quran. Mashindano hayo ya 23 yanayojumuisha jumla ya washiriki 23 kutoka nchi 23 ndani na nje ya bara la Afrika. Miongoni mwa nchi hizo za Afrika mashariki pamoja na za Afrika magharibi kama vile Nigeria. Pia kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano hayo kuna washiriki kutoka bara la Asia kama Saudi Arabia, lakini vilevile Marekani na Uingereza zinawakilishi katika mashindano hayo pia atakayeibuka kidedea katika mashindano hayo atajizolea zawadi ya kitita cha fedha ya taslim milioni 23 za Kitanzania, ambazo ni sawa na dola elfu kumi za Kimarekani. Mshindi wa pili hadi wa tano watapata kuanzia milioni 15 hadi milioni nne. Licha ya mvua kubwa, inayoonyesha idadi kubwa wa wananchi walioonyesha utulivu mkubwa wa kufuatilia mashindano hayo huku wakinyeshewa. Rais wa zamani wa Zanzibar Hussein Mwinyi ndiye wanayemwakilisha mgeni rasmi ambaye ni rais Samia Suluhu Hassan. Tukiingia moja kwa moja katika masuala ya michezo, tuangazie pale ambapo michezo ya NRL inahusika. Mechi ambazo zimechezwa, zilichezwa hapo juzi, ikiwa ni leo kulikuwa na mapumziko, ni pamoja na haya ya mechi yale, ilikuwa ni kati ya Titans dhidi ya Dragons. Titans wakibuka na ushindi wa alama zikiwa ni ishirini kwa kumi na nane wakati Knights wakiwacharaza Warriors wa New Zealand thelathini na nne kwa ishirini na nne wakati Broncos nao wakicharazwa na Raiders ishirini kwa kumi na nne Panthers wakiwalisha Seagulls kichapo cha alama arobaini na nne kwa kumi na mbili na Cowboys wakilishwa kichapo na Dolphins, alama zikoni 32 kwa 22. Katika mchezo wa AFL matokeo yalikuwa ni sawa hivi, Adelaide ikipata ushindi dhidi ya Fremantle alama zikoni 111 kwa 72, wakati Richmond ikila kichapo nyumbani kutoka kwa Bulldogs alama zikoni 89 kwa 84, na St Kilda zao kionja ushindi dhidi ya Gold Coast mia kumi na tatu kwa sitini. Katika soka hapa nchini mechi ambayo ilikuwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Melbourne Victory dhidi ya Perth Glory ambayo iliisha kwa sare ya kutofungana, wakati mchezaji Mark Bevers akila umeme ama kadi nyekundu ukipenda katika mechi hiyo mida ya dakika ya tisini na dakika zingine chache za nyongeza katika mechi zingine ambazo zilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Macarthur dhidi ya Western Sydney Wanderers wakichangia magoli mbili, pamoja na Brisbane Roar ikiwacharaza Newcastle Jets tatu sufuri. Central Coast Mariners juma ikiwacharaza Western United magoli tatu kwa sufuri na Adelaide United wakitoka sare kufungana moja moja na Sydney FC. Hapo kesho itakuwa ni zamu ya Melbourne City kukichapa dhidi ya Wellington Phoenix katika ligi kuu ya Uingereza. Kwa wapenzi wa soka ya ligi kuu ya Uingereza mechi kati ya Aston Villa, Aston Villa ilichezwa dhidi ya Nottingham Forest ukapata ushindi mbili sufuri. Kwa Villa United wakapata vile vile mbili sufuri dhidi ya Everton Brentford wakapata kichapo cha moja mbili dhidi ya Newcastle, na Fulham ikacharazwa na West Ham moja sufuri. Tottenham ikitoka ushindi mbili moja, walimu wao kupigwa umeme vilevile katika hizo dakika za nyongeza, Chelsea ikiendelea kula kichapo kingine kutoka kwa Wolves moja sufuri. Leicester City nao wakipigwa moja sufuri na Man City wakiwa charaza Southampton nne moja. Katika mechi ambazo zitachezwa muda sio mrefu ni kati ya Leeds United dhidi ya Crystal Palace mida ya saa tano usiku kumesema mashariki wa Australia, wakati Everton kwa mradi Liverpool watawakaribisha vinara wa ligi hiyo Arsenal mida ya saa saba unusu alfajiri ya leo katika mechi ambayo itakuwa ni katanashuka mno. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, ni joto pale ni 12.5 wakati mjini Brisbane ni 20.4 Tukielekea moja kwa moja Canberra ni 10 wakati Darwin ni 25.2 na kule Hobart ni 9 uwezekano pia wa mvua zikishuhudiwa, wakati perth nyizioto pale ni 179 pamoja na uwezekano wa mvua, wakati mjini Melborn 116 na mvua vilevile ikishuhudiwa na mjini Sydney, nyeziyoto pale ni 14.7. Kufika pone mwisho ya tarifa habar, bakia nasi kwa makala mengine anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.