Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. jambo pote, lamaposikilia makala haya. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migoro ya migerana, tukuletia makala moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ananambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Hivi sasa ni saa 12 kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa saa kumi kwa mradhi, ni saa tano na dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Afrika, vilevile vile ni saa 4 na dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati, o, maeneo ya maeneo ya kusini Kongo ya Rwanda na Burundi. Vilevile tukiendelea nao, alematumwaadali yako mengi, lakini kwa sasa tupate kidogo muktasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi zaidi yanayohusika kwa leo. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, baadhi ya viongozi wa ngazi za juu katika serikali ya Australia wakutana na wenza wao kutoka serikali ya China kujadili namna ya kuweza kuondoa vikwazo vya kibiashara dhidi ya Australia vilivyowekewa chini ya uongozi uliopita. Serikali Victoria ya Victoria yaweka mipango kuweza kuongeza huduma zaidi na kuboresha huduma baadhi ya jamii za, za Victoria pamoja na jamii za Waustralia wa kwanza wanaoishi umo, kupitia mradi unaojulikana kama rail loop east. Kimataifa, Trump awasili New York kujisalimisha baadaye hii leo, Jumanne, kwa masaa ya Marekani baada ya kufungula mashtaka. Na tukilekea moja kwa moja hadi katika taifa la Sierra Leone na serikali ya piga marufuku mikutano ya siasa ya barabarani. Na nchini Kenya, wafuasi wa Odinga wafutiwa mashtaka baada ya kinara huyo wa upinzani pamoja na rais wa Kenya kutoa kauli ambazo zilikuwa ni kama za kuweza kutuliza hali ya mvutano katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mengi zaidi kuhusu hayo, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari zinazoanza hivi punde. Wasikiza idha Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Redio. Nasa kwamba aweze ukapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com kwa juu ya SBS pamoja na kuweza kutuandikia kwa barua pepe anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tukielekea moja kwa moja katika taarifa za habari, ambako maafisa wa ngazi za juu Australia wa Australia wamekutana na washiriki wao kutoka China mjini Beijing kujadili vikwazo vya kibiashara vinavyoendelea katika ishara mpya ya kidiplomasia. Mazungumzo hayo yanafungua njia kwa waziri wa biashara na Senata Don Farrell kusafiri mjini Beijing katika wiki zijazo, Australia inapotafuta mafanikio makubwa katika mzozo huo wa kibiashara. Senata huyo amesema vitu vinaenda vizuri, ila itachukua muda kwa maboresho kuonekana. Ameeleza shirika la habari la Sky kuwa matatizo yanayoweza tokea ni nia ya Beijing kujiunga katika kundi la wanachama 11 wa mkataba wa kina unaoendelea wa ushirikiano wa Transpacific almaarufu CTTPP. Kumradhi, city pp. Huyu hapa na maelezo zaidi, anasema tumezua wasiwasi wetu hadharani kuhusu vizuizi vya kibiashara ambavyo China imeweka dhidi ya Australia. China ina haki ya kujibu kama wanapenda, na tutafanya maamuzi kulingana na sheria ambazo tumeweka. kuhusiana na Uingereza Uingereza iliidhinishwa kuwa mwanachama wa kundi la CTPP hivi karibuni. Tukilike moja kwa moja katika taarifa zingine, tuvuke mpaka twende moja kwa moja hadi katika jimbo la Viktoria, ambako serikali ya Viktoria imesema kwamba ina lengo la kuunda nguvu kazi jumuishi kwa wanawake na jamii ya Waaustralia wa kwanza, kwa sababu mradi wa mzunguko wa reli wa vitongoji vya mashariki wanatarajiwa kuunda zaidi ya ajira mia nane mradi huo utalenga kumudu idadi ya watu wa Victoria ambayo inatarajiwa kufika milioni tisa kufikia mwaka elfu mbili hamsini na sita. Mradi wa Rail Loop East utaruhusu idadi ya safari za ziada milioni kumi na moja na nane kila siku, na kusimamia ongezeko la asilimia 80 katika safari za gari binafsi. Kiongozi wa Victoria Daniel Andrews amesema kwamba ni muhimu nguvu kazi inamulika jamii na? There's a focus on getting more women, more young women into this sector. There's a focus on making sure that our first nations... Nasema kuna makini kwa wanawake zaidi vijana wa kike katika sekta hii pia kuongezeka. Kuna lengo la kuhakikisha jamii zetu za kwanza zinawakilishwa ipasavyo. Pia tunadhani hilo ni muhimu sana, na tunataka nguvu kazi hii, kwa sababu wanatufanyia kazi sisi sote, ya kisi utunzi na umbo la jamii ama sura ya jamii ya Victoria, alisisitiza kiongozi wa Victoria huyo Bwana Daniel Andrews. Tukizungumzia swala zingine, hususan katika masuala ya riba hapa nchini Australia, benki ya hifadhi ya Australia imeamua kutoongeza kiwango cha riba kwa mwezi huu katika mkutano uliofanyika mapema hii leo Jumanne, na ni mara ya kwanza ambapo viwango vya riba vimesitishwa kuongezeka tangu Mei mwaka jana. Gavana wa RBA Philip Law ametoa kauli ikisema kwamba kusitishwa kwa kiwango hicho cha asilimia tatu nukta sitini itatoa muda wa ziada kuweza kufanya tathmini pamoja kwa madhara ya benki ya ongezeko ya viwango vya riba vya benki hiyo vya awali. Ameongezea kwamba sera sera ya hela taslim ya benki hiyo imekuwa ni kitu ambacho kinajivuta na, na kwamba anaamini kwamba madhara kamili ya ongezeko ya viwango vya riba vya nyuma bado havijasikika ipaswavyo wala vizuri. Tukitoka hapo, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Marekani, ambapo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amewasili mjini New York ili kujisalimisha kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka ya jinai yanayotishia kutikisa pakubwa kinyanganyiro cha urais wa Marekani katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Siku ndefu ya Trump ilianza na msafara wa magari kutoka makazi yake ya ya Maralago huko Florida, ambako aliabiri ndege yake ya binafsi iliyochorwa jina lake kwa maandishi ya rangi ya dhahabu. Wakati wote huo wafuasi wake walikuwa wakimshangilia wakilaani mashtaka dhidi yake. Kundi dogo la wafuasi wake wengine walifanya maandamano huku wakiwa wamebeba mabango ilikuwa na maandishi kwamba maliza ukuta Trump elfu mbili ishirini na nne. Maandishi hayo yakimaanisha Trump akamilishe azma yake ya kutaka kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico ili kuzuia wahamiaji atakapoingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na nne. Na mjini New York hali ilikuwaje? Huku mjini New York ikichukua tahadhari za kiusalama na meya wa mji huo akiwaonya wanaowania kuleta vurugu kwamba Trump anatarajiwa kujisalimisha mbele ya afisa uh, ya mwendesha mashtaka wa Mahana, Manhattan baadalea na alama zake za vidole zitachukuliwa kabla ya kufika mbele ya jaji kusomewa mashtaka ambayo atayakanusha. Na tukielekea moja kwa moja hadi barani Afrika katika taifa la Sierra Leone ambako serikali ya Sierra Leone Jumatatu imetangaza kupiga marufuku mikutano ya kisiasa ya mitaani ambayo kwa muda mrefu imetumika kwenye kampeni za uchaguzi ikiwa imebaki chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi wa rais. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, tume ya kitaifa inayoratibu vyama vya siasa kupitia taarifa imesema kwamba na hii ni nukuu ya taarifa hiyo, ni kwamba nyakati za uchaguzi siyo ya kucheza densi na kusherekea, bali ni wakati wa kutafakari kuhusu masuala muhimu. Kwa kawaida vyama viwili vikubwa nchini humo, Sierra Leone People's Party SLPP kinachotawala pamoja na All People's Congress APC huwa vikifanya mikutano ya hadhara ambayo hupitia kwenye barabara za miji. Kwa mujibu wa sheria mpya iliyotangazwa, vyama vya kisiasa sasa vitalazimika kutafuta mahali pa kufanyia mikutano yake kama vile viwanja vya michezo na vituo vya umma ili kufanya mikutano ya kisiasa. Tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumeandalia, tuvuke moja kwa moja hadi katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo takriban watu sita wamefariki dunia na wengine dazeni hawajulikani walipo baada ya mashua waliokuwa wakisafiria kupinduka kutokana na upepo mkali kwenye Ziwa Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mamlaka ya eneo hilo ilisema Jumatatu. Boti hiyo ilikuwa imebeba wafanyabiashara na bidhaa zao wakitoka eneo la Mugote huko jimbo la Kivu kusini na kwenda Goma, mji mkuu wa jimbo jirani la Kivu kaskazini. Afisa wa polisi wa eneo la Mugote alisema kwamba upepo mkali ulisababisha mashua hiyo kuzama umbali wa kilomita ishirini baada ya kuanza safari. Afisa mwingine wa eneo hilo kutoka Kivu kusini alisema mashua hiyo ilikuwa imebeba takriban abiria mia hamsini kati yao wakiweza kujiokoa. Alisema pia kwamba miili ya wanawake watatu na watoto watatu imepatikana wakati zoezi la kuwatafuta waathirika likiendelea. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ina barabara chache zinazopitika, hivyo usafiri wa kwenye eh, maziwa na mito ni muhimu kwa kufanyika maeneo mengi ama kwa kuyafikia maeneo mengi. Hata hivyo ajali za meli zimekuwa ni jambo la kawaida nchini humo, na tukielekea katika tarif, taifa la Kenya ambapo mwendesha mashtaka mkuu nchini Kenya jana Jumatatu alifuta mashtaka kwa wabunge wanne walioshiriki maandamano ya kuipinga serikali. Hatua hii imekuja siku moja baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kusitisha maandamano hayo, wakili wao alisema. Odinga alisema Jumapili kuwa yuko tayari kwa mazungumzo na rais William Ruto endapo mamlaka itasitisha ukamataji kwa wale wanaohusishwa na maandamano na kushughulikia suala la kupanda kwa gharama ya maisha na mageuzi ya mfumo wa uchaguzi. Katika nukuu, kesi imefutwa kwa ajili ya amani, mazungumzo na haki kati ya watuhumiwa na serikali, wakili Danstan Omari alilaambia shirika la habari la Reuters. Maelfu ya watu walishiriki maandamano mara tatu katika kipindi cha zaidi ya wiki mbili zilizopita, wakipinga kupanda kwa bei za bidhaa na madai ya udanganyifu wa kura wakati wa uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka jana. Mara zote tatu maandamano yaligeuka ghasia. Maandamano mengine ya mara ya nne yalipangwa kufanyika Jumatatu, lakini yakafutwa muda mfupi kabla, baada ya kauli ya Rais William Ruto pamoja na kinara wa upinzani Bwana Raila Amolo Odinga. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukitazama yale ambayo yamejiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo mchezo wa na AFL pamoja na NRL, na NRL ikihusiana na suala zima la kamari ama kucheza kamari katika michezo hiyo, ambapo viongozi wa AFL na mchezo wa rugby league walitoa ushahidi mbele ya baraza la seneti mapema leo, wakizungumzia suala zima la kamari katika amb, kikao ambacho kilikuwa na moja ya maswala muhimu yakihusiana na swala zima ya viungo kati ya makala ya matangazo wakati wa michezo pamoja na ongezeko wa tabia za kufanya kamari katika wakati wa michezo. Ambaye ni msimamizi wa mchezo wa AFL Bill McLachlan aliweza kuulizwa maswali kadhaa kuhusiana na swala zima la kamari katika mchezo wa AFL, na hapa hiki ndicho alichokieleza kikao hicho katika majibu yake Anasema, kama nilivyosema kabla, hii ni kitengo cha mali na ni kitengo ambacho mtu yote anaweza kaijiinua na kuweza kupata hasara pia kwa upande mkubwa sana, na siwezi sema kwamba inaweza ikachukuliwa na vitengo vingine katika suala lililoulizwa, ni je, haudhani kwamba inaweza ikachukuliwa na kitu kingine wala na ufadhili mwingine. Bwana McGregor anasema na kwamba la, kwa sababu ni kitengo cha kipekee kwa upande wa mchezo wa NRL. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Andrew Abdo naye aliweza kujibu maswali yaliyofikishwa mbele yake pamoja na kusema kwamba anasema kwamba siseme kwamba tunastahili lenga kutofanya chochote kuhusiana swala zima, kwa watu ambao wanafanya kamari, wala tuastahili kufanya kila kitu tuwezavyo pia kulinda watu ambao wako hatarini, ila nadhani ni muhimu pia kwamba tuchukue mtazamo wa usawa ambapo kuna matatizo na jinsi ya kuweza kukabiliana nayo. Nasema kwamba hata hivyo kamari ni sehemu kidogo sana ya mchezo huo wa NRL, kuakisha kwamba kuna mengine muhimu na makubwa zaidi. Kwa hayo tukiendelea, katika swala zima la soka ya kimataifa, Graham Potter ambaye alikuwa ni mwalimu wa zamani wa Chelsea alipigwa kalamu hapo jana, na hata hivyo uh, punde baada ya kupigwa kalamu na Chelsea alipokea mwaliko kuwa mwalimu mpya wa timu ya Leicester City, lakini hata hivyo amekata fursa ya kuchukua usukani kama meneja wa Leicester baada ya kutimuliwa na Chelsea. Hii ni kwa mujibu wa jarida la Talksport. Porter atasubiri hadi msimu ujao kabla ya kuchukua kazi yake ijayo. Meneja wa zamani wa Barcelona na Wahispania Luis Enrique amebuka kama mtangulizi wa kuwa meneja mpya wa Chelsea. Ni kwa mjibu wa jarida la The Sun. Chelsea wanataka kuwahoji mameneja watano kuhusu nafasi yao iliyo wazi, wakiwemo Enrique, Julian ama Julian Nagelsmann, Mauricio Pochettino, Luciano Spalletti Napoli na wengine mmoja ambaye bado hajatajika. Ni kwa mjibu wa jarida la The Telegraph. Katika taarifa zingine za soka za Uingereza, meneja wa Manchester United Erik ten Hag anaona nahodha wa Uingereza Harry Kane kama chaguo lake la kwanza la mshambuliaji msimu huu, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 yupo tayari kusajiliwa katika mkataba mpya wa Tottenham, kwa mjibu wa The Athletic. Na meneja wa Sporting Lisbon. Ruben Amorim na bosi wa Eintracht Frankfurt Olivier uh, Glasner pia wanazingatiwa kuwa walimu wa timu hiyo ya Tottenham Hotspur. Uongozi wa Chelsea kwa upande mwingine una wasiwasi kuhusu umri wa mkufunzi wa zamani wa Bayern Munich Nagelsmann mwenye umri wa miaka 35 lakini bado wanaendelea kumweka katika sehemu bora ya kuweza kupewa kazi hiyo. Katika taarifa zingine za soka barani Ulaya, Tottenham watatafuta maoni ya Brendan Rogers kuhusu kuwa meneja wao mpya kufuatia kutimuliwa kwake na Leicester City. Arsenal pia wamefanya mazungumzo na kiungo wa kati wa, wa Belgiji Yuri Tillemans wenye miaka 25, ambaye mkataba wake na Leicester unakamilika msimu huu, wakati klabu ya Saudi Arabia ina nia ya kubwa ya kumnunua mshambuliaji wa Aston Villa na Brazil Felipe Coutinho mwenye umri wa miaka thelathini. kukamilisha masuala ya michezo. Katika mechi ya ligi kuu ya Uingereza iliyochezwa mapema hii leo, ilikuwa ni kati ya Tottenham dhidi ya Everton ambapo mechi hiyo iliisha kwa magoli, wakichangia goli moja moja katika dakika za mwisho kabisa. Na tukielekea moja kwa moja katika maswala ya soko, dola moja Marekani, Marekani dola moja ya Australia. Australia ina thamani ya senti 66 za Marekani kwa dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1390 za Burundi, na dola moja ya shilingi ya faranga 1366 na, na, na senti 20 za Kongo. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1736 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi na 2536. Yes, so so anyway. Anyway, yeah. za Uganda. Dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 88 na senti 70 za Kenya, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1566 na senti 45 za Tanzania katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 25.4, wakati mjini Brisbane ni 23.3, tukielekea kule Canberra, ni 16.2, Darwin 31.2, Hobart zikiwa ni 15.8, wakati Perth, ni 22.8, Melbourne 17.8 na Sydney nyuzi joto pale ni 20.9. Kufika hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambao tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine nne ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.