Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukuletea makala ya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia kwenye ukurasa huo pamoja na kwenye tovuti yetu pia wazapata makala hayo. Kwa sasa tufanye chambuzi kidogo kuhusu yaliyojiri katika uchaguzi mkuu jimboni na maoni ya wapiga kura hususan kutoka mmoja wa viongozi wa staafu wa jamii ya Warundi wanaoishi jimboni. Je, upande wake uchaguzi ulikuwaje? Na atajitambulisha kwanza, kisha tueleza mengine mengi zaidi. Kwa majina anaitwa Jean Paul Amede Nizigama. Bwana Amede, uchaguzi ama tuanze kwenye kampeni za uchaguzi wa jimbo la New South Wales. Wewe kama mkazi wa New South Wales, kampeni zilikuwa za aina gani? Ulikuwa unajua kuna kampeni za uchaguzi ama tu ulishtukia kwamba siku ya kupiga kura imefika ghafla na kabidi uende kutekeleza jukumu lako? Nafikiri Australia ni nchi ambayo ni tofauti sana na nchi ambazo nilizoishi Uh, wakati wa kampeni ama wakati wa tunapoelekea uchaguzi ni vigumu sana kujua kama kuna uchaguzi wowote wa unaokaribia, lakini nchi zingine ambazo nilipoishi ilikuwa kwamba wakati wa kupiga kura, wakati unaposogelea kampeni, ni lazima ulikuwa ujue kama iko ama hakuna. Lakini kwa mtu ambaye anayekusikia anayofuata masuala siasa Uh, karibu nilijua nilijua kwamba kampeni iko na nilijua siku ya uchaguzi na nilijaribu kukumbusha watu hapa na hapa kwa jamii kwa ujumla, so nilifahamu ya kwamba kulikuwa na uchaguzi kwa, kwa mujibu wa kampeni ambazo uliweza kushuhudia na zile ambazo umefuatilia to, zinatofautiana vipi na zile ambazo umeshuhudia katika nchi ulikoishi? Uh, nafikiri uh, kizuri cha kampeni ambazo hapa uh, Australia na kwamba hata kukiwepo kampeni ndivyo hakuna kampeni na haina, haina, haina matumizi fulani, lakini hapa hapa Australia kampeni unaona kwamba hata kama zinafanyika watu hawakuji ha, hawa wakiwa wengi kusikiza mtu mmoja, utakutana ni watu kumi ishirini thelathini max, wa, wakija wa, wa kushuhudia ama kusikiza huyo uh, mwanasiasa ambacho anazungumzia lakini ambapo nilipotoka ama nchi zingine ambapo nilipoishi ilikuwa, wakati wa uchaguzi, unakuta mtu watu, thousands of, thousands of people wamekuja, wamejumulika ili wasikie mtu mmoja waambie, wazungumzie saa moja masaa mawili ama ukute watu uh, mwanasiasa fulani anaenda na watu kama thousands of people wakienda wan, u, u, u, na mabarabarani wakipiga bebe wakiita watu wajiunge nao, lakini hapa Australia utakuta ni mwanasiasa anaelekea shuleni, akifika shuleni anazungumza na na, na, na na wanafunzi, ama unakuta anaenda masehemu ambapo wafanyakazi wako, yeye anaenda sehemu ambapo wafanyakazi wako, ama mwenyewe mwanasiasa Unamuona ana viji karatasi kwa barabara akijaribu ku, kuwahamasisha watu ama akijaribu kuambia watu uh, malengo yake ambayo atakayoyatimiza watu wakimchagua. Uh, so nafikiri kuna wakati kuna tofauti kubwa sana kabisa uh, sehemu ambapo nilipopita na hapa Australia, na hiyo inaonekana, sababu hapa Australia unaweza hakikisha ama unaweza unawezathibitisha kwamba hakuna pesa nyingi ambazo wanazotumia wakati wa wa kampeni. Pesa ziko wanazitumia, lakini si, si, si sana kama kama kama nchi zingine ambazo nilipopita, nilipo. Na wewe kama mpiga kura, ni sera gani ambazo ulikuwa unazingatia? Ulikuwa unazingatia sera, ama ulikuwa unazingatia dini za wagombea, ama ulikuwa unazingatia uh, vile wanavyofanana mavazi yao na wanavyozungumza? ulipokuwa una fanya maamuzi yako siku ya kupiga kura, ni kipi ambacho ulikuwa unazingatia zaidi? Mi nafikiria ambacho nilizingatia, na haya ni maoni yangu kabisa, si maoni ya SBS, si maoni ya mtu mwingine ya, ni maoni yangu kabisa. Mi nilizingatia mtu alikuwa ameenda like independent, though nilikuwa ni, ni, najua statistics zi-zilikuwa zikipredict kama watu independent hawawezi kufanyikiwa sana, si si sana nanihii sikujali kujali sana, nanihi, si kujali sana statistics, lakini nilijali kura yangu mtu ambayo nayeipatia yule mtu ambaye alikuwa ana, ana, anasimamia maslahi ya jamii, yule mtu ambaye alikuwa anasema uh, wazazi wapewe uh, wapewe mamlaka yao kwa vitu vya kawaida kwa jamii, kwa watoto. Kwa nini? Kwa kuweza ku, ku, wakipelekwa shule watoto waki wakifundishwa vitu vingine ambazo hawakubaliani hawa, hawa, hawa, hawa na, na na walimu. Tuko tuko dunia ambapo mambo mengi sana yanayofanyika. So mi nilienda na mtu ambaye ni, ni mtu ambaye alikuwa anatia mbele uh, familia. Kwa, ulikuwa nazingatia mtu masuala ya familia lakini vyama viwili vikubwa mm, uh, watu walikuwa na sera muhimu zinazozingatia maslahi ya familia na yale ambayo unasema. Kwa hiyo ukisema kwamba ulipendelea yule ambaye ni ni pengine mgombea huru ambaye hana uhusiano na vyama vyote viwili vikubwa, huoni kama m pengine ni kupoteza kura yako kwa mtu ambaye hatashinda ma hata kufaleta mabadiliko? ah, si, hivyo si, si, si, si, lakini nafikiri ndiyo Leba na na, na, na na Libro wote kuna mambo ya ya jamii walikuwa wana wanazingatia ma, walikuwa waki waki present. Lakini wakati mtu anapotetea sera zake kwa kampein, kuna vile ambavyo ana, ana, ana, ana, ana, ana, anaweza kuzi, ku, ku, kuzijulikanisha kwa watu lakini, mi, mi, iwe Libro ama Leba hawasiku hawasikuridhika na vile walikuwa wa, wa, wa, wa wanani, wanatetea maslahi ya jamii na kwa, kufiru, ilikuwa, umu, tuseme tu e, e, yes. kwa ufupi ndio mwenyewe mbali kuridhisha zaidi yeah, yes. Uh, tuseme tu kwa, kwa, ufupi tu likuwa ataka kuinua mnyonge mm. Si kuna watu ambao wanasema ni kuinua mnyonge, lakini sikuona hivyo, sababu najua na kupiga <laughs> kura ni kupiga kura nafikiri ni, ni siri ya mtu. Ni ni siri ya mtu. Ni, ni siri ya mtu. Ni, ni siri ya mtu mtu lakini, nafikiri tena, kwa nchi kama Australia ambapo it's a democratic country kuna hata mtu aliyeenda kule sababu, you would be surprised kwa wale watu ambao walipiga kura na wale ambao uh, hawakupiga kura. Nilikuwa naangalia kuna zile walikuwa wanaita blank ballot, huwezi ku, ku, kuamini lakini ilikuwa uh, 4 ya wapiga kura wote walienda tu pale kukwepa ku, ku, faini ama adhabu kukwepa eh, ku, faini sababu wale ambao walijisahihisha uh, kupiga kura walikuwa uh, half milioni tano na, na nusu. na, vitu mm. Blank mm. I, i, na nusu lakini ballot, wale ambao hawakupiga kura elfu themanini mm. Hii inamaanisha asilimia nne ya wapiga kura wote hapo. Kweli kuna wanasiasa so, na, na vyombo vina, vina, vya habari na vingine vina kazi ya ziada kuelimisha jamii, pengine tuk, yeah, tukimalizia malizia, umeridhika na matokeo yaliyotangazwa ama unasubiri mm, ama unajiandaa kuandamana na wengine mahakamani kuweza kutetea haki yako? <laughs> Um, look, mi, mi nimeridhika. Nilipiga kura na naamini uchaguzi ama naamini Uh, vile uchaguzi unavyofanyika Australia kwamba kuna wale ambao hawaamini, lakini nafikiri de, uh, njia um, njia nzuri ya ku ya, ku, ya kujitetea kama mtu akisema aliibiwa ama alifanini, nafikiri uh, eidha kwenda mahakamani ama kusubiri uchaguzi uta, utakapokuwa sababu, na, nafikiri Australia people, uh, have matured enough wasifai kama mambo tunaona ikinatokea Kenya, nchini Kenya kama mpiga kura, baada ilikuwa muda ya saa mbili saa tatu hivi, matokeo yametangazwa tayari, mshini amejulikana, yule ambaye amebanduliwa madarakani pia, na imekuwa ni wazi, hakuna namna ya kuweza kukwepa matokeo hayo. Na unaona kiongozi wa jimbo mwenyewe anatangaza kwamba kwa sababu ya matokeo haya na, nawajibika kwa matokeo yake na itabidi niondoke katika nafasi yangu ili mtu mwingine aje na mawazo mapya. Wewe kama mtu ambaye ametoka katika nchi ambako lazima mtu aondolee kwa bunduki madarakani, inakupa hisia gani ama inakupa mafunzo gani? Uh, we have a well, uh, a long way to go. Njia bado ni ndefu, njia bado ni ndefu, na nafikiri kwa uhakika kuna, kuna, kuna generation, za kwetu itabidi watu wageuze mafikirio ili waone ya kwamba kama mtu mmoja hawezi, kuna yule mwingine anaweza kazi sababu nafikiri sehemu nyingi nyumbani ama fasi kwenye nilipopitia, ama nilipo, nili, niliishi Kenya, niliishi DRC, niliishi uh, Burundi, niliishi Tanzania Safe, na, nafikiri ni wakati ya, tuko nyakati ambazo wanasiasa wa nchi zetu inafaa wa wakubali ya kwamba kuna vitu vingine hawawezi isipokuwa watu wengine. Watu tuko tofauti, na kile ambacho kinaweza ku, kufanya sisi sote tuweze kuchangia kwa kujenga nchi ni sisi sote tuki, tukikuwa involved, sisi sote tukijaribu tuki ku, ku, kuingia kwenye, hatuwezi ingia kwenye siasa sote, lakini tunaweza changia kwa kujenga nchi na kuchangi, ku kwa kuchangia huko ni lazima wanasiasa wengine Uh, waelewe ya kwamba uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa si sima miungu midogo midogo wa nchi. Sehemu mzuri ya kumalizia mazungumzo hayo, na mafunzo ni mengi kama unavyosema hapo, na muda ama safari bado ndefu kwa demokrasia zetu tunakotoka, kutoka kule katika ukanda wa, wa maziwa makuu na mashariki ya Afrika, bwana Jean Paul Amede hapo aliyekuwa kiongozi wa jamii ya Warundi wanaoishi jimbo la New South Wales pokinasi kuhusu uchaguzi, kampeni na matokeo ya uchaguzi wa jimbo la New South Wales iliokamilika jana tarehe ishirini na tano Machi mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambapo chama cha leba baada ya miaka kumi na mbili katika jangwa la upinzani hatimaye wameweza kutabasam, wameweza ku, wameweza tuseme, wameweza kuvuna walichopanda kwa upande wa kampeni zao, na sasa wao wanakula bata na serikali ya mseto ikienda kujipanga na kujiuliza maswali ambayo kwa kweli huenda majibu asiwe kupatikana kwa hivi karibuni. Mengi zaidi kuhusu yale ambayo naweza kupata kwenye tovuti yetu ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.