Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani, pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodi migerana, tukaletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, ano ni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hapo mengi tulioandalia, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari kutazama ni kipi ambacho kinajiri kwa sasa, hadi tukapofika tamati ya makala ya leo ambayo ni mengi mengi mno, na kuna mengi tuliowaandalia hapa, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja kwa yale tuliyoandalia hususan kwa upande wa muktasari wa habari. Muktasari wa habari jioni hii ya leo, serikali ya shirikisho pamoja na serikali ya leba ya Victoria zinaendelea kusherehekea ushindi wa kihistoria wa karne, ambapo kwa mara ya kwanza chama cha leba kimepata ushindi katika eneo bunge la Aston ikiwa ni miaka na miaka kabla waweze kupata ushindi huo. Wakati huo chama cha Liberal, chama cha mseto kikiendelea kufanya tathmini kilichowafikia na hatma ya kiongozi wa shirikisho chama hicho itakuwa ni gani, iwapo ataendelea katika wadhifa wake ama atatimuliwa na wenzake. Katika jimbo la New South Wales, serikali ya leba yaendelea ku jipanga kuweza kuongoza serikali ya wachache kuliko ilivyokuwa imetarajiwa kwamba huenda ikaunda serikali ya wengi baada ya matokeo ya uchaguzi, lakini sasa inaonekana ni kama hakuna uwezekano wa kuunda serikali ya wengi. Vilevile kumekuwa na maandamano kote nchini Australia mapema hii leo kuhusu hatma ya wakimbizi na waomba hifadhi walio katika vizuizi nchini na vizuizi ambavyo viko nje ya Australia vinavyosimamiwa na serikali ya Australia. Kimataifa, Sudan ineshindwa kutia saini makubaliano ya demokrasia, wakati tukielekea katika maeneo ya Somaliland ambapo majeshi ya Somaliland yapambana na wanamgambo wa kieno la las anode, na vilevile, Marekani, Trump hapa kupambana na mahakamani maha baada ya kufunguliwa mashtaka rasmi, kuwa rais wa kwanza ama rais mstaafu wa kwanza kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Na vilevile katika michezo, ombi la Oscar Pistorius kuondoka jela mapema lakataliwa, wakati mbichi na mbivu zabainika katika ligi kuu za Australia na kimataifa. Mengi zaidi katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa tulizoandalia. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Kiongozi wa Victoria amesema kwamba kushindwa kwa chama cha Liberal katika chaguzi dogo la Aston kumeonyesha wapiga kura wanaendelea kutupilia mbali aina chafu ya siasa. Mgombea wa chama cha Labor Mary Doyle alishinda kiti cha shirikisho katika eneo la Mashariki Melbourne jana Jumamosi katika chaguzi dogo aliyosababishwa na kustaafu kwa mbunge wa chama cha Liberal Alan Tudge, hatua ambayo imekiacha chama cha Liberal na viti viwili vya shirikisho katika jiji la Melbourne. Daniel Andrews amesema kwamba matokeo hayo yanadokeza kuwa watu wa Victoria wataunga mkono chama ambacho hakiambatani na maswala wanayojali aliyoshutumwa pia wahafidhina pia kwa kufeli kuunga mkono wa Australia ambao wako katika hali mbaya, kama jamii ya watransgender. Huyo hapo na maelezo zaidi. Anasema ni aina chafu ya siasa inayowahusu wao wenyewe. Usijifanye kuwa una chochote cha kutoa isipokuwa ubaguzi wako wa rangi, ndivyo ilivyo. That's what it is. Bwana Andrew zapo akiendelea kurusha cheche dhidi ya wafidhi nama chama cha mseto cha Victoria na shirikisho. Wakati huo kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns hajakubaliana na mtathmini ya mwenzake kutoka Victoria. Bwana Andrews amesema ushindi wa B Doyle unaonyesha mengi kuhusu chama cha Leba cha shirikisho kuliko chama cha Libro na ni uidhinishaji wakati ya mhula wa Anthony Albanese. Tukisalia katika masuala ya New South Wales, ambapo kiongozi mpya wa New South Wales Chris Minns amesema kwamba haamini hali ya serikali ya wachache ya chama cha leba itakuwa ni kizuizi. Wakati hesabu rasmi ya kura inakaribia mwisho, chama cha leba hakina uwezekano wa kushinda viti 47 inavyohitaji kuunda serikali ya wengi bungeni. Kulingana na utabiri wa sasa, msaada wa bunge huru saba utahitajika kupitisha miswada, isipokuwa kama mbunge wa chama cha mseto anaweza shawishiwa kuwa rais wa bunge. Hata hivyo, Chris Minns amesema kwamba chama cha leba uh, hakioni hali hiyo kuwa ni tatizo wakati chama chake kinatekeleza ajenda yacho. Huyu hapa na maelezo zaidi, anasema: hakika tunaamini, tuna mamlaka, tuna imara na dhamira thabiti kutoka kwa watu wa New South Wales kuhusu baadhi ya eneo za sera muhimu hususan kwa shule na hospitali, kupunguza gharama ya maisha kwa familia za kawaida kote jimboni New South Wales, na ahadi imara dhidi ya ubinafsaji. Daima imekuwa hivyo angelau kwa miaka 15 iliyopita kuwa nyumba ya juu ya New South Wales imekuwa chini ya udhibiti wa wabunge huru, hali hiyo itakuwa hivyo pia katika nyumba ya chini bungeni, alisema Bwana Mins. Na katika taarifa zingine, maandamano kadhaa yamefanyika kote nchini Australia mapema hii leo kuwaunga mkono wa wakimbizi ambao bado wanaishi katika hali ya sintofahamu ndani ya vizuizi vya uhamiaji. Maelfu ya wanaharakati walijumuika katika zaidi ya maandamano ishirini katika miji mikuu na miji ya kikanda wakiomba hatua zichukuliwe kwa hatma ya waomba hifadhi na wakimbizi nchini Australia na takriban watu mia thelathini ambao wako Nauru na katika taifa la Papua Nigini. Wanaharakati wamesema pia kwamba wakimbizi hao hawana uhakika wa siku za usoni, wakati Australia haijatoa uhamisho na wakimbizi hao wafunikwi na uamuzi wa serikali wa hivi karibuni kwa viza za mpito za ulinzi pamoja na viza zingine za kinga. Akizungumza katika maandamano mjini Canberra, senata huru David Pocock amesema kwamba hali hiyo haiwezi endelea hivyo na? Asylum seekers and refugees in Australia has been politicized by both major parties. Anasema kwamba hifadhi na wakimbizi nchini Australia wametumiwa kisiasa na vyama viwili vikubwa Imekuwa shindana kwa kampeni ya woga, mgawanyiko na ukatili. Australia imewafeli, tumewafeli. haitoshi na ni jukumu letu sote kuendelea kusukuma na kubadilisha simulizi na kuhakikisha tuna serikali itakayotenda haki, alisisitiza bwana Pokok katika hotuba yake mbele ya mamia kama si maelfu ya waandamanaji. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, wanasheria wanaomwakilisha rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wameapa kwamba mteja wao hata uh, saka tena makubaliano nje ya mahakama na badala yake yuko tayari kupambana dhidi ya mashtaka yote dhidi yake, muda mchache baada ya mahakama kuamua kuwa Trump mwenye umri wa miaka 76 ana kesi ya kujibu anayekusudia ana kuwania tena urais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2024 alishambuliwa kuwaendesha mashtaka walioyaibua mashtaka hayo dhidi yake na hata jaji anayetegemewa kusikiliza kesi yake. Akitumia mtandao wake wa kijamii wa Truth Social, Trump aliandika kwa herufi kubwa akisema kwamba uingiliaji kwa uchaguzi mahakama ya kangaru. Aliongezea pia kuwa jaji Manuel Marshall atakayesimamia kesi yake ananichukia. Jioni ya siku ya Jumanne, Aprili nne, Trump anatazamiwa kufunguliwa rasmi mashtaka kuchukuliwa alama za vidole na kupigwa picha na bango la mashtaka kwenye mahakama ya Manhattan kabla ya kupandishwa kizimbani, akiwa rais wa kwanza wa Marekani kukabiliana na mashtaka ya uhalifu. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika, hususan katika taifa la Sudan ambapo viongozi wa Sudan wameahirisha kutiwa saini kwa makubaliano yaliyopangwa kufanyiwa Jumamosi ili kurejesha kipindi kifupi cha mpito cha de, uh, demokrasia, afisa mmoja amesema, huku hali ya kutoelewana ikiendelea kati ya makundi ya kijeshi. Mapinduzi ya Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan yalivuruga mchakato ulioanza baada ya kuondolewa madarakani rais wa zamani Omar al Bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mkutano mpya wa kati ya makundi ya kijeshi na kiraia umepangwa kufanyika baada ya juma mosi, alisema Khalid Omar Yusef, afisa wa kiraia aliondolewa madarakani na kukamatwa wakati wa mapinduzi ya Burhan ambaye sasa anahudumu kama msemaji wa mazungumzo. Hayo kutoka Sudani. Tuelekea moja kwa moja hadi katika taifa ama jimbo la Somaliland, ambapo mapigano mapya yamezuka Jumamosi asubuhi katika mji unaogombaniwa wa Lasanod nchini Somalia, na si chini ya miezi miwili baada ya serikali ya Marekani kutaka kuondolewa kwa wanajeshi katika eneo hilo. Majeshi ya Somaliland yalipambana na wanamgambo wa kieneo katika mji wa Lasanod siku ya Jumamosi kwa kiasi cha siku hamsini pande hizo mbili zimejihusisha katika mapigano ambayo yameua zaidi ya watu mia mbili na kuwajeruhi wenye zaidi ya mia sita Koo za huko Lasanod zimetaka utawala wa serikali huo huko Magharishu, lakini Somaliland ilisisitiza kuwa eneo hilo liko chini ya udhibiti wake. Na kufikia hapo basi, ni mwisho taarifa haba, tuangalie yaliyojiri ya katika viwanja vya michezo. na moja kwa moja tuingie katika viwanja vya michezo tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo mambo yalikuwa hivi katika mechi zilizochezwa mapema hii leo kati ya Fremantle dhidi ya West Coast ambapo wenyeji Fremantle waliondoka na ushindi wa alama 108 kwa 67, wakati Melbourne ikicharaza Sydney Swans 134 kwa 84, wakati vilevile Gold Coast ikiwacharaza Jilong 73 kwa 54, Port Adelaide ikipata ushindi dhidi ya uh, kumrathi, ikipata kipigo dhidi ya wenyeji wao ama mahasimu wao karibu Adelaide mia kumi na saba kwa 86 na St Kilda ikionja ushindi dhidi ya Esendon 92 kwa sabini na nne. Katika mchezo wa NRL, mechi zilizochezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Bulldogs dhidi ya Cowboys, Bulldogs wakipata ushindi wa alama moja tu kumi na tano kwa kumi na nne wakati Shaks wakipata ushindi wakishindwa kwa alama mbili dhidi ya Warriors wa New Zealand. Dragons ikiwa charaza Dolphins 38 kwa 12, wakati Broncos ikiwa charaza West Tigers 46 kwa kumi na mbili. Katika soka ligi kuu ya soka mapema hi leo, mechi zilizochezwa ilikuwa ni kati ya Melbourne City FC dhidi ya Newcastle Jets, mechi ambayo ilisha kwa magoli moja moja, lakini Scott Jamison ambaye pia ni nahodha wa Melbourne City akala umeme wa makali nyekundu katika dakika arobaini na moja hali ambapo iliweza kumfanya basi kwa upungufu lakini hata hivyo, waliweza kujizatiti na kuweza kujikaza kumaliza mechi wakiwa moja moja. Katika mechi nyingine ya jana ilikuwa ni kati ya Perth Glory dhidi ya Macarthur. Perth wakishinda magoli mawili kwa moja wakati SMFC ikitoka sare ya kufungana magoli matatu kwa tatu dhidi ya Western United zikiwa chara za Brisbane Roar nne moja. Katika michezo ijazo ambayo itakuwa ni Jumatano, uh, itakuwa ni kati derby ya Melbourne kati ya Melbourne City dhidi ya Melbourne Victory. Tukitazama katika EPL ambayo ni ligi pendwa ya wengi, hali imekuwa ni moto mno katika kambi ya Stamford Bridge, ambapo wenyeji Chelsea walionja kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa Aston Villa wakati ikitoka sare kufungana na magoli tatu kwa tatu dhidi ya Brentford na Arsenal ikiendelea kupeperua ka kule katika ligi kuu ikiwa na magoli manne kwa moja dhidi ya Leeds United ikiwa ni baada ya Mancity kwacharaza Liverpool nne moja, vilevile Bournemouth ikipata ushindi dhidi ya Fulham mbili moja, Crystal Palace ukipata ushindi dhidi ya Leicester City mbili moja, vile vilevile Nottingham Forest na Wolves wakitoka sare kufungana moja moja katika mechi ambazo zinachezwa baadaye hii leo mida ya saa tano itakuwa ni kati ya West Ham dhidi ya Southampton. Newcastle ikiingia dimbani dhidi ya Man United mida ya saa saba unusu usiku ukipenda na Everton na Tottenham wakiingia dimbani juma nne alfajiri mida ya saa kumi na moja ya asubuhi. Na katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na taarifa kuhusiana na swala zima la mwanariadha wa zamani na Olimpiki Oscar Pistorius, ambaye ombi la msamaha la bingwa wa zamani wa michezo ya Olimpiki kwa walemavu, raia wa Afrika Kusini Oscar Pistorius, alifungwa jela mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kumuua mpenzi wake River Stenkamp, limekataliwa. Haya ni kulingana na mamlaka ya magereza ya Afrika Kusini na wakili wa familia ya Stenkamp. Pistorius alikuwa inakubaliwa kisheria kuwasilisha ombi la msamaha na kuachiwa mapema kutoka jera baada ya kuhudumu nusu ya kifungo chake, jambo alilofanya, ingawa familia ya Steenkamp ilikuwa inalipinga ombi hilo, na sasa wakili wa familia hiyo Tania Korn ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba amepokea simu kutoka katika bodi ya msamaha ya kuthibitisha taarifa hiyo, ingawa amesema kwamba bodi hiyo itakutana tena baada ya mwaka mmoja kujadili iwapo inaweza kumsamehe Bwana Pistorius. Idara ya magereza imesema kwamba bodi ya msamaha imekuta kuwa Pistorius hajamaliza muda wa chini wa kuwa kifungo unaohitajika ili achiliwe huru. Tukiingia katika masoko kabla tumalize makala ya leo, dola moja ya Australia ina thamani ya senti sitini na sita za Marekani, akati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia tatu tisini za Burundi, akati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia tatu sitini na sita na senti ishirini na mbili na sita za Congo wakati dola moja wa Australia na thamani ya faranga 736 za Rwanda, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 2536 za Uganda. Wakati dola moja na thamani ya shilingi 88 na senti 70 za Kenya, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 1564 na senti 45 za Tanzania. Tukitazama katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto ni 14.5, Brisbane zikiwa ni 20.9, Canberra 12.3, Darwin 29, wakati Hobart 14, na Perth 21.1. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.