unasikiliza ya yakiswah yajambo popote ulipo na karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbsukona migore migerano tukata makala ya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaambao nisbsu mkwajuu swahilkama kawida wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu aabobcmawpogepea kutuanii wa uborawpepeanaiswahilicukwasasa tugeuzie macho katika maswala ya siasa ya kitaifa kuanzia pale jini camra tukisha tapiga darubini kwingineko ambako maswala ya kisiasa amehusika serikali ya shirikisho imependekeza afanyakazi wenye pato la chini nchini australia waongezewe mshahara ila serikali imesisitiza pia kuwa ongezeko hilo la mshahara lazima liwe linalingana na mfumuko wa bei serikali imeunga mkono nyongeza mshahara kwa wafanyakazi nchini wenye pato la chini ikitoa uwasilishaji wayo kwa mapitio ya mwaka wa mishahara ya tume ya kazi kabla ya wamuzi wayo juni uwasilishaji wa serikali haujatoa pendekezo la kiwango cha nyongeza ya mshahara ila imehamasisha tume hiyo ihakikishe mishahara halisi ya waustralia wenye pato la chini hairejei nyuma hata hivyo haijaadokeza pia kuwa mishahara yote inastahili ongezeka kulingana na mfumuko wa bei au kuwa mfumuko wa bei ndiyo sababu pekee ambayo tume ya haki kazini inastahili zingatia chama kinachowakilisha fanyakazi maarufu actu kwa upande wacho kinaweka shinikizo kwa ongezeko la kima cha chini cha mshahara wa asilimia sb pamoja na mishahara mingine kulingana na mfumuko wa bei wakati chumba cha biashara na viwanda nchini australia kimependekeza ongezeko la kima cha chini cha asilimia 35 au s75 kwa saa hadi zifikapo takriban dol8414 kwa wiki akizungumzia hoja hiyo waziri mkuu antony albanis amesema kwamba serikali haitaweka takwimu kwa kima cha chini cha nyongeza ya mshahara ila ataunga mkono nyongeza ya kuwasaidia watu ambao wanakabiliana na hali ngumu ya ongezeko ya gharama ya maisha The Fair Work Commission uh, will take into account a range of factors, including. tume ya haki ya kazi itazingatia masuala kadhaa yanayojumuisha watu ambao wanapokea kima cha chini cha mshahara wanakabiliana na wakati mgumu na ninauhakika tume ya haki yakazi itazingatia hilo tutafanya wasilisho letu na itakuwa na takwimu kama vile serikali zimefanya ila kile ambacho hatujafanya na tofauti na chama cha mseto ambao huzungumza kuhusu gharama ya, ya maisha ila hawachukui hatua ya kusaidia panapokuwa ongezeko kwa kima cha chini cha mshahara naye waziri wa mahusiano ya viwanda tony bur amesema kwamba wafanyakazi wanaopokea kima cha chini cha mshahara nchini haswa wanawake wanahitaji ongezewa mshahara kwa sababu wameathiriwa pakubwa kwa ongezeko la mfumuko wa bei huyu hapa na maelezo zaidi kinachofanyika kwa wafanyakazi wa pato la chini ni kama unapojaribu kukimbia kuabiri basi ila basi inaenda kwa kasi zaidi ya vile unaweza kimbia abili zinapoendelea kuja mishahara ya watu haiwezi mudu natunataka hakikisha kuwa wafanyakazi wenye pato la chini wanaweza jimudu na kuabiri basi, basi. kile ambacho wasilisho hili linafanya ni sambamba na lile neno ambalo lilisababisha matatizo kwa, kwa serikali iliyopita wakati kiongozi wa upinzani ambaye sasa ni waziri mkuu antony albanis alisema kwamba bila shaka hatutaki ona mishahara ya wafanyakazi wa pato la chini ikirudi nyuma ila baadhi ya wadau wanasema kwamba ongezeko kubwa la kima cha chini cha mshahara itachochea mfumuko wa bei na uwezekano wa kuunda mishahara isiyodhibitika kwa upande wake tony burk amepinga wazo hilo akisema kwamba ukuaji wa wimbi la sasa ni dogo sana kuchangia kwa kiwango cha juu cha mfumuko wa bei nchini australia bwana burke tenner tunajua kuwa mfumuko wa bei hauongozwi na ukuaji wa juu wa mishahara nchini australia kwa sababu hatuna ukuaji mkubwa wa mishahara nchini australia hata mwaka jana wakati kwa wafanyakazi wa pato la chini tume ya haki ya kazi ilitoa nyongeza ya mshahara ya asilimia 520 kiwango cha mshahara bado kipo kwa asilimia t 3 kwa hiyo kwa upande wa madhara katika uchumi dhana kuwa itakuwa kichochezi cha mfumuko wa bei si kweli kitu cha pili ni kile ambacho tumeona tangu wakati huo ni mishahara kuanza kuongezeka wakati mfumuko wa bei unapungua kwa hiyo kila aina ya deta tumekuwa nayo kufikia sasa imekuwa kinyume cha utabiri mbaya tuliopewa mchumi chris richardson anasema kwamba ongezeko la mishahara kwa wafanyakazi wenye pato la chini hatochochea mfumuko wa bei ila mekiri inaweza kuwa vigumu kwa baadhi ya biashara ndogo ili ziwalipe wafanyakazi wao zaidi huyu hapa maelezo zaidi mara kwa mara watu wamekuwa na uoga kuhusu mishahara ya kiukimbizi a bei na kushinikiza mfumuko wa bei ni hatari ila si hatari kubwa tu kwa sababu kundi hili linalipwa mishahara mdogo hawalipwi hela nyingi katika uchumi na wachangii dola nyingi katika uchumi itakuwa vigumu kama unamiliki mgahawa aina ya biashara inayowaajiri watu kwa pato la chini kuna uwezekano baadhi yazo zitafungwa na baadhi ya ajira hizo zitapotea wa sababu daima hii ni biashara hata hivyo ni busara kufikiria kuwa na ongezeko muhimu kwa kima cha chini cha mshahara alisema bwana richardson wakati huo w kiongozi wa pinzani peter daton alitumia janga la gharama ya maisha kujaribu kupata kura kwa chama cha mseto katika chaguzi dogo la eneo bunge la aston mjini melbourne jana jumamosi bwana daton alisema serikali imefeli kutoa mishahara ya juu iliyoahidi kila mu anatakaona ongezeko la mishahara Totaka toa msaada kwa wafanyakazi hususan wafanyakazi wa pato la chini na bila shaka tatizo ni kwa wafanyakazi kwa sasa waziri mkuu albanizi alisema kabla ya uchaguzi mkuu ilikuwa moja hadi 1 ambazo zimevunjwa kufikia sasa ongezeko halisi la mishahara bila shakachini ya serikali hii mishahara imerudi nyuma kwa sababu leba imechochea mfumuko wa bei ambayoina ma- a Una unalipa zaidi unapolipia bidhaa unapoweka petrol ndani ya gari ina maana pia kuwa unapolipa hela zaidi kwa bili yako ya gesi na ina maana pia kuwa unalipa zaidi kwa bima yako na hata kwa ongezeko ya mshahara hawimudu kwa hiyo si ajabu watu wamekasirikia leba na jinsi imefeli kutimiza ahadi zake wastreliaaowisema wa kwamba wako katika hali nzuri zaidi kuliko walivyokuwa miezi kumi iliyopita leba iliposhinda uchaguzi hata hivyo kauli hiyo ya bwana dutton haikutosha kushawishi ushawishi kura katika eneo bunge la aston ambao waliipa leba ushindi wa kihistoria katika eneo bunge ambalo limewakilishwa na chama cha mseto tangu mw19920kwa makalab u wjuu swahl mkala alindeewaa ndswetu sofia tarik nagode migerano hii ni idhaa ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizolekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata