unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili endelea kusa dha kiwahilikiwa na siku moja tatu, lakini, itakua, dozi Iwe, ni siku mbili kwa wiki gogerano tukzima amhinandan wmtakua skumoa umatau na, na, na, al- na mwandishi kwa kamaisi mwandishi bali ni mchambuzi wa masuala ya usalama nchini kenya bwana or msamalaanajuganasi kwa simu hu si jambo kaka mwanzo kabisa maandamano jana alikuwaje najua kwamba nt jeneral alikuwa amesema kwamba hatoruhusu maandamano yoyote nchini kenya je ana mamlaka ya kutoruhusu maandamano ama ni kwa, ilikuwa tu ni kusema kujaribu kuingiza watu baridi kama navosema mitani kwa kweli ptneral ana mamlaka ya kupiga marufuku maandamano malake hili ni jambo ambalo liko katika katiba kipengee thelathini na saba ambacho kinawapa wakenya kenya ruhsa ya kuweza kufanya maandamano wakati wowote ili mradi tu waweze kufahamisha msimamizi wa kituo cha polisi kilicho karibu nao na yale matamshi ambayo yalitolewa na inspekta generali yalikuwa kinyume na katiba na hapo jana tuliweza kushuhudia maandamano ambayo yaliongozwa na kinara wa odm uh, wa azimio bwana raila odinga na madha karua na hali kadhalika kalonzo musioka katika sehemu kadha wa kadha uh, mwa na hali kadhalika katika mji wa kisumu hoby na, na na kule migori maandamano yalikwekwa na yalifanyika ingawa tuliona gasia zikizuka, uh, zikizuka katika sehemu kadha wa kadha nchini ili ni jambo ambalo hivi sasa linashughulikiwa na vyombo vya dola na asa inashughulikiwa na vyombo vya dola lakini kabla hata maandamano tuna kwamba katika baadhi ya sehemu ambazo zilikuwa na ulinzi wa juu tukizungumzia katika uh, ofisi aliyekuwa waziri mkuu wa zamani ambayo lazima pia ulinzi chini ya katiba vile vile rais mstaafu uhuru kenyatta vile, vile shamba lake na kwingineko mali liporwa watu waliiba watu walivamia na hata kuteketeza sehemu ya shamba ni kwamba hali inaanza kuchukua mkondo tofauti kwa upande wa maswala ya usalama kiupinzani ama inakuaje po kenya kwa kweli mambo ya usalama yanachukua mkondo tofauti manake matukio ambayo tuliona jana ambapo shamba la rais mstaafu uhuru kenyatta lilivamiwa mali kuporwa na hali kadhalika biashara uh, ya kinara wa azimio bwana raila odinga pia iliweza kuvamiwa na vijana na mali kuharibiwa pale na hii ni ishara ya kwamba kuna mambo ambayo uh, sh, uh, huduma ya polisi ambayo inatakana kuangalia hali ya usalama kwa taifa haijafanya vile inavyotakika na uh, kikatiba nikana kwamba wao wameegemea upande mmoja wa kisiasa ndiposa wanaacha uh, mambo yazidi kuharibika katika upande wa wapinzani na hili ni jambo ambalo linatishia usalama wa taifa kwa ujumla manake mambo kama haya ndiyo ambayo tulishuhudia mwaka elfu mbili na saba alfu mbili na nane natukawa na janga kubwa zaidi katika taifa la kenya ambapo watu zaidi alfu moja walipoteza maisha yao na ikiwa hali itaachiriwa kuendelea vile ilivyo basi bila shaka mambo yatazidi kuwa mabaya zaidi na mwito ambayo mimi ningependa kusema ni kwamba mwaka alfu mbili na kumi tulipitisha katiba mpya na katika katiba hiyo tukasema tuwe na huduma ya polisi ambaye itakuwa huru lakini hivi sasa hali iaonekani kama, kama ni hivyo manake utapata kwamba hivi sasa huduma ya polisi ndio inatumia kuzuia maandamano ambayo yanaruhusiwa kikatiba na hali kadhalika huduma ya polisi io inayezembea katika kutekeleza wajibu wake wa kulinda mali ya mtu yeyote ndani ya mipaka ya kenya manake mpaka hivi sasa amba, uh, ambapo unazungumza na wewe hatujaona hatua yoyote ambayo imechukuliwa na serikali kufanya upelelezi na kujua ni kina nani ambao walitekeleza uvamizi katika shamba la uhuru kenyatta na hali kadhalika kutekeleza uharibifu katika mali ya uh, bwana raila odinga na hii ndilo tisho ambayo tulikuwako nalo alfu mbili na saba na baadaye tukawa na dae, tuka ma, maafa makubwa sana baada ya uchaguzi wa mwaka huo bwana george tukirudi nyuma kidogo katika historia yako ya kitaalam ni kwamba ulikuwa ni mmoja wa wale ambao walikuwa katika kitengo cha tuseme wale ambao ni wataalam wa kuweza ku, ku, ku, kuvuruga na, na kuvunja maandamano katika jeshi la polisi la zamani je kizazi cha sasa na nukilinganisha na kizazi chenu cha maafisa kinatofautiana kwa njia yeyote ama ni mafunzo ambayo yanatolewa siku hizi ndio ambayo yanatofautiana yana, yana, yana zaidi na yale ambayo mlipewa kuweza kuzuia na kuweza kudhibiti maandamano kwa kweli mambo ambayo yanahusiana na, na kudhibiti maandamano inategemea na amri ambayo yametolewa na kiongozi ama yule komanda wa huduma kwa ujumla na kizazi cha sasa kidogo kina utepetevu fulani katika kutekeleza wajibu huu na shida ambayo inaweza kuishuhudia hivi sasa labda siwezi kuzungumzia hali ya mafunzo ksana lakini tatizo ambalo tunalo hivi sasa ni kwamba huduma ya polisi haiko huru na imeegemea upande fulani wa kisiasa na hili ni jambo ambalo limetokana na kule kurudi bungeni mwaka w elfu mbili na kumi nanne wa bunge na kusema kwamba watarudisha mamlaka ya kumteua inspeta jenerali na manaibu wake chini ya mikono ya rais maanake hivi sasa sasaenerali ambaye tunaye ameteuliwa na rais Mana, maibu wake hali kadhalika kwa hivyo wao huchukua amri kutoka kwa rais ambapo ni kinyume na uh, ule uhuru wa huduma hiyo na ukitizama jinsi maafisa wanavyotekeleza wajibu wao hivi sasa ni kana kwamba wana uoga fulani kwamba hii ni jambo ambalo wanatekeleza wajibu kulingana na matakwa ya wale walio wa serikalini bali si kama huduma ambayo iko huru inatakikana imhudumie mkenya yoyote awe ni mrengo wa, wa, wa upinzani ama yule yuko katika mrengo wa, wa, wa serikali na hili ni jambo ambalo limelete hali ya yasintofahamu maanake hivi sasa wakenya hawana imani na huduma hiyo na ndio maanake itafika wakati ambapo kila mkenya atajichukulia sheria mkononi mwake kwamba anajitulinda yee mwenyewe manake hana imani na huduma ambayo iko pale ya, ya polisi najua kwamba bado ngali na ushawishi fulani katika vyombo vya usalama na bado na watu wandani wako wanahusika katika maswala ya usalama pale je ingekuwa unaweza upata fursa ya kuweza kuzungumza na bwana kome na pamoja na wengine ambao wanaweza kuwa na ushawishi kwake ni ushauripe amba unawezampa kwa ukiwa kama mtu ambaye umekwa katika mistari ya mbele kukabiliana na wandamanaji na pamoja na maswala mengine akiusalama kando na hayo kuna ushauri wote ambao woteamnaza mpa ama ni kumwacha endelee kufanya anavyofanya litakalokuwa kweli tunajaribu sana mbinu zote kutumia kuwafikia hawa na pia kuwapa ushauri maanake hivi sasa jinsi hali ilivyo nafkiri taifa la kenya liko hatarini ya kutokomea na mimi kwangu ningependa kuwashauri ya kwamba wawe ni watu ambao wanaweka kenya mbele na kwamba wasichukue eh, eh, eh, mrengo fulani wa kisiasa katika utekelezaji wa wajibu wao kuhakikisha usalama kwa wananchi wa kenya kwa ujumla tuseme kwamba wawe ni watu ambao wako huru na wasiwe wanapata ushawishi wowote kutoka upande wowote wa, wa kisiasa uwe ni upande wa serikali ama uwe ni upande wa upinzani na ikiwa watachukua hatua kama hiyo basi wataangalia pakubwa tatizo kwa kina tatizo ambalo tunalo na waweze kuchukua hatua mwafaka wa kuhakikisha kwamba hali ya usalama ndani ya taifa la kenya inaweza kudumishwa iwe ni wakati wa maandamano ama wakati wa kawaida lakini hali ilivyo hivi sasa aa, nafikiri kidogo wamelemea upande mmoja na hii ndilo jambo ambalo sisi tuna washawishi watoke na wajipe uhuru wao kama huduma ambayo imewekwa katika katiba la kenya kuweza kuhakikisha usalama wa mwananchi yoyote ndani ya mipaka yetu kimalizia tuna kwamba jumatatu ilikuwa nizamu ya alikuwa waziri mkuu wa zamani raila odinga ofisi zake na ya mali yake kuguzwa na, na baadhi ya watu ambao watu botuwnasema ni watu wanaunga mkono serikali na vilevile vile mali za rais mstaafu pia kufikiwa na kuporwa una wasiwasi kwamba katika maandamano ama alhamis itakapofika itakuwa itakua sa ya mkono kurudishwa kumaanisha kwamba wale ambaoko kwa serikali nao mali zao kuguzwa na naikiwa vile na itakuajekwa kweli jambo ita ambalo nimeona uh, katika maandamano ambayo tumeshuhudia hivi karibuni yakiongozwa na wanaazimio ni kwamba tofauti na hapo kitambo ambapo kulikuwa kuna rapsha kulikuwa kuna uharibifu mkubwa wa mali na vuta ni kuvute patashika hapa na pale na maafisa wa polisi hivi sasa katika maeneo yote ambayo wao wametembea hatujaona uharibifu wowote wa, wa mali nikana kwamba wamewarai wale wafuasi wao kwamba wawe na maandamano ya amani ili kuleta taswira tofauti na ambayo ilikuwa imepeanwa na serikali na, na sitarajii kwamba wao watachukua hatua kama ile ambayo ilichukuliwa na upande ule mwingine wa kwenda kuharibu mali ya watu fulani katika wakati huu nafikiri ikiwa mambo yatazidi kuendelea hivyo hivyo ama wale upande wa pili utazidi kuharibu mali ya viongozi ambao walitoka serikalini hapo awali kupora mali ya hawa viongozi basi labda sura itabadilika hapo baadaye lakini hivi sasa wao wanawarai wafuasi wa wao kwamba wawe na maandamano ya amani ili isionekane kwamba wao wana sinikizo fulani ama wana lengo fulani ambalo litatumbukiza taifa katika uh, joto la kisiasa litatumbukiza taifa katika uh, machafuko ambayo kidogo yatakuwa vigumu kuyazima nam sehemzuri ya kumalizia mazungumzi hayo na tutaendelea kufuatilia kwa karibu na kuweza kuzua nawe katika siku zijazo asante sana bwana george kwa uchambuzi wako asante sana ndugu kwa kunikaribisha bwana george msamali hapo mchambuzi wa masuala ya usalama na yee pia aliwahi kuwa mmoja wa maafisa katika uh, jeshi la polisi nchini kenya ambao alikuwa ni katika kitengo maalum kilikuwa kina jukumu la kuweza kuzima maandamano ama kuele, kuelekeza katika sehemu ambako hakutakuwa na madhara ya mali wala raia ama maisha ya watu mengi zaidi kuusa inayojiri nchini kenya bila shaka unazokapata kwentovuti yetu anani ambao ni sbscou mkwa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata