unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin na torestrede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipona karibu katika makala a idha kiswahili ya sbs kuna migore migerano tukleta makala kutoka studio zetu zana mtandaonimbaonisu mkajsahili hivisasa ni saa dakika moja, kwa masa ya mashariki vilvile ni saa na dakikamoj kwa saa ya na dakika navilevile kwa kamasaa ya afrika ya kati katiut makala moja, kwa moja, kutoka studio zetu tuna mtandaoni nnkama unavyosema kabla ni sbska swahili pamoja na kenye ukurasa facebook facebook com mkwaju sbs swhili katika makala tulioandalia mama mwingine tumetoka um, uh, the same cn nilienda kusema kitu na akanivuruta nyuma akaniambia huoni wanaume wanaongea ndio nisiongee so unaona sasa watu kama hao hiyo generation kubadilisha hiyo mafikiria itatke time na sasa tunauliza wanaume ongelesheni wasichana wenu na muwapatie hiyo you know, empowerment ndio wakitoka huko nje wasifikirie juu kuna wanaume wa hawawezi ongea miko maswala ya miko pamoja na nyayapa endelea kuzungumziwa katika siku ya kimataifa ya wanawake lkhchiofanya na baadhi ya wanawake katika imombao ifnmengihsy su hkaribni kajil kuweza kuboresha maisha yawanawake kote duniani lakini kabla tuende mbali zaidi tupate mktasariwa habari kika muktasari wa habari tuliandalia jioni hi ya leo kiongozi wa jimbo la new South Wales, dominic ert azindua kampeni yake rasmi na kusema kwamba kila familia itafaidi kwa dola 4 ambazo zitawekwa katika mfuko wa akiba ya watoto wakati huo wa upinzani wa chama cha leba wasema kwamba iwapo watapata ushindi iwapo watapata ushindi familia zitafaidi kwa punguzo ya takriban dola takriban dola 630 biashara ndogo na biashara kubwa kubwa na hata vile itakuwa ni zaidi pia ya punguzi wa dola 315 kwa bili zao za nishati ambazo zitaongeziwa pia kwa punguza kutoka kwa serikali ya madola na katika taarifa zingine kuelekea maeneo ya kaskazini mwa taifa kule queensland ambapo mbunge wa eneo la bakt anasema kwamba msaada unatarika kwa haraka bila kucheleweshwa hususan kwa jamii ambazo na kabili na mafuriko ambayo yanaendelea kupiga eneo bunge lake mengi zaidi utazapata pia kwenye taarifa za michezo pamoja na taarifa za kimataifa ambapo katika taarifa ambazo tumeandalia ni pamoja na ndege za misaada ambazo zimeanza kuwasili katika jamur ya kidemokrasi ya kongo kufikisha misaada kwa wale ambao wamepata maafa ma, ma, tofauti vilevile walimu wa goma sudan wakidai mishahara na kule china rais raisj afanya mabadiliko makubwa katika baraza lake la mawaziri baada ya kupata muhula mwingine wa uongozi na katika michezo ichina mbivu zabainika katika ligi kuu za australia na kimataifa waskiza idhaa kiswahili ya sps ukiona migodo ya na iyapa ni taarifa kamili ya habari tukianza katika jimbo la nwsow ambapo kiongozi wa wansow perete ametumia uzinduzi rasmi wa kampeni ya uchaguzi ya chama cha libral kuahidi kuunda kinachoitwa mfuko uwekezaji wa kila mtoto jimboni kama serikali yake itashinda uchaguzi ujao kila kaunti itakuwa na dola 4 katika mfuko wa uwekezaji wa serikali jimbo kwa kila mtoto mwenye chini ya miaka kumi wazazi nao pia wanazoongeza hela ndani ya mfuko huo na serikali itaongeza hadi dola 4 kila mwaka chama cha kinalenga kushinda awamu ya nne madarakani katika uchaguzi wa jimbo utakaokuwa tarehe 5 machi hii akichagua kuzindua kampeni yake ndani ya ukumbi club ambacho ni kiko katika eneo la kusini magharibi mwa sini bwaperot amesema kwamba mfuko huo utawasaidia watu binafsi kununua nyumbathis By them a head start on the two... anasema kaunti hii itawasaidia watoto wetu katika maisha ya usoni kwa kuwapa mwanzo mzuri kwa vitu viwili muhimu wanavyohitaji kwa siku zao za usoni kununua nyumba pamoja na kupata ujuzi na elimu watakayohitaji kufanikiwa katika dunia yenye ushindani na inayobadilika kila kaunti ya mtoto itakuwa kwa, kwa takriban dola2 kufikia wakati watakapotimiza miaka na 18 alisema dominic kiongozwa you <laughs> wakatu huo chama cha leba kimetangaza mpango wa kupunguza gharama ya ongezeko ya bili za umeme kwa biashara ndogo pamoja na familia za jimbo la New South Wales, chini ya pendekezo la mfuko wa, wa msaada wa nishati wenye thamani yadollo4 chini ya mpango huo biashara ndogo zazinazostahiki zitapokea punguzo ya dola kwa bili yao ya nishati itakapounganishwa na ufadhili kutoka kwa mpango wa punguzo ya serikali ya madola takriban idadi ya biashara dgo laki tatu elfu ishiri zitapata punguzo ya dola mia6 kutoka bili zao mfuko huo utamaanisha kuwa nyumba u ambazo zimekabiliwa kwa ongezeko ya bei za nishati zitapokea punguzo ya dola 250 kutoka biliazo za nishati na zitakapounganishwa na ufadhili kutoka kwa mpango wa punguzo ya serikali ya madola takriban nyumba milioni zinazostahiki zitapata punguzo ya dol5 kutoka biliazo ulipozungumzia swala hilo kiongozi wa chama cha alisema kwamba serikali ya haijatekeleza ahadi zaken anasema moja vipengee vikubwa ya bili vyoyote ya nyumba au biashara ndogo ni nishati wanayolipa serikali katika miaka mbili iliyopita iliahidi kuwa bili za biashara zitapungua kwa dola 4 na bili za nyumba zitapungua kwa dola hh ila vilivyotendeka ni kinyume cha ahadi hiyo na katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kutoka maeneo ya kaskazini mwa ambako mbunge anayewakilisha jamii ya kijiji cha chabk ambacho kiko katika eneo la kaskazini magharibi queensland amesema kwamba ni muhimu misaada yote itolewe kuwasaidia wakazi wanaokabiliana na kilele cha mafuriko na uponaji idadi kubwa ya wakaaji a wa kijiji hicho wamehamishwa kwa helikopta na ndege na kupelekwa katika vijiji jirani mto albert tayari umepitisha mita saba na ulitarajiwa kupitisha kilele chake hii leo jumapili 12 machi kiwango hicho ni zaidi ya rekodi ya mafuriko ya mita 678 6.7, iliyowekwa katika mwaka wa 211 mbunge wa trobi uh, amesema kwamba ni muhimu misaada isicheleweshwe kwa wakaji katika siku zijazo kwa sababu nasema tulishuhudia unachowezaona kila miaka kumi au ishirini ni mlipuko wa maji watu walikuwa wametengwa tayari kwa miezi kadhaa na wanatazama uwezekano wa kutengwa kwa miezi miwili au moja hiyo ni hali kubwa vyakula mafuta wakoaji kwa helikopta matatizo ni makubwa pia tunahitaji matamko ya maafa katika baadhi ya sehemu ili tuwezetoa uwekezaji ni mbali na miji ila ni sehemu muhimu ya dunia tunayowakilisha na kuna watu wanaomba msaada alisihi bwana kera katika taarifa za kimataifa da baraza kuu la chama cha, cha kikomunisti cha china limeidhinisha baraza jipya la mawaziri linaloundwa na marafiki wa karibu wa rais jping katika uamzi unaozidisha kumpa nguvu kiongozi huyo mkutano huo uliwateua wajumbe waliobakia wa baraza jipya la mawaziri wakati ukielekea kuhitimisha kikao chake cha wiki nzima kinachofanyika kila mwaka jijini beijing wajumbe wa upatao elfu waliidhinisha uteuzi wa mshirika wa muda mrefu wa j na mkuu wa zamani wa utumishi serikalini ding hwain kuwa makamu wa kwanza wa waziri mkuu baada ya li l kuteuliwa kuwa waziri mkuu mpya siku ya jumamosi machi kumi na moja mtaalam mo wa uchumi he lefeng aliteuliwa kuwa makamu wa waziri mkuu mwenye dhamana ya kusimamia sera za uchumi na fedha akichukua nafasi ya liu he aliyekuwa akisimamia majadiliano ya biashara kati ya nchi yake na marekani kliki moja kwa moja katika taarifa barani afrika ni tuanzie kule sudan ambapo walimu katika shule za sekondari nchini sudan wamekuwa kwenye mgomo tangu novemba kutokana na mishahara midogo kutoli, na kutolipwa ujira wao wanaoshutumu serikali ya kijeshi kwa kushindwa kuweka kipaumbele kwenye elimu na wanataka kurejeshwa kwa serikali ya kiraia wakati huo wa huo waziri wa fedha wa sudan anasema kwamba serikali imekidhi madai ya walimu vilevile vile. shule lazima na shule hazina wanafunzi ambao ni kawaida kuonekana kote nchini sudan tangu novemba walimu wameitisha migomo kadhaa wakipinga mishahara kwamba katika baadhi ya kesi hawalipwi kwa miezi kadhaa na walimu wanasema ni midogo mno khamis mamur shatmi ni mkuu wa hiyo shule jijini khartum amesema wasiwasi kuhusu elimu ya wanafunzi wakati mgomo unaendelea katika nukuu yake ni kwamba tatizo litaharibu vizazi kadhaa na jamii kwa ujumla tatizo isiyo tu linawahusu walimu wa sudan lakini jamii nzima aliongezea bwana chatmi katika nukuu yake na tukilikea moja kwa moja katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa kutoka kongo ambapo ndege ya mizigo iliyobeba mahema vifaa vya afya na misaada mingine ya kibinadamu ilitua siku ya ijumaa katika mji wa mashariki wa goma huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo huu ni msaada wa kwanza kupelekwa huko chini ya mpango wa umoja wa ulaya almaarufu eu ili kuwasaidia mamilioni ya watu walio koseshwa makazi katika eneo hilo mapigano kati ya jeshi la kongo na kundi la wasi ambalo linadai kuwakilisha maslahi ya watu ya kabila la watusi waliokuwa mashariki mwa kongo mapigano hayo yamesababisha ongezeko la mzozo wa kibinadamu huku zaidi ya watu milioni wakikoseshwa makazi katika majimbo kadhaa katika nukuu ya baadhi ya walioshuhudia ni kwamba leo watu hawa, hawa wanachokitaka ni amani ya kudumu ili waweze kurejea katika mazingira ya nyumbani kwao gavana wa jimbo la kivu kaskazini konsta ndima konga aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wiki iliyopita umoja wa ulaya uliahidi kupelekea misaada yenye thamani ya zaidi ya euro milioni 4 ambazo ni sawa na dola milioni hamsi huko kivu kaskazini kusailia katika mahitaji ya haraka ba- kama vile lishe huduma ya afya maji ya us- na usafi wa mazingira waka- waka pamoja na makazi na ulinzi wa raia <mulia> uaendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode a migerani tukilikea moja kwa moja katika maswala mengine ya michezo kwa sasa tanzia katika ulimwengu wa maasumi pamoja na ulimwengu wa ndondi ambapo mpiga mpigmta ndondi tim z ameweza kupata ushindi wa dunia baada ya kumcharaza marekani tony harrison katika mechi ya super uperwe iliyokuwa jijini sydney mapema wikendi hii z alimdondosha harrison baada ya raundi ya tisa katika mechi ambayo ilikuwa ni kurusha makonde mazito mazito kati ya wawili hao naa kile ambacho wengi wanasema kwamba ni kwamba alikuwa anaonyesha zile enzi za babake ost z ambaye vilevile aliweza kushinda taji la dunia na kupitia ushindi huo basi inampa fursa a kuzakuweza kuelekea kule mmga lasvgas ambapo timz anasema kwamba uenda naye kuzirusha kule sawia na alivyofanya babake natkuelekea moja kwa moja katika masuala mengine ya michezo hususan siku sita kabla ya mashindano ya tenis ambayo alex demeo ameondolewa katika michwano ya indian wells kule marekani hik ni siku sita tu baada ya kupata ushindi mkubwa wa maisha yake katika mchezo huo bwademeno alicharazwa na mchezaji nambari4 duniani maton fusovich hungay katikaszikiwa ni bl642 katika masuala mengine ya michezo sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika ulimwengu wa soka hapa nchini katika mechi zilizochezwa mapema hi leo ilikuwa ni kati ya yaci dhidi yamechioiliisha kwa magoli mawili kwa moja upande wa wac wakatifc ilionja kichapo kule zealand kwa goli moja kwa sufur na wakaonja kichapo jana nyumbani 2 kwa4 upande wa ad nit wakifunga magoli manne kwa mbili wakati stosmarines ikiocharaza wageni wao makatha magoli mane kwa moja na pethclory ikiocharaza wageni wao western siny wanderas kwa goli moja kwa sufuri tukitazama kwa upande wa mchezo wa raga wa nrl hapa nchini matokeo ya mechi zilizochezwa hii leo ilikuwa hivi dragons wakipata ushindi dhidi ya2 kwa 18. wakati wakiila kichapo kutoka kwa Knights, kwa wakiendelea msururu wa ushindi katika mechi yao ya pili ikiwa ni dhidi ya k kutoa kwa nawakicharazwa nyumbani alamaiiw kutoa kwa na2 kwa upande wa Storm, mechi ambayo likuwa nikushangaza mno maana, storm mara nyingi hawana mazoe ya kushindwa nyumbani lakini basi kila mtu ana siku yake kama anavyosema na katika mechi za p ma ligi kuu ya uingereza mepata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ikikubali kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka kwaaci wakatichel ikiwacharaza ciygoli tatu kwa moja e ikipata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi a nalivool baada ya kumcharaza magoli sabawiki iliyopita hii leo ikawa ni awamu ya waku kichapo goli moja kwa kasfu kutoka na Newcastle, kwa mradhi na wakachangia magoli mbili kwa mbili mechi ambazo itachewa baadae hii leo itakuwa ni kati ya mandhidi ya sto wakatiw nao watakichapo dhidi yavilla na kesho itakuwa ni zamu ya kuwakaribishwa na wakatin itakaribisha katika dimba la kule mida ya saa 9 unusu za alfajiri nam kabla tuangalie hali ilivyo katika masuala utabiri hali hea tuangalie masoko ya koje iwapo unania kutuma hela nyumbani dola a australia na thamani ya senti nta za marekani wakatidoaoaaustralia ina thamani ya faranga metatu, za burundi moja ya shil... ya faranga moja na dola faranga dofaana za Kongo, wakati na thamani ya faranga 79 za rwanda aama shiini 25 za uganda na thamani ya shilini59 kenya na dola moja australia ina thamani ya shilingi 154a senti44 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa hali iko hivi ambapo jijini jijinii1s wakati mjinibba ni 233 pamoja na manyunya mvua wakati amb ni 168 na uwezekano wa mvua vilevile vile, wakati Darwin, ni 287 wakati perth n228 kilekea melboni 162 na sydn na 222 pamoja na manyunyu ya mvua vilevile akishuhudiwa vile kufikia hapo basi ndi mwisho tarifa a bara ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine baanakuja kutoka studio zetu za sbs radio tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook