unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili uendelea kusikia idha ya kiswahili ya sbs ukiwana migoro ya migerano katika studio za sbs kwasatulikia moja kwa moja katika mazungumzo maalum ambayo yanahusiana na siku ya kimataifa ya wanawake ambayo itakuwa ni kesho tareh n machi kote duniani ambapo suala zima la kukumbatia usawa litazungumziwa na limekua wiki nzima na kuanzi hata wiki jana ambapo wengi wanasema kwamba wakati umefika kwenda kuwa na usawa kati ya jinsia zote kuzungumzia swala hili pamoja na mengine mengi ambayo kinadada ama kina mama ukipenda wamefikia katika hatu ambazo tumepiga duniani tumkaribishe vilela amanajungamasi kupitia simu hujambo jambo mwanzo kabisa siku ya kimataifa ya wanawake ina maana gani kwako wewe kama mwanamke uh, kabla nijibu hilo swali ningependa kusema kwamba kesho ni siku ya mia moja kumi na mbili um, tunasherehekea kitaalamu siku ya mia moja kumi na mbili ya kimataifa ya wanawake kwa sababu siku hii iliadhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia tisa kumi na moja kwa hivyo ni, ni imekuwa miaka mingi sana na tumekuwa tukipigania haki za, za, za wanawake na ningependa kusema kwamba uh, inamaanisha kwamba tumetoka mbali kama wanawake Tuki, tukiangalia historia ya siku hii ilianzishwa wakati kulikuwa na vuguvugu la wana, wanawake ambao walikuwa waliandamana wakasema kwamba walidai kulikuwa na muda mfupi wa kufanya kazi akukuwa na malipo bora na akukuwa na haki ya kupiga kura na tukiangalia tumetoka mbali kwa sababu sasa tuko na hizo haki na hiyo ni um, ni kitu ambayo tunafaa kusherekea namii na ni mengi ambayo yamefanyika hmm. na wengi ambao wamepiga hatua na atuana, hata kufikia wakati ambapo baadhi wanaingia katika nyedhifa za uongozi mbalimbali tukiwemo na mfano hai kule ethiopia na tanzania ambapo wanawake kama ndio wao marais wa taifa hata kama mmoja hmm. kwa upande mmoja mamlaka yake pengine tu ni ile tu ya sherehe tu lakini mwanaume ndia na mamlaka zaidi kwa upande wa uongozi lakini tanzania mm. alisema ni mwanamke ambaye ni rais si rais mwanamke kwa upande wako kama wewe kama mwanamke hapo inakupa fahari kiasi gani na je inakua isema ndio basi imefika ama bado kuna hatua za kupigwa kuna hatua nyingi sana e, tunafaa e, tunafaa kuangalia lakini sasa tunafaa kukuwa grateful kwa sababu pia wanawake katika uongozi wanaleta um, eh, wanaletaes wanaleta utendaji bora wa kila kitu kwa sababu wanawake wamekua, time and again wanawake wako na na na wako wako nature tunaweza care of the society as a whole kwa hivyo sasa tukiangalia hatuna vitu eh, tuko na vitu mingi sana ya kufikiria lakini at the same time tunafikiria society n tunafikiria nchi kama familia kwa so hivyo sasa tanzania wakaona wacha tuweke mwanamke kwa hiyo position tuone vimetenda asofa so far so good Hmm. na kwa upande wa wanawake hapa nchini australia wewe kama mwanafunzi wa kimataifa na vile vile mwanamke wa kiafrika kuna ni, changamoto ambazo mnapitia hapa ni zile ambazo ni za kawaida ama inakuwa ni shinikizo zaidi sababu moja ni mwanafunzi pili mwanamke ama ni sehemu tu ya maishani uh, zote uh, nimekuwa na na, conversation na marafiki zangu na, na watu wengine ukona kwamba kuna ssu nyingi ambazo tunafaa kuangalia na tunafaa kuzungumzia kwa kina uh, for example kwa mfano uh, uh, mila potofu gender za za wanawake wanaume uh, haswa hu kuizi uh, mambo ni tofauti hapa watu wanafanya mambo tofauti uh, kwenye tunatoka afrika kuna mila kuna nini wanawake wanafaa kufanya hivi naume wanafaa kufanya hivi so wanaume wakifika huku wanakuwa na muda mgumu ku transition kwa kuukwa sababuai eh, eh, bado iko afrika bado kuna vitu ambavyo wanazingatia lakini ukifika huku vitu ni tofauti sana na uh, more mhe iyo inaleta changamoto zaidi mm, kwa hio pni ni vitu gani ambavyo mgependa kuona wanaume wa kiafrika wanafanya hapa australia ambayo itaenda sawa na yale matakwa ambayo mnayo uh, pihikwamba tunawzaenda kazi wote wote tunaweza jenga familia sisiwotetunawzajenga yeah, lakini ilo ni la kawaida maana na barani afrika wanawake wanaenda kazini awarudi nyumbani kushughulikia majukumu ya nyumbani vile vile wanaume wanaenda na kurudi kutekeleza wajibu wao vile vile kwa hiyo tofauti ni, ni ganiofautni bado kuna hizo wanawake... <coughs> wanawake bado kuna hiyo wanawake um kunasema kwa yeah, no. kwa kwamba kuna ukandamizaji fulani hapa australia kwa upande eh, eh, eh, wa familie, wanaume wa kiafrika bado hiyo mentality wakona na hizo hat huku hivi bado wanaume ndio viongozi wa familia wanaume ndio wanafaa kufanya ninini nini. lakini pia at the same time wanae wanafaa ku of hard work but not um, but not in the same si, awako mahali mm. S- sawa katika maishatuwachie kinamama ausukani sasawafamilia hapa e, mambo ni tofauti kila mtu ako na vitu za kufanya hapa tunajenga taifa hapa kila mtu anafanya kazi kila time kila saa so, eh, kina, at this sa ahisp unawasihi wanaume wakae chini eh, wazungumze miongoni eh, mwao waone kwamba mambo yanabadilika ikama kitambo hmm. a vizuri kabisa naunadhani hiyo ni ajenda itaongezwa kwenye kongamano la wanaume la mwaka wa kesho tarehe <laughs> <Sante sana> kumi <laughs> na nne februari asante sana kuzungumza nasi na tunakutakia kila laheri katika sherehe za kesho za kina mama umesema ni miaka mia na ngapi miamoj miaka mia kumi na mbili ya sherehe za haki za kinamama zikisherekiwa hapo kesho na mengi zaidi bila shaka tuapate kenye touti yetumbapo utakuletea mengi kuhusu sherehe hizo na kile ambacho kitakuwa kinaendelea katika sehemu mbalimbali za dunia bila ila hapo kizunguaasi kuhusu sherehe zijazo na yale ambayo amefikiwa na kinamama katika miaka hii ambayo imepitastaida ya kiswahili kswahl yae